close

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi van nam, 25/12/2010.

1. van nam

van nam Bắt đầu nổi tiếng

mình đã có hai bé, nhưng đều là con gái. Chồng mình lại là con một và còn là trưởng nên tư tưởng lúc nào cũng phải có con trai. Mình thì thực sự chỉ muấn đẻ 02 đứa. Mình thậm chí con nghĩ đến việc sẽ ly hôn nếu anh ấy vẫn nhất quyết đòi đẻ nữa. Ai có kinh nghiệm trong chuyện này mách mình biết với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi van nam
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. redantctm

redantctm Đủ quyền lập Họ

Ðề: làm thế nào để khuyên chồng không sinh thêm con?

Tham gia nhờ topic mẹ nó để học hỏi kinh nghiệm. Mình cũng có 2 bé gái, 1 bé học lớp 1, 1 bé mới sinh được 3 tháng. Lúc sinh bé thứ 2 thì vô tư lắm chẳng tính toán gì kêu con gì cũng đc không biết sau này thế nào. Chồng mình cháu độc đinh mới chết chứ.

3. Tieu_BinhTuat

Tieu_BinhTuat SỮA NGOẠI - 098 344 6989

Muốn đẻ hay ko là do mình...chẳng khuyên đc các ổng đâu bạn ạ!

4. meme0k0n

meme0k0n Bắt đầu tích cực

mẹ nó đừng mắng nhé. em đang bầu bé 1 là trai nhưng đẻ 1 hay 2 chồng em thyk đẻ mấy có lẽ em cũng đẻ mất.y/c đẻ ra con nào cũng yêu và vấn đề sinh sản của mình ko quá khó khăn.đừng nguy hiểm gì và ko ảnh hưởng đến cv

5. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Đáng ra ngay từ đầu mẹ nó nên thống nhất với chồng về vấn đề này rồi thì sẽ dễ hơn. Như mình, sinh bé đầu là con gái, xã cũng con một, giờ định tiếp tập 2 nhưng mình phải đả thông tư tưởng từ nhà chồng đến chồng: Bé thứ 2 trai hay gái cũng đều do chồng, bởi vậy nếu có tư tưởng thích con trai thì mình sẽ dừng, k đẻ tiếp. Xã muốn thì li hôn, 2 mẹ con xách va li đi để xã tìm người khác. Nếu yêu thương vợ con thực sự thì k ông chồng nào chấp nhận li hôn đâu mẹ nó ạ. Quan điểm của mình là lấy vợ lấy chồng k phải để thực hiện nghĩa vụ sinh con trai nối dõi only.

6. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Em hãy cứ sinh con ra rồi chăm sóc đi đã rồi hãy nói tiếp. Nếu gđ có đkiện, k phải lo lắng về kinh tế thì có thể có suy nghĩ như em, còn ngược lại thì chắc 2 bé cũng là cả 1 vấn đề rồi.

7. meme0k0n

meme0k0n Bắt đầu tích cực

Nhưng em nghĩ chắc muốn sinh thêm vấn đề nhà mẹ chủ top có lẽ ko phải là kinh tế. khó khăn thì làm sao có lí do muốn vợ sinh thêm để càng khó ạ. Nhưng có lẽ mẹ nó nói đúng em vẫn còn hơi thiếu chín chắn ko phải kinh tế nhưng còn ở điều kiện chăm sóc bên cạnh con thế nào với chắc tại em chiều chồng quá.mẹ "van nam" cố gắng giữ tâm lí tốt nhé ! Nhưng dù sao em cũng ko mún mang vấn đề ly hôn ra để kết thúc mọi việc. CỐ lên rồi mọi việc sẽ xó hướng giải quyết thôi ạ.

Sửa lần cuối: 28/12/2010
    mimam thích bài này.
  8. van nam

mình cũng đã từng nói với chồng như thế, anh ấy lại cứ nói câu: "để thử xem?"

9. van nam

mình thì đúng là có vấn đề về kinh tế là chính, chồng mình không những không nuôi nổi bản thân chứ đừng nói nuôi vợ con. Mình có nói là đẻ nhiều ai nuôi? Anh ấy bảo "; Anh nuôi", mình lại bảo một đứa anh nuôi không nổi nữa là mấy đứa, hơn nữa nuôi con không chỉ có ăn mà còn phải có học nữa chứ, nhà mình ngoài chồng mình ra, toàn những đúa chỉ học hết cấp hai la nghỉ. Chồng mình không nói gì nhưng có vẻ tự ái. Anh ấy còn nói " cái đấy không do em quyết định được"

10. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Trời, nếu nói theo cách của chồng bạn, thì vợ k có vai trò gì trong gia đình, mà chỉ là cái máy đẻ thôi sao? Kinh tế k lo đc, mà lại thích con trai nối dõi, hic, hình mẫu của ông chồng bảo thủ, phong kiến đây.
    Nếu bố mẹ chồng bạn cũng có tư tưởng giống chồng bạn, thì coi như bạn sẽ phải chiến đấu 1 mình nếu k muốn nai lưng để kiếm tiền nuôi con. Còn nếu bmc tư tưởng thoáng hơn chút, thì bạn có thể ngồi phân tích cho các cụ thấy, và nhờ họ hàng, bạn bè nói chuyện với chồng bạn để đả thông tư tưởng. Trong trường hợp chồng bạn nhất nhất "phải con trai" thì mình thấy hết thuốc chữa rồi, và bạn có 2 phương án chọn:
    - Đẻ tiếp, và xác suất trai gái là 50-50. Có thể chồng thỏa mãn, hoặc bằng k lại tiếp tập 4.
    - Kiên quyết k đẻ, nhưng có thể chồng có con bên ngoài (cố có con trai), hoặc tối hậu thư, hic. Mình hi vọng chồng bạn k đến nỗi này.
    Phụ nữ trăm đường khổ. Cố lên bạn nhé.

11. van nam

mình cá là mình sẽ chọn phương án thứ 3: Giải thoát

12. phuong_gpmb

phuong_gpmb Thành viên nổi tiếng

Nhà chồng mình chưa có cháu giai nối dõi (xét trong phạm vi hẹp vì bmc còn 3 em trai, 4 chau trai gọi là bác và 4 thằng này đã đẻ ra 4 thằng cháu trai gọi gọi bmc mình llà ông bà rùi), mình thì tập 1 là gái, anh chồng 2 tập là gái rồi, mc bảo bi h trách nhiệm sinh con trai nối dõi là của mình, quan điểm là ko nhận trách nhiệm này....cứ lần nữa xem được đến bao h....hahaha

13. Tom &jerry

Tom &jerry Thành viên đạt chuẩn

Sinh thêm một đứa nữa cũng được ,càng vững vàng .

14. phucvannana

phucvannana Thành viên tích cực

mẹ nó ơi,đẻ 3 đứa cũng đc n phải bảo chồng đảm bảo là sẽv nuôi đc 3 đứa nhé,nếu k đẻ 3 đứa và đứa thứ 3 là ctrai thì cũng ly hôn thôi,k thì các ông ấy cũng đi kiếm.chứ 1 n như chồng bạn k bao jo dừng lại ở 2 con gái đâu.có thể chồng bạn k nặng vd đó nhưng đi uống bia rượu là bị bọn bạn kích ngay,đẻ thôi bạn ah,tham khảo cách tính ctrai theo khoa học nhé

15. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

các mẹ quan trọng hóa quá, chồng em là trưởng họ, độc đinh đây ạ, em cũng con gái đầu, không quan trọng trai hay gái, mong đẻ con ra lành lặn, khôn ngoan không bệnh tật là tốt lắm rồi, trồi chcon nào biết con đấy thôi ạ, bây giờ các bệnh viện nhan nhản đấy sao nhiều bác sĩ vẫn đẻ 2 con gái sòn sòn có sao đâu,các mẹ về làm công tác tư tưởng cho chồng thôi, quan trọng tình yêu của chồng dành cho vợ như nào ạ..chứ số chỉ có con gái thì lấy 5, 7 lần cũng chỉ ra gái thôi.chưa kể bây giờ tiền việt nam mất giá, rồi giá cả thị trường leo thang, néu mẹ nào có kinh tế dư dả thì ra nước ngoài sinh con theo ý muốn nhé, chứ trong nước mất tiền nhưgn cũng không theo ý muốn được ợ......

mẹ nó dùng biện pháp này nhé...

Sửa lần cuối: 20/1/2011
  16. BachMai1981

BachMai1981 Bắt đầu tích cực

ham con trai mà suốt ngày nhậu hoài thì con lăng quăn đựt nó yếu và chết mất tiêu rồi hehe. Nếu hai vợ chồng mà không đi làm nhà nước thì sinh con thứ ba chẳng ảnh hưởng gì tới ai mà chỉ ảnh hưởng nội bộ thôi hihi. Có con gái sẽ được nhờ có con trai mai này phải lo tiền cưới vợ cho nó nữa mà không biết sắm nỗi vàng cưới không nữa đây huhu

17. Ba_Me_Con

Ba_Me_Con Bắt đầu tích cực

Thấy các ông chồng cũng lạ,đủ cả nếp lẫn tẻ mà vẫn cứ bắt vợ đẻ thêm.

mimam thích bài này.
  18. corleone112

corleone112 Thành viên rất tích cực

con gái tương lai có giá lắm đấy các mẹ ạ. cứ gì phải con t con trai thì mới đc, cứ con cái ngoan ngoãn đã phúc đức lắm rùi ^^

19. metuancoi

metuancoi Thành viên sắp chính thức

Em thì đang muốn đẻ đứa nữa cho thằng cu nhà em nó có anh có em mà lão nhà em chẳng muốn đẻ. Nhắc đến cái lão ấy kêu ầm lên " chịu thôi". Không biết có con rơi con vãi ở đâu nữa ko mà sợ đẻ thế chứ. HIc

20. bonbonkute

bonbonkute chó con nhõng nhẽo

ôi,em cũng đang khổ vì chồng con đây,con em giờ mới 4 tháng mà hắn lại bảo "kiếm thêm thằng mèo đực em nhé".Thật kinh khủng,em vừa trải qua cơn đau đẻ mới có mấy tháng mà hắn cũng không tha,cũng chơi cái trò giấu thuốc,giấu bao của em mất thôi,haizz...mà phải chi hắn già rồi ham con thì chẳng nói,hắn mới 26t thôi mà ham kì khôi quá,em phải dọa hắn là mới sinh xong sinh nữa mẹ sẽ bị kiệt sức mà chết,hắn nghe xong có vẻ cảm thông nên bảo vậy 3 năm nữa nhưng phải là trai,giờ con chưa lớn mà em đã bị áp lực nặng nề rồi,oải chè đậu luôn