có ai bi bố chồng oánh thế này chưa ạ ????????????

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tuboshop1, 15/12/2012.

1. tuboshop1

tuboshop1 Đủ quyền lập Họ

[h=2]Không chỉ phải chịu sự xét nét của mẹ chồng mà nhiều nàng dâu còn khốn khổ khi gặp phải bố chồng "quái tính".[/h]
    Bố chồng thường xuyên "táng" con dâu

Lỡ dính bầu, Ngọc (Đông Anh, Hà Nội) phải lên xe hoa khi chưa kịp lấy được tấm bằng đại học.

Cứ nghĩ rằng, chỉ bảo lưu một năm, sinh con xong sẽ trở lại thi tốt nghiệp, ai ngờ con ốm đau triền miên, chồng lại là bộ đội quanh năm xa nhà nên kế hoạch học tiếp của Ngọc vì thế mà “treo” mãi. Không bằng tốt nghiệp, không thể xin được việc làm ổn định, Ngọc trở thành người ăn bám chồng, ăn bám nhà chồng dưới con mắt khinh khỉnh và sự chì chiết của bố mẹ chồng.

Có lần con sốt, cả đêm phải thức trắng chăm con nên cô ngủ quên, không kịp dậy nấu bữa sáng cho bố mẹ chồng. Khi vừa bước ra khỏi phòng ngủ, cô đã nhận ngay một cái cán chổi từ bố chồng: "Mày định cho hai ông bà già này chết đói à?". Còn mẹ chồng thì mỉa mai: "Nó là bà hoàng trong nhà này mà, không cần đi làm cũng có ăn, muốn ngủ đến khi nào thì ngủ…"

Khi cô giải thích thì bố chồng lại quát lớn: "Im miệng đi, một mình cô nuôi con à? Nhìn con dâu nhà bà Minh kế bên kìa, lương vừa cao mà việc nhà lại lo tươm tất. Sao con tôi lại rước phải loại đàn bà chỉ biết ăn thế này chứ?". Vừa nói, ông vừa giáng tiếp cán chổi xuống người Ngọc.

Cứ thế, vì những lí do không đâu như: Con tè chưa kịp lau vì đang bận nấu ăn, canh hơi mặn hay chưa kịp quét sân…, bố chồng đều ra tay đánh Ngọc.

Mỗi lần Thắng - chồng Ngọc, được về phép, ông bà đều gọi riêng con trai vào kể xấu đủ điều về cô: Nào là láo, không tôn trọng bố mẹ chồng, lười nhác, không chịu làm việc… Thậm chí, ông bà còn xui Thắng bỏ vợ, vì “người như con, tìm đâu chả được cô vợ tốt, việc gì mà con phải chịu nuôi nó cả đời chứ?"

Cũng may, Thắng là người có chính kiến: "Bố mẹ đừng có phiến diện quá, tính Ngọc thế nào, tính bố mẹ thế nào con hiểu rõ. Con xa nhà, mong bố mẹ yêu thương vợ con con, để con yên tâm công tác. Nuôi vợ con là trách nhiệm của con, cũng vì con mà cô ấy không thể học hết đại học".

Nếu không có tình yêu, sự tin tưởng của chồng, có lẽ Ngọc đã không có động lực để tiếp tục ở lại ngôi nhà này. Rất muốn ra riêng, nhưng cô biết, Thắng là bộ đội, lương không cao, việc làm của cô lại bếp bênh nên việc ra riêng là bất khả thi. Vì chồng, cô chỉ còn biết cố gắng, hy vọng một ngày nào đó, bố mẹ chồng sẽ thay đổi.

Vì những lí do không đâu, bố chồng đều ra tay đánh Ngọc (Ảnh minh họa).

"Soi" váy con dâu

Không giống như Ngọc, Linh (Thanh Xuân, Hà Nội) lại gặp phải bố chồng vô cùng kĩ tính, cổ hủ. Ngày Hiệp - chồng Linh - đưa cô về ra mắt, bố chồng cô tưng tửng: "Tóc gì mà vừa vàng, vừa xoăn tít. Ăn chơi thế này thì tiền đâu cho lại. Móng tay dài thế này có biết làm việc nhà không đây?"

Về nhà chồng, mỗi lần Vinh lau nhà, hay rửa chén, ông đều đứng bên quan sát, chỉ đạo. Vốn từ nhỏ sinh ra trong gia đình khá giả, được chiều chuộng nên việc nhà Vinh không thông thạo. Đã vậy, mỗi lần làm, bố chồng cứ đứng một bên xăm soi khiến cô càng cuống, làm càng ẩu. Thế nên, bố chồng luôn miệng chê bai: “Chỉ được cái dài người, chứ chả làm được việc gì nên hồn”.

Thậm chí, ngay cả việc cô mặc gì cũng bị bố chồng soi xét: "Đàn bà con gái có chồng rồi, váy phải mặc dài qua đầu gối. Áo gì mà nhìn thấy hết cả da thịt thế kia, phải kín đáo không người ta lại nghĩ là hạng con gái lẳng lơ…" Những lời nhận xét của bố chồng khiến không ít lần Vinh phải đỏ mặt, bực mình nhưng lại không dám cãi.
    Nói với chồng thì anh chỉ tặc lưỡi: "Em chấp bố làm gì, ông cụ là người thế hệ trước nên hơi cổ hủ, em cứ nghe tai này, cho ra tai kia là được".

"Nắn" con dâu bằng tác phong quân ngũ

Thủy (Ba Đình, Hà Nội) thì gặp phải tình huống dở khóc, dở cười vì gặp phải bố chồng quá nguyên tắc. Là bộ đội về hưu, quen tác phong ngủ đúng giờ nên cứ 10 giờ là bố chồng yêu cầu mọi người đi ngủ, 5h sáng phải dậy tập thể dục. Ăn cơm đúng giờ, mọi người dù có đi đâu cũng phải về nhà trước giờ cơm, ai có việc đột xuất phải gọi điện báo cáo trước ít nhất nửa tiếng...

Mới đầu, cứ nghĩ bố chồng chỉ ra quy định thế cho có, nên hồi mới cưới, có lần Thủy đi liên hoan với đồng nghiệp, mải vui quên luôn cả giờ ăn cơm... Hôm ấy về nhà, cô bị bố chồng mắng cho một trận té tát, rằng cô không coi cái nhà này ra gì, coi lời nói của ông là không khí.

Nhưng việc mà Thủy khó thích ứng nhất là phải dậy từ lúc 5h sáng tập thể dục. Đối với cô đây là một cực hình. Là phóng viên, nhiều đêm phải thức khuya viết bài nên sáng dậy muộn là đương nhiên. Từ ngày lấy chồng, cứ đúng 5h sáng, nếu cô chưa kịp dậy là bố chồng gõ cửa. Có khi, đứng tập thể dục mà hai mắt cô vẫn nhắm tít. Những hôm đó, vừa ăn sáng, cô lại vừa phải nghe bài ca phê bình của bố chồng.

Trước khi về nhà chồng, đã từng nghe chồng kể về thói quen của bố, lúc đó cô thấy ông thật thú vị, bởi bây giờ còn ai mang tác phong quân ngũ về nhà. Bây giờ, cô mới thấm thía…
    -ST-

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuboshop1
    Đang tải...

2. minhhoa88bn

minhhoa88bn Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: có ai bi bố chồng oánh thế này chưa ạ ????????????

hjc e ne.bo chong ko đánh n soi mói còn hon ca me chong.ngột ngạt lắm ạ

3. tuboshop1

thế ạ,khổ thân mẹ nó,tìm cách gì nịnh bố chồng thui,hehee

4. rongbeo88

rongbeo88 Bắt đầu tích cực

BC em thì thâm trầm ít nói, nhưng sợ phết. Hihi. Tự nhiên sáng nay ngồi ăn sáng với con dâu, BC bảo: đàn ông là ko thích phụ nữ bướng đâu, cứ lạt mềm buộc chặt con ạ, ăn nói phải nhỏ nhẹ dịu dàng... Hic. Làm thế nào đây vì tính em thì ngược lại, thẳng tính, ngang và ương ngạnh, lại nói năng bỗ bã :((

5. tuboshop1

bố chông mom tâm lý ghê,hehe ^^^^^^^^^^^^^^^^^

6. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Khiếp cái ông bố chồng ở trường hợp đầu tiên sao mà ác thế.Chả có thương cảm cho con dâu vất vả nuôi con khi con trai mình vắng nhà mà còn đánh

7. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Con bé bạn thân em vớ phải ông BC phát xít- tiền cưới 2 họ cho vào quả khem (quê em gọi cái tráp con con lúc xin dâu như vậy còn ko biết các mẹ có gọi tên khác ko) ông ấy giữ hết, ăn uống hàng ngày chi tiêu cả nhà ông ấy quản lý từng đồng, ông ấy ngồi xem TV cái ghế kê chân cách có 1 cái với tay nhưng cũng phải gào lên gọi MC nó đang tắm cho cháu lên lấy cho ông ấy...hic. Bất hạnh thật

8. tuboshop1

Thế này mà còn chưa ra ở riêng,mà cứ ở với lũ thì em cũng thấy lạ @@

9. sadmoon1938

sadmoon1938 Bắt đầu nổi tiếng

đọc mà sợ,bố chồng em cũng dễ tính mỗi tội tính lại hơi nóng,hi h

10. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Vậy là BC chị cũng tâm lý đấy chứ ạ!! nhắc nhở nhỏ nhẹ mà nói vậy cũng là đúng thôi ạ! mỗi tội tính mình thế rồi khó thay đổi thôi!!!

11. dqkhai84

dqkhai84 Thành viên tích cực

Nhiều bố chồng tính hay nhỉ, đúng la ngoài đời có nhièuchuyenj mà mìnhkbiets thạt

12. hạt bụi

hạt bụi Banned

đúng thật mình ít va chạm ra ngoài xã hội lên có nhiều chuyện ko biết

13. becuaxinh11

becuaxinh11 Thành viên đạt chuẩn

mình k sai thì làm sao đánh mình :) mình đúng mà đánh thì đánh lại luôn. k phải sợ

14. kidslove

kidslove Thành viên tích cực

Bố chồng em thẳng tính lắm,k vừa ý gì là nói luôn. Được cái cụ cũng thuơng con cái. Ngày nào cũng kể chuyện rồi tấu hài cho cả nhà vui.

15. me-ori

me-ori Bắt đầu tích cực

Nghe chồng đánh là thấy ớn rùi . Giờ tới bố chồng oánh nữa sao mà sống nổi trời . Em thì không bằng lòng với hành động đánh vợ hay con như thế .

16. TrangHan2011

TrangHan2011 Đủ quyền lập Họ

bố chồng em lầm lí ít nói nhưng hay soi mói lắm ạ, lên phòng con dâu chả bao giờ gõ cửa gì cả. Đơt em mới cưới 2 vc đang tình cảm thì bố chồng mở của đánh rầm lúc đấy em ngại quá. mà sau vụ đấy bc em vẫn ko chừa đâu ạ, đi vào phòng vẫn chả gõ cửa hay đánh tiếng gì, thế là bjo em làm gi cũng phải chốt cửa cho nó yên tâm

17. cuctim

cuctim Thành viên sắp chính thức

Sợ nhất là những bố chồng tính cứ soi mói như đàn bà

18. TrangHan2011

TrangHan2011 Đủ quyền lập Họ

chuẩn đấy chị ạ, đến ăn cơm cùng em còn chẳng dám ngồi cùng ý, tại bố em hay giáo huấn trong lúc ăn, sợ lắm

19. cuonghuong86

cuonghuong86 Trâu, lợn lạp xưởng tây Bắc 0374670007

mình thì bố mẹ bỏ nhau nên ko lo khoản bố chồng,mẹ chồng thì chua ở cùng nên ko rõ sau thế nào

20. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Chúng ta sai ở chỗ không chịu học đã vội lấy chồng.Ở nhà cha mẹ chiều,ko phải dộng chân động tay nên khi lấy chồng phải làm những việc mà chưa bao giờ được hoc.Chúng ta sai khi không tìm hiểu cách sống,cách sinh hoạt của gd chồng.Chúng ta sai khi không chịu thông cảm cho nếp nghĩ của bố mẹ có hơi cũ không thoáng như bây giờ.Bố mẹ già rồi,trái tính trái nết,nhiều khi giận rỗi như trẻ con.Chúng ta rồi cũng sẽ có ngày cũ đi như các cụ bây giờ đó,cũng chân chậm mắt mờ.
    Mình cũng không ngoại lệ,về nhà chồng cũng rất bỡ ngỡ,nhưng rồi cũng phải quen dần vì đây mới thực là gd của chúng ta mà.coi như bắt đầu cuố sống không có cha mẹ bên cạnh,toàn những người lạ,mỗi người mỗi tính nên phải thích nghi dần thôi.Về nhà mới thì làm gì?làm như thế nào tốt hơn hết là hỏi bố mẹ chồng,không nên ngại mà không hỏi mới dẫn đến những hoàn cảnh nọ kia.
    Mình thấm thía rồi nên sau này con lớn,phải dạy con nữ công gia chánh rồi mới gả chồng, cho con không bị thiệt thòi.Chúng ta không nên để bm chồng đánh giá là ở nhà bm không dạy dỗ con tới nơi tới chốn mà đã gả con.
    THÔI THÌ CÁC MOM PHẢI CÙNG CÓ GẮNG HỌC HỎI THÔI
    Mình góp ý vậy các mom thấy có gì ko đúng thì bỏ qua nhé.