Cô giáo gợi ý tặng quà 20.11

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi duongmai, 16/11/2015.

1. snow_rainbow

snow_rainbow

câu như mẹ nó kể thì cũng chẳng chắc là nhắc khéo, biết đâu là ý cô đúng là ko cần quà cáp gì, nhg chắc giờ chẳng có như thế đâu các mẹ nhỉ :)

Đang tải...

2. nammay87

nammay87 Thành viên chính thức

Có gì mà phải ngại, mình có thấy ai trả lại phong bì vì ngại đâu.

3. quenten

quenten Bắt đầu nổi tiếng

Tôi thấy có gì khập khiễng đâu nhỉ
    Tôi không liên quan đến nghề giáo viên, Kế toán và cũng không được nhận phong bì; nhưng vẫn thấy tặng quà là một nét văn hóa và người tặng cũng vui mà người nhận cũng vui mới là cách làm hợp lý.
    Việc ko tặng quà mà 1-2 hôm sau đã thấy kết quả thì nghe cũng vô lý, tiêu cực quá.
    -----------
    Như mình, nhiều khi vì bận công việc quên một dịp nào đó, chính mình lại thấy lăn tăn lắm ::(, nhưng kết quả học tập của các cháu nhà mình thì vẫn không hề thay đổi.

4. soitrang6886

soitrang6886 Thành viên chính thức

cứ tình trạng như này thì chính các thây cô giáo và các bậc phụ huynh đã đầu độc giết chết cả một thế hệ trẻ trong tương lai.

duongmai thích bài này.
  5. Mẹ Solu

Mẹ Solu Thành viên tích cực

hì, mẹ nào có nhu cầu về qùa 20.11 thì dưới sign em nhé :)

6. dautuongsach

dautuongsach Thành viên rất tích cực

hì hì... các cô nhanh miệng ghế .... thôi... cứ phong bì mà chiến thôi ạ

7. duytrung3d

duytrung3d Thành viên chính thức

hi, ý mình không phải là vấn đề học tập, mình đang nói tới mầm non - tiểu học ( các cấp khác thì hầu như k có mấy, trừ mấy ông cá biệt này nọ thì mới đi phong thư thôi)...nếu bạn chỉ nhìn vào kết quả học tập k thay đổi thì m nghĩ bạn hơi lơ đãng ( kết quả học tập chỉ dành cho các cấp bậc cao hơn), và bạn k để ý đến tâm tư của các cháu ở lứa tuổi này. cách các cháu được các cô quan tâm ở lớp ra sao, được các cô để ý như thế nào mới là vấn đề...

8. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

NGhề giáo là nghề cao quý, thầy của các loại thầy

soitrang6886 thích bài này.
  9. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

vâng, hnay e cũng tặng rùi, cô vui vẻ nhận mn ạ, đúng là nhắc khéo mà, e chỉ tặng mỗi cái thiếp vs để pb bên trong thui

10. Mengocha2682011

Mengocha2682011 Thành viên tích cực

Em sáng nay cũng vừa tặng cô của con xong! Nói chung là tùy tâm các mẹ ah! Với cá nhân em thì em thấy cô của con em rất ổn vì em ấy cũng trẻ mà vô tư nữa chăm con rất nhiệt tình! Mình quà cáp là từ tấm lòng của mình chứ thực tình em cũng ko nghĩ gì! Nhưng nếu quả thật có những cô mà gợi ý hoặc vì động cơ nào khác thì em thấy hơi thất vọng! Vì thực ra con trẻ nó cũng trong sáng nếu mà các cô mà kiểu gởi ý hoặc gì gì nhiều khi mình cũg ko thích rồi đâm ra ác cảm mà nhỡ đâu trong lúc nói chuyện với chồng hoặc với ai đó mà con nó vô tình nghe thấy thì cũng khiến nó không tôn trọng các cô! Vì em thấy bọn trẻ con nó thận tượng các cô cực ấy, bố mẹ bảo ko nghe đâu mà cô bảo cái được ngay ý!

Cổ Tích thích bài này.
  11. Cổ Tích

Cổ Tích Bắt đầu nổi tiếng

Eo ơi "Bội thu", bạn sao phát biểu chủ quan thế. Mình thì ko phải giáo viên mầm non hay phổ thông nhưng mà mình vẫn tính thế này khi con mình học mẫu giáo:
    Giả sử lớp con mình có 60 cháu, mỗi cháu trung binh 200K --> Một dịp cô được biếu 12 triệu.
    Một năm có bao nhiêu ngày "bội thu": Tết, 8/3, Trung thu (người có người ko), 20/10 (cũng ko phải ai cũng chúc mừng), 20/11
    Vậy tổng một năm cô thu nhập thêm 50tr + lương cô mỗi tháng 5-6tr (cả các khoản thêm nếm của nhà trường - ấy là mình đoán thế thôi, hình như lương các cô ít lắm) --> Mỗi tháng cô cũng chỉ tổng thu là 10-11tr là cùng.
    Với 60 cháu 3 cô trông từ sáng đến chiều (con bạn bạn còn oải nữa là mấy chục cháu) thì lương tháng 10tr có phải là nhiều ko bạn?
    Thế nên mình thông cảm các cô thôi.
    Còn con gái mình học cấp 2, đi học thêm có thầy cô mỗi buổi thu nhập hàng triệu (15 bạn * 80K) --> Nhà thầy giàu to luôn, chả cần mấy trăm của phụ huynh đâu. Trường hợp này thì chỉ môn chính thôi.
    Cái khó nó bó cái khôn, mọi sự cũng vì nghèo mà ra. Các cô giáo đi bệnh viện, đi ra cửa công, ... cũng ai miễn cho đồng nào đâu.
    Dù mình rất ghét trò biếu xén và cũng ko thể yêu quí những người "gợi ý" nhưng mình nghĩ vấn có thể hiểu được. (Và những người chấp nhận như mình chính là gián tiếp gây ra tình trạng XH nhiễu loạn như hiện nay - mình biết thế :()
    Mình nghĩ thế nào nói vậy, (và mình cũng ko là giáo viên phổ thông nhé). Mong các mẹ có con đi học nếu ko thể dũng cảm đấu tranh chống lại tất cả những thứ đó thì hãy chấp nhận cho nhẹ người, đừng mang những khó chịu đó vào cuộc sống vốn rất tất bật của chúng ta thêm nữa nha.:)

12. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Thực ra em thấy cũng đúng ạ, vì nếu phụ huynh nào cũng tặng hoa thì cô nào cũng thừa cả đống, mà lại chả để làm gì, lại phải vứt đi rất lãng phí. Mn cứ tặng cô ít mỹ phẩm (dầu gội, dầu xả....) là ổn ạ :)

13. bongto2010

bongto2010 Thành viên đạt chuẩn

Sáng nay mình tặng cho cô mỗi cái phong bì 300k, giờ thấy các mẹ nói thế này bỗng thấy áy náy với cô quá.

14. xì tóp

xì tóp Thành viên tích cực

Mình cũng vừa làm thủ tục xong nè, hihi

15. lythuha92

lythuha92 Thành viên sắp chính thức

Haha, giờ lại có kiểu nhắc khéo này sao

16. duytrung3d

duytrung3d Thành viên chính thức

Thực sự có trường hợp bội thu mà bạn, cgai mình thì chưa đi lớp vì mới đc có 16 tháng hơn. Nhưng mình có gián điệp bạn à.
    Nói thực, VK m là giáo viên mầm non, ở quê thôi, nhưng k xa trung tâm hà nội lắm, ( ở quê thì nhận toàn hoa, sửa tắm, dầu gội thôi)... Vào chính quy rồi mới biết, mức lương mà bạn nói ở trên chỉ là phỏng đoán thôi. công linh tinh tất tần tật lại mỗi tháng được chưa đủ 4 củ, lĩnh xong thì lại đóng khoản này khoản kia mất gần 1 củ... chả được là bao, nhiều khi vẫn động viên vk thôi cgang, vì gần nhà , mà ổn định sau này.
    Đằng khác, các bạn của vk m làm HN, k vào đc viên chức nên đi làm ngoài, vào những thời điểm này thì thôi rồi. m nói thì hơi ngoa là "bội thu" thật, nhưng cũng được tiền chục triệuđó bạn a.
    Cái gì cũng có nguyên nhân, nhưng sự thực là do phụ huynh là chủ yếu, bên cạnh đó cũng có những con sâu làm giảm sự kỳ vọng cho nghề giáo viên. Trách ai, ai trách, bên nào cũng có lỗi cả mà. theo mình, giờ nó là vấn nạn của nền giáo dục việt nam rồi.
    Mình thì hay nhìn phiếm diện. lắm lúc viết ra cho xả tress thôi.nếu k đúng, k sai cũng mong các bạn cứ coi như là 1 câu chuyện bên lề. " đọc để biết vậy thôi".

Cổ Tích thích bài này.
  17. van nam

van nam Bắt đầu nổi tiếng

năm nào mình cũng phải kèm 100k

duytrung3d thích bài này.
  18. haohungjsc

haohungjsc Thành viên đạt chuẩn

Cô giáo của con bạn đang có "ý thức bảo vệ môi trường" đó, bạn tặng hoa là hôm sau lại thêm hàng ngàn xe rác chở hoa tống lên bồn. :);):(

19. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Cô giáo con mình thì chưa bao giờ nhắc thế cả. Nhưng mình cũng ko mua hoa, vì đại diện ban phụ huynh tặng hoa rồi, nhiều hoa quá cũng lãng phí.

20. Mẹ bé Cá

Mẹ bé Cá Tất cả vì con em chúng ta

Hôm qua e cũng chỉ cho bé mang hoa đến tặng cô thôi:)