Tâm sự Có Mẹ Chồng Nào Tuyệt Vời Như Mẹ Tôi Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi MinhMuong, 7/9/2016.

1. MinhMuong

MinhMuong Thành viên chính thức

Tớ có 2 người mẹ, 1 mẹ chồng và 1 mẹ đẻ. Tớ cảm thấy chưa ai tốt với con dâu như mẹ đẻ tớ.
    Mẹ tớ có 2 người con dâu mẹ tớ tốt ntn này:
    - Bà nuôi cả con trai, con dâu, cháu. Bà luôn tuyên bố với các con về ở với mẹ ko phải đóng chi phí ăn uống gì cả.
    - Bà mua cho mỗi cậu con trai 1 ngôi nhà ở HN.
    - Sắm sửa đồ dùng: máy giặt, điều hòa... ở nhà có cái xoong cái nồi mới cũng gói ghém mang lên cho con...
    - Bà lên thăm con thấy nhà cửa bẩn thỉu bà lại sắn tay vào dọn dẹp tinh tươm sạch sẽ.
    - Mỗi lần ở quê lên lại gói gém đồ ăn này, hoa quả kia, rau cỏ mang lên cho các con.
    - Bà ko biết cách thể hiện tình cảm nên bà chỉ có sự quan tâm, vật chất yêu chiều hết mức
    - Con dâu bà chưa nói, chưa mắng bao giờ, cũng chẳng nghe thấy bà ca thán về con nửa câu.
    => Ở xa con cháu nên rất nhớ. Cuối tuần chỉ cần con alo bảo là cho cháu về chơi. Bà lập tức phái ông tức tốc mang oto lên đón cháu, rồi lại đưa cháu về.

Có phải nguyên lý về mẹ chồng, bố ck:
    - Có bao giờ mẹ chồng coi con dâu như con gái được đâu, số lượng coi được là con gái 0.01% /100%.
    Tại sao ko thể coi con dâu như con đẻ vậy các mẹ? - Do giọt máu đào ư? hay sự rộng lượng của con người có hạn??
    Đôi khi nghĩ bà thật tốt, nhưng thực tế tâm can lúc nào cg khó chịu, khó ưa, khó vừa mắt...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MinhMuong
    Đang tải...

2. thanhthanh2015

thanhthanh2015

như trường hợp này có lẽ chỉ trong mơ

3. MinhMuong

Có thật đấy. 2 bà chị dâu tôi sướng như mơ luôn.

4. support7

support7 Super Moderator

Mình thấy mẹ bạn có chút điều kiện về kinh tế, nên bà yêu thương con thể hiện ở lĩnh vực này. Có những mẹ vất vả hơn, có khi chỉ đủ nuôi con ăn học là may, con dựng vợ gả chồng không giúp được thêm gì nữa. Nhưng không thể nhìn vào đó và ói là mẹ không tốt.
    Mẹ chồng tốt hay không thể hiện ở cách đối xử, nhìn nhận con dâu: Chăm sóc, quan tâm tỉ mỉ, cặn kẽ, tinh tế nhưng không soi mói. Con sai đóng góp dạy bảo mang tính xây dựng chứ không phải mang tính bài xích đay nghiến, chỉ đợi sơ sót để nói móc nói mỉa...

5. MinhMuong

Kinh tế chỉ thuộc vào khá thôi.
    Lên nhà thấy con dâu để nhà cửa bẩn thỉu là bà lại đi dọn dẹp mà về nhà chả mắng mỏ gì. Mẹ mình lại ko phải là người ăn nói tốt, thể hiện bằng hanh động và ko thể hiện soi mói con dâu. Như vậy là tốt quá rồi còn gì

6. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

oh... thế tớ có nè... mẹ đẻ tớ còn chiều dâu hơn con gái....em dâu tớ nũng mẹ ck còn hơn nũng mẹ em ấy ý....
    - còn tớ....sau 7 năm cố gắng....mẹ ck tớ vôn nổi tiếng ghê ghớm cuối cùng cũng nói, mẹ ko có gì hối tiếc khi có đứa con như con... mà tớ cũng yêu mẹ ck tớ....nhiều lúc yêu mẹ lắm ý...

7. MinhMuong

Mẹ nó chia sẻ đi. hay là mẹ nó phải hy sinh cho gia đình nhiều. Việc gì cũng làm, kiếm tiền dc, chiều hết mọi ng trong gd... nếu làm dc những điều đó thì ai cũng mừng à

nguoikhiemthi thích bài này.
  8. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ko.. tớ ko giỏi đảm đến thế... tính đến giờ tớ làm dâu 7 năm và quen ck tớ trước đấy 2 năm..nước mắt rơi cực nhiều... nhưng với mẹ ck tớ luôn tâm niệm, 1 ngày gọi mẹ, cả đời là mẹ, mẹ già rồi ko sống bao lâu nên tớ thích chọn chữ chân thành đối đáp, khi bị mẹ ghét bỏ cáu mắng...tớ học câu...mù, câm, điếc.... kiên trì, nhẫn lại...và tớ tin vào bản thân mình...tớ sẽ làm đc...
    - cuối cùng... chính xác hơn là sau 9 năm, mẹ ck mình mới chính thức tuyên bố dõng dạc với mọi người... là mẹ rất thương quý mình...

chuky113yeuthuong76 thích.
  9. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ mình coi hai đứa con dâu như con gái, mẹ nói ra miệng và những hành động chứng minh điều đó. Mẹ mình bảo, con dâu là đứa gần gũi mình nhất, trái gió trở trời nó chăm chứ đợi sao được con gái mình đến mà chăm. Cho nên bà thương yêu nàng dâu hết mực.

10. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Có bao giờ mẹ chồng coi con dâu như con gái được đâu, số lượng coi được là con gái 0.01% /100%.
    cái này đúng luôn. mình thật may mắn khi được trong số 0.01% :D

11. me-cubi

me-cubi

bạn thấy tốt, chưa chắc con dâu đã thấy tốt đâu nhé :D:D:D, đấy là bà có xiền cho mua nhà mua cửa, giúp đỡ về vật chất đầy đủ, còn nhiều bà ko có xiền cho thì có giúp hết sức trông con chăm cháu mà vẫn bị chê đủ kiểu đấy.

12. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Tình cảm phải xuất phát từ 2 phía. Đến 1 lúc nào đó, khi chúng ta làm mẹ chồng, hãy cố gắng nghĩ lại khoảng thời gian chúng ta đã làm dâu, các mẹ ạh.

yeuthuong76 thích bài này.
  13. dathao3003

dathao3003 Cỏ đêm

Thật ra vì mẹ đẻ của chủ thớt vốn là một người phụ nữ hạnh phúc và có cuộc sống không phải lo lắng quá nhiều về mặt vật chất nên bà mới có nhiều thời gian chăm sóc gia đình, con cái và đem lại một đời sống tình cảm như vậy :) nhưng thật sự thì bà vẫn là một người mẹ rất tuyệt vời, 2 chị dâu của bạn thật hạnh phúc ^^

14. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Mẹ chồng trong câu chuyện đọc cứ như là mẹ đẻ tớ í. Em dâu tớ phải nói là sướng hơn tiên hì hì..

15. MinhMuong

liệu có phải chúng ta đang cuồng mẹ đẻ của chính mình quá không?

yeuthuong76 thích bài này.
  16. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Tớ ko cuồng, tớ chỉ nói sự thật.bà thương con quý cháu, và e dâu tớ là ng được hưởng. Sau này, tớ tin e dâu tớ sẽ chăm sóc và phụng dưỡng bà chu đáo vì thực sự bà quá tốt và giàu lòng thương người

17. sangduca58

sangduca58 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ ck e về khoản tiền thì cũng thoải mai nuoi 2vc nuôi 2 đứa cháu k bắt vc e đóng góp gì cả . Nhưng mẹ e lại cực kỳ khó tính để ý đến từng chi tiết nhỏ nhất . Phòng ngủ vc e bà hay vào và bắt phải để mọi thứ theo ý bà . Bà nói rất nhiều và rất hay chửi mắng con bé nhà e. Còn thăng ku thì k bjo. Việc to nhỏ như sửa nước sửa quạt tất cả đều gọi con dâu k bjo bắt ck e làm gì cả . Nhưng mà có gì ngon thì lại k bao giờ gọi đến tên em hjx . Nen e thấy rất áp lực và khó chịu

18. MinhMuong

Việc sửa đồ điện phải là của đàn ông chứ nhỉ

19. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Con dâu của mẹ mình không biết có sướng hay không nhưng về cơ bản thì ba mẹ mình cũng hỗ trợ về kinh tế cho 2 vợ chồng , dâu đau ốm cũng được ba mẹ hỗ trợ tinh thần , khi mình về nhà thấy mẹ bị đau thì mình nói em nó quan tâm , không phải mình trốn tránh mà muốn 2 người gắn kết với nhau . Sau này cái gì ba mẹ có cũng là của vợ chồng nó . Mình chỉ hy vọng những gì hiện tại sẽ là kết quả sau này thôi
    Còn về tình cảm , mình không thể mong em nó thương ba mẹ mình như ba mẹ đẻ được , thương mình như chị ruột được . Cũng như mình không thể thương em nó như chị em gái mình được . nghĩ thế cho nhẹ nhàng

20. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Bạn ơi , nếu bạn tin rằng em dâu mình sẽ như thế với mẹ bạn thì có phải hiện tại em nó cũng xứng đáng được như thế đúng không ?