Có mẹ nào con hay cháu như nhà mình không? Vậy là cháu bị làm sao nhỉ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi metram, 18/11/2010.

1. metram

metram Thành viên Hội Rắn

Cháu nhà mình khi đẻ ra rất ngoan , thường ngồi chơi một mình không đòi hỏi gì bố mẹ cả , ai cũng nghĩ cháu mình ngoan lắm. Đến 2 tuổi cháu vẫn chưa nói được từ nào , đến gần 3 tuổi cháu nói được vài từ ròi rạc , dần dần nói được 2 đến 3 câu . Năm nay cháu 4 tuổi tự dưng cháu không nói nữa dù cần đòi hay muốn gì cháu chỉ gào lên khóc thôi . Bố mẹ cháu bây giờ rất mệt mỏi mà không biết làm sao ..............

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metram
    Đang tải...

2. ngocthuy207

ngocthuy207 Thành viên tập sự

Ðề: Có mẹ nào con hay cháu như nhà mình không? Vậy là cháu bị làm sao nhỉ?

Chào bạn!
    Mình nghĩ bạn nên bảo bố mẹ cháu đưa cháu đi khám đi. Mình sợ cháu bị tự kỷ! Bạn có thể đến Viện Nhi hoặc các trung tâm test /kiểm tra tâm lý, tự kỷ. Ở Hà Nội bây giờ cũng nhiều trung tâm này lắm. Bạn sang diễn đàn bên *********.vn mà học hỏi kinh nghiệm của các mẹ. Gia đình bé cần phải tích cực hơn nữa đi.

metram thích bài này.
  3. me Hieu Di

me Hieu Di Thành viên tập sự

em nghĩ bố mẹ bé nên thường xuyên trò chuyện với bé nhiều hơn vì bé có hiện tượng chậm phát triển ngôn ngữ và như thế cứ tiếp diễn có thể sinh tự kỷ đấy. chúc bé nhanh chóng khỏe mạnh và nhanh nhẹn lanh lẹ hơn

metram thích bài này.
  4. typhoon

typhoon Thành viên tích cực

Mình nghĩ gia đình bạn nên cho cháu đi khám sớm. Nếu cứ để cháu như vậy e là bé sẽ bị tự kỷ. Gia đình cũng cần quan tâm và nói chuyện với cháu nhiều hơn để bổ sung thêm vốn từ ngôn ngữ cho cháu

metram thích bài này.
  5. ha hoa

ha hoa Guest

Bé cần có người bên cạnh hàng ngày để dạy bé cho đúng độ tuổi.Mình nghĩ có lẽ mẹ bé mải kiếm tiền mà bỏ bê con rùi.Nói về tâm lý thì như thế là bé mới chỉ chậm phát triển thôi chứ chưa đến mức tự kỉ đâu.

metram thích bài này.
  6. meomunmap

meomunmap Thành viên tập sự

Chị nên bảo bố mẹ cháu cho đi khám ở viện nhi hoặc ở các trung tâm ấy, con em vừa đi kiểm tra ở trung tâm, em không vào viện nhi vì pải chờ đợi lâu lắm. em cho cháu ra chố thầy Hòa ở Trương Định , thầy cô ở đó cũng nhiệt tình lắm,kiểm tra kỹ lưỡng. chị có thể tham khảo chị ah. Số điện thoại của thầy đây 01686386286. em không quảng cáo đâu vi con em cũng đang học ở đó

7. bocuabe An

bocuabe An Thành viên sắp chính thức

Trong thời gian gần đây, số lượng trẻ em có rối nhiễu tâm lý ngày càng tăng lên với những biểu hiện rất đa dạng. Để đồng hành cùng các bậc phụ huynh trong việc phát hiện và can thiệp sớm những biểu hiện rối nhiễu tâm lý nói trên, từ đó phòng ngừa những hậu quả trầm trọng có thể xẩy ra ở lứa tuổi thanh thiếu niên, Trung tâm N-T sẽ tổ chức một chương trình giáo dục đặc biệt dành cho những trẻ em gặp một trong 9 loại khó khăn cụ thể như sau với những phương pháp tiên tiến nhất trên thế giới.
    1. Trẻ tăng động, giảm chú ý, khó tập trung thực hiện các yêu cầu của gia đình và nhà trường
    2. Trẻ lười ăn, chán ăn
    3. Trẻ nghiện xem quảng cáo và băng đĩa nhưng lười học, chán học
    4. Trẻ hung tính, hay đánh bạn, khó hoà nhập vào môi trường học đường
    5. Trẻ quá gắn với bố mẹ, trẻ sợ đi học, hay khóc khi đi học mầm non
    6. Trẻ có nét tự kỷ, hay thu mình lại, trẻ ngại giao tiếp với bạn
    7. Trẻ nhút nhát, thiếu tự tin
    8. Trẻ có khó khăn về ngôn ngữ, chậm nói, ít nói
    9. Trẻ hay ỉa đùn, táo bón, đái dầm có phần do nguyên nhân tâm lý …
    Ngoài ra, với những trẻ em bình thường đang bị lãng phí những tiềm năng thông minh, Trung tâm sẽ riển khai trên diện rộng một số loại hình dịch vụ mới sau đây đã được thử nghiệm thành công:
    1) “Vui chơi, khám phá, sáng tạo” sau giờ học” Đây là một hình thức trợ giúp tâm lý khá phổ biến ở các nước phát triển nhằm giúp trẻ giải toả những bức xúc, những cảm giác khó chịu sau một ngày học và giúp trẻ phát huy những tiềm năng khám phá, sáng tạo chưa được bộc lộ trong nhà trường.
    2) “Em thử làm diễn viên” Kịch tương tác giải toả bức xúc về tâm lý, phát triển trí thông minh và hình thành những kỹ năng tương tác xã hội cho trẻ.
    3) “Em tập làm ca sĩ” giúp trẻ phát triển trí thông minh âm nhạc và học cách tự khẳng định cá tính, năng lực của mình
    4) “Nét chữ - Nết người” giúp trẻ luyện viết chữ đẹp và làm bài văn hay.
    Với các bậc phụ huynh và những người chăm sóc trẻ tại nhà, Trung tâm sẽ tổ chức một số chuyên đề tập huấn về kỹ năng chăm sóc, giáo dục trẻ như:
    1. Kỹ năng chuẩn bị cho trẻ lần đầu tiên đi học
    2. Kỹ năng giải quyết chứng tăng động, giảm chú ý ở trẻ
    3. Kỹ năng giúp trẻ bướng bỉnh, hung tính
    4. Kỹ năng giúp trẻ thụ động nhút nhát
    5. Kỹ năng giúp trẻ có nét tự kỷ
    6. Kỹ năng giúp trẻ lười học, lười suy nghĩ
    7. Kỹ năng giúp trẻ quá gắn với người thân (bố, mẹ)
    8. Kỹ năng phát triển ngôn ngữ thông minh, sáng tạo cho trẻ
    9. Kỹ năng tổ chức bữa ăn gia đình để giúp trẻ “học ăn, học nói”
    10. Kỹ năng tổ chức các cuộc vui gia đình (sinh nhật, dạ hội, tham quan du lịch)
    11. Kỹ năng xây dựng phim những khoảnh khắc loé sáng trong tương tác gia đình của trẻ

Mọi thắc mắc hay đăng ký xin gọi theo số ĐT 01239767977

phamhue.ttqd thích bài này.
  8. Mẹ Tổ quạ

Mẹ Tổ quạ Thành viên chính thức

Bạn giới thiệu thêm về trung tâm đi, mình nghĩ sẽ thuyêt phục hơn. bản thân mình cũng đang quan tâm vì bé nhà mình lười ăn, hiếu động quá mức và hay cáu kỉnh. cảm ơn bạn

9. cuabien

cuabien Gia Dụng Giá rẻ

Em cũng nghĩ nên đưa bé đi khám là yên tâm nhất, Em thấy dạo gần đây Bênh Tự kỷ được báo đài nói cũng rất nhiều và tỷ lệ trẻ mắc cũng rất cao. Hy vọng cháu bạn ko sao.

10. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Phải cho cháu đi khám luôn thôi bạn ah, vào bệnh viện nhi, ở đó các bác sỹ sẽ hướng dẫn mình phải làm những kiểm tra gì.

11. cogaithai191

cogaithai191 Thành viên tập sự

Bạn quảng cáo cho thầy này rồi.Thầy chuyển ra Láng Hạ rồi. cháu mình 4 tuổi học đó hơn 1 năm nhưng không có sự tiến bộ, trường thì bẩn, nhiều muỗi. Học phí thì cao nhưng không chịu đầu tư về cơ sở vật chất.Mình đưa cháu đi học 1 vài buổi thì biết. Mẹ nào nhiều tiền thì tiếp đón chu đáo niềm nở lắm. Thầy nói sẽ gửi đánh giá hàng tuần cho phụ huynh nhưng mở mail của chị mình không có 1 đánh giá nào. các con bị ốm nghỉ báo trước vẫn đóng 50% học phí. địa chỉ trường này đây ạ. Số 30 Ngõ 81 Láng Hạ - Đống Đa - Hà Nội
    Điện thoại:04 668 039 29/ 01 686 386 286 Các mẹ nhớ tìm hiểu kỹ. Nhiều thông tin chưa chắc đã đúng. Gia đình có con bị khiếm khuyết đã là 1 nỗi đau rồi. Xin các thầy cô đừng kinh doanh trên nỗi đau của người khác như vậy. Mình chia sẻ với các mẹ như vậy. Hiện giờ chị mình đã cho cháu nghỉ, có mẹ nào biết trung tâm nào tốt, thầy cô nào có tâm chỉ giúp mình với nhé. cảm ơn các mẹ nhiều.

Sửa lần cuối: 1/4/2013
    Mẹ Tí sún thích bài này.