Có mẹ nào học đại học xong lấy chồng ở nhà bán hàng không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi nhd2312, 24/1/2013.

1. HappilyEverAfter

HappilyEverAfter Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Có mẹ nào học đại học xong lấy chồng ở nhà bán hàng không?

đúng thế, nhiều khi còn là duyên với nghề, nghề chọn mình chứ mình có muốn cũng"khó" đc nếu ko có cái duyên í, e cũng mới làm chỉ liên quan tí đến chuyên ngành học thôi, haizz, thiết nghĩ ở VN toàn lạc hậu thôi, nc ngoài họ cho định hướng nghề nghiệp thích mới học chứ ko phải ép buộc như ở VN

Đang tải...

2. C_T

C_T Vì em là gió...

Sông có khúc người có lúc chị cứ làm đi, có khi chị sẽ thành bà chủ to, buôn là kinh doanh mà tự kinh doanh mình mới giàu đc chị ah :). Đừng buồn :)

Ngaquynh8181 thích bài này.
  3. Ansinhpc

Ansinhpc Thành viên rất tích cực

Nếu có thể mẹ nó lên củng cố kiến thức đi làm vẫn hơn ạ.

4. nhd2312

nhd2312 Bắt đầu tích cực

Em cám ơn các mẹ đã chia sẻ với em. Thời gian vừa qua em bận cho cửa hàng nhỏ quá nên không vào tâm sự với các mẹ được ạ.
    Nhờ tâm sự của các mẹ mà giờ em không còn mông lung giữa việc đi làm và ở nhà bán hàng nữa. Vợ chồng em quyết tâm mở cửa hàng và các mẹ biết không từ ngày bọn em mở cửa hàng đến bây jo là được khoảng 2 tuần thôi nhưng thu nhập đều đều thì cũng tàm tạm,lúc mở cửa hàng định kinh doanh mặt hàng bọn em bán bây jo bố mẹ em phản đối lắm, ban đầu các cụ ko nói gì nhưng gần lúc mở cửa hàng thì các cụ lại phản đối kịch liệt nhưng bây jo mọi việc cũng đã ổn rồi.
    Hiện tại cửa hàng nhỏ của bọn em bá có 1, 2 mặt hàng thôi. Em định mở thêm tạp hóa bán thêm, nhưng bây jo lại thấy phân vân giữa 2 lựa chọn: 1 là mở cửa hàng bán tại nhà hoặc là tìm 1 nguồn hàng hoặc nhà phân phối nào đó rồi mình đi tìm các mối giao lại hàng cho các cửa hàng bán lẻ.
    Bán tại nhà thì suốt ngày ngồi ở nhà, lúc nào cũng phải trông hàng và chờ khách đến, thu nhập thụ động hơn, còn nếu mình đổ buôn thì khó khăn ban đầu là đi tìm mối đổ còn sau này có mối rồi sẽ nhàn hơn, các mẹ thấy thế nào ạ, tư vấn giúp em với ạ.

5. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Thế là chúc mừng mẹ nó nhé. Em đây, học đại học rồi, ngành hot hẳn hoi nhé, đi làm thời gian đầu mới ra trường thì cũng tàm tạm nếu không dùng từ "quá tốt" như bạn bè vẫn nói, cuối năm thưởng 1 khoản 50tr nữa nhé, rồi bị chuyển công tác, luơng thấp dần vì doanh thu nơi công tác mới thấp. Lấy chồng, không có người trông con nên ở nhà trông con, tiêu dần vào tiền tiết kiệm, em nhận làm ngoài giờ một số nơi nhưng thấy cũng không ăn thua, giờ em cũng quyết chuyển sang kinh doanh hàng ăn uống, nhiều lúc chỉ thương bố mẹ thôi, sợ các cụ buồn vì nuôi con học đại học cho sướng tấm thân, nào ngờ...nhưng bm em nghĩ thoáng lắm, bảo vc em cứ làm những việc đảm bảo thu nhập để khỏi phải snghi về tiền nong này nọ, các cụ giúp hỗ trợ vốn ban đầu. Ra tết này em cũng dự định mở quán luơn nghệ an, đặc sản quê em. Thấy mẹ nó quyết và làm được em cũng mừng cho mẹ nó, và lấy mẹ nó làm gương để học tập. Chúc mẹ nó thành công nhé

6. Ngaquynh8181

Ngaquynh8181 Tôm sú xuất khẩu

Mơ ước sau này được thành bà chủ to, hihi

7. Bobby Cute

Bobby Cute Hàng xách tay Châu Âu

Tớ cũng đang thế này đây. Tớ còn cơ hội đi hoc Master nữa nhưng mà lúc con bé qua ốm đau liên miên nên đang tạm hoãn, giờ phân vân à buôn bán hay nghỉ buôn để đi học. Chồng và BM đẻ mình cứ tiếc công 5 năm đại học, rồi khuyên là vì tương lai lâu dài phải học cho xong. Huhu, già rồi bắt đầu ngại ngại. Buôn bán cũng vui lại có thêm chút thu nhập. Phân vân lắm các mẹ ạ.

8. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

Mẹ Bobby Cute giỏi thế, giờ mẹ nó chưa quyết định đi học master à?

9. snow_rainbow

snow_rainbow

e cũng hơi hơi giống chị. e chưa có gđ nhg h buôn bán cũng hòm hòm đâm ra nghĩ đến đi xin việc hay đi học nữa là thấy lười :D

10. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

theo tớ thì nên đi học tiếp, kinh doanh để thêm thu nhập tay trái thôi sau này với = Master lúc đó sẽ nhàn, rủng rỉnh sau.....tớ thấy khổ trước sướng sau là ok nhất

11. pandagau

pandagau Tinh bột nghệ Nguyên chất

Ủng hộ chị 2 tay.chi ở sg hay hn vậy.nếu ở sai gòn em ghé ủng hộ.hay thèm cháo lươn lắm như ơ sg ít bán lắm(có bán cũng không ngon).trong này chỉ được có một quán ở gần khu công nghiệp sóng thần(BD) ngon thui.có việc đi qua ghé vào ăn ngay.Mẹ nó mà làm nhớ nấu thật ngon nha.hihi

12. Nhoczizou

Nhoczizou Gỏi cá trích - Gỏi Cá Mai

Mình có anh bạn thân, học 2 đại học ( BK khoa chế tạo máy và XD), học giỏi, lại rất khéo tay, hiện tại anh đang cùng vợ bán phở tại nhà, hàng nhỏ thôi, không phải hàng to-nổi tiếng nhưng gia đình sống ổn.

Có lần Ba của anh này vào SG thăm con, mình có gặp và bác có nói chuyện với mình. Bác ấy nói mấy ngưởi hàng xóm bác có hỏi "thằng con anh học 2 đại học, bây giờ ở nhà phụ vợ bán phở anh có thấy buồn k." Bác ấy nói với họ là "nó học gì thì cũng để có nghề lo cho vợ con nó, bây giờ nó bán phở, lo được cho gia đình nó, nó sống làm người tốt thì tui thấy được rồi".

13. meobeoheocoi

meobeoheocoi Thành viên nổi tiếng

e học 4 năm cũng k tìm đc việc đúng chuyên ngành ạ, h đi làm để chờ cơ hội thôi, các mẹ cùng cố gắng lên nhá, năm mới rồi mà hiih, chúc mọi ng năm mới may mắn hơn và nhiều sk để thực hiện ước mơ nữA!

14. Nhoczizou

Mình đọc báo có biết 1 hàng phở ở gia truyền HN hiện tại được vợ chồng tiến sĩ đang dạy ĐH KHTN TP HCM về lại HN tiếp quản.

Lý do là ông cụ không chịu truyền nghề cho ai hết, chỉ muốn 2 người này tiếp tục nghề của tổ tiên.

15. Nhoczizou

Mình cũng 4 năm ĐH, đi làm đúng nghề 2 năm, và đi dạy. Hiện tại cũng đang chuyển sang kinh doanh. Tết này về, mình nói chuyện với anh rể mình về các loài hải sản và đặc trưng của các miền biển, thế là mẹ mình biết mình đang muốn kinh doanh, mình thấy mẹ mình có vẻ buồn buồn.

Mẹ mình buôn bán tảo tần, có mình vào được ĐH, là niềm vui của mẹ mình, bây giờ lại buôn bán, mẹ mình buồn là phải.

Mình có nhiều lý do để chuyển hướng, nên mình thuyết phục mẹ mình. Mặc dù vậy, mình cũng thấy mẹ mình có vẻ buồn buồn, muốn mình làm "công chức" thôi.

16. snow_rainbow

snow_rainbow

nên kiếm 1 việc công chức làm , vừa nhàn vừa có lương ổn định. song song thì mình buôn bán chị ạ. mẹ cũng vui mà mình cũng vẫn yên tâm có cả lương cố định

17. pandagau

pandagau Tinh bột nghệ Nguyên chất

Em cũng thích như chị nè.thích cả đi làm rồi kết hợp buôn bán.như vậy có đồng lương ổn định nên sẽ không nặng nhẹ chuyện bán được hàng hay không,mà vui,làm cho mình bận rộn hẳn lên,không phải suy nghĩ nhiều :)

18. snow_rainbow

snow_rainbow

mục tiêu của e là thế chứ chưa đạt đc :) vẫn đang bán hàng đây. mãi chưa xin đc việc

19. yellowstone47

yellowstone47 Thành viên rất tích cực

Đọc tình cảnh của chị em thấy cũng có nhiều điểm chung giống em. Em thì chưa lấy chồng, nhưng chắc mấy tháng nữa cũng lên xe hoa. Hiện tại ở nhà chị ạ. Em cũng buồn nhiều vì sao cứ đi tìm mãi mà ko thấy có công việc nào phù hợp (em đi làm hơn 1 năm và hiện tại đang ở nhà tìm việc). Nhiều lúc thấy bế tắc kinh khủng. Nhiều lúc em hỏi người yêu, mai sau em thất nghiệp ở nhà, chồng có nuôi ko? Anh ấy cười - Không vấn đề gì, quan trọng là em có đành lòng nhìn anh ấy làm lụng vất vả trong khi bản thân mình buông xuôi hay ko? Và anh nói, chỉ cần em nỗ lực thôi, nỗ lực và muốn làm việc thì chắc chắn sẽ tìm thấy công việc phù hợp. EM cũng học đại học ra, cũng bị mù mờ vì bản thân khi trong trường đại học chưa xác định được rõ đường lối. tìm được nhiều việc nhưng cứ kén cá chọn canh cuối cùng chỉ làm được thời gian ngắn rồi lại nghỉ. Bây giờ thì đúng là ko được kén chọn thế nữa. Phải lao vào, ko được lười biếng và ngại vất vả nữa. Em nghiệm ra 1 điều, mình nỗ lực, chăm chỉ thì bất kể việc gì mình cũng sẽ có tuơng lai tốt. Em cũng vẫn đang trên con đường tìm kiếm việc phù hợp, chưa có kết quả gì nhiều, nhưng khi nghĩ được như vậy bản thân em cũng đã thấy nhẹ lòng nhiều lắm chị ạ. Trước em cứ nghĩ mình phải được làm những công việc hay ho, có môi trường chuyên nghiệp, được nói tiếng anh như gió... nên cứ kén chọn đủ thứ. Nhận ra là trình độ của mình chưa được như vậy, dám chấp nhận làm những công việc luơng thấp, vất vả như sale cũng ko phải là ý tưởng tồi, vì đó cũng là 1 cơ hội.
    CHúc chị sớm tìm đựoc con đường của mình. Quan trọng là đừng nản chí chị nhé:)

20. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

Em cũng học xong 4 năm ĐH và ở nhà kinh doanh sau khi có con. Vì thực sự đồng lương 5-6 triệu, em ko thể nuôi đc con em và mẹ ruột em. Vì thế em đã liều mà đi kinh doanh.
    Vả lại em nghĩ vì em có máu kinh doanh, ngày trước tuy có đi làm thật, nhưng đầu óc ko ở trong công việc, mà lúc nào cũng nghĩ phải buôn bán cái gì và phải làm sao bán đc đông khách...Nói chung là em có động lực là con cộng với niềm đam mê nên em rất quyết tâm. Vì em xác định: ko ai nuôi gia đình nhỏ của em cả.
    Chúc chị thành công. Hãy vững tin và cố lên chị nhé :)