Khác: Có mẹ nào mang bầu ăn nhiều dứa, rau ngót, măng, cà muối chua như em không?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thietbisieuthivn, 19/4/2012.

1. thietbisieuthivn

thietbisieuthivn Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Có mẹ nào mang bầu ăn nhiều dứa, rau ngót, măng, cà muối chua như em không?

Hix, hix. kiêng nhiều quá. nóng bức trên 40 độ thế này ăn cơm mà không có quả cà muối chua với bát canh cua đồng nấu rau mùng tơi thì còn gì là ngon nữa

Đang tải...

2. onyx271

onyx271 Thành viên rất tích cực

theo tớ thì ăn món gì cũng tốt, miễn là ăn chín, uống sôi, đảm bảo vệ sinh. đừng ăn nhiều 1 món mà nên ăn đều, món nào cũng ăn

3. thietbisieuthivn

Khủng khiếp quá, xin chia sẻ với các mẹ về món cua. Tớ vốn rất nghiện canh cua rau mùng tơi, nhưng hôm nay đi chợ mua cua về làm. Đang hì hục giã thì thấy có một con vắt đen sì bò lên miệng cối, tớ không nhìn rõ lại tưởng bẩn, cho tay vào cầm thấy nó ngoe nguẩy, lấy tay giết không chết, cầm cả cái cối lên nhìn sát vào thì thấy một đống ngọ nguậy. Đấy là tớ còn được cảnh báo từ trước là có và năm trong mai cua nên đã bỏ mai đi, chỉ lấy phần thịt cua thôi đấy. Hix, nghĩ lại vẫn ghê, mấy tuần trước vẫn ăn. không biết đã có con nào bò vào bụng chưa. Lo cho bé yêu quá!

4. con cò bé bé

con cò bé bé Nga 0988867123

Nói chung măm vẫn được nhưng nếu hạn chế được mấy món đó thì tốt hơn cả mẹ nó nhé!

5. quanganh46tvv

quanganh46tvv Thành viên tập sự

híc, tớ nghe thấy canh cua với cà muối mà đã thèm dỏ dãi ra roài =p~ (hjx, xin lỗi các mẹ tí).
    cua thì tớ vẫn hay ăn, hầu như sáng nào cũng 1 bát bún riêu hoặc bún ốc, cà thì vẫn ăn, nhưng mỗi bữa chỉ ăn dè 1 quả thui, ko dám ăn nhiều vì sợ độc. dứa thì tớ ko thấy ai nói là phải kiêng khem gì cả, có dứa thì tớ vẫn ăn bình thường :p.
    mà các mẹ có nghe thấy ai nói là ăn cơm trắng thì mình phải kiêng ăn cháy vì sợ bị sát rau ko? chị tớ ko cho tớ ăn cháy ở cuối nồi cơm vì sợ thế, nhưng tớ cũng chưa nghe ai nói qua cái vụ này :|

6. thietbisieuthivn

uh. Mình cũng thấy nói thế, nhưng khổ cái là lại thích ăn cháy. Vừa ăn vừa sợ. Theo tớ ăn vẫn được nhưng đừng ăn cháy đen sì là ok

7. con cò bé bé

con cò bé bé Nga 0988867123

Hôm nay tv đưa tin vụ ngộ độc cà sợ ghê các mẹ. Tớ thì sau đợt ốm ăn nửa quả cà sưng tướng cả người từ năm 95 í. Sắp 20 năm tớ ko động vào cà, mấy lần động đều sưng vù cả người như giữ nước ú, kinh lắm.

Theo tớ các mẹ bầu nên nhịn cà đi đc thì hay.

8. hang.vuminh

hang.vuminh Đủ quyền lập Họ

Hôm nay, em đọc Facebook Mẹ Cua và Bống, có post 10 món ăn tốt nhất cho bà bầu, chia sẻ với các mẹ :)

Đôi khi khái niệm “ăn cho 2 người” khiến bạn cảm thấy căng thẳng, đặc biệt là với rất nhiều thông tin “trái chiều”hiện nay. Ví như ăn nhiều cá thì tốt, nhưng lại nhiều thủy ngân, hay ăn thịt để bổ sung protein nhưng lại quá béo? Ăn trứng thì nhiều cholesterol? Những thông tin này có thể khiến bạn hoang mang bởi bất kì phụ nữ nào cũng mong muốn có đủ sức khỏe cho mình và một chế độ dinh dưỡng đầy đủ cho em bé.
    Một chế độ ăn uống thích hợp là giúp bạn không bị tăng cân quá nhiều mà bạn và em bé vẫn nhận đầy đủ chất dinh dưỡng . Có 10 loại thực phẩm tốt nhất cho phụ nữ mang thai, bạn có thể thích món này hay không thích món kia, không nhất thiết bạn phải lựa chọn cả 10 nhóm thực phẩm này, nhưng hãy cân nhắc để có một chế độ dinh dưỡng tốt cho cả 2 mẹ con nhé.

1. Trứng.
    Những gì bạn nhận được từ một quả trứng sẽ làm bạn ngạc nhiên đấy, trong khi nó chỉ có khoảng 90 calo mà nó có hơn 12 vitamin và khoáng chất. Trứng chưa nhiều protein chất lượng, điều này vô cùng cần thiết cho thai kì. Tế bào của em bé đang phát triển với tốc độ cấp số nhân và mỗi tế bào được làm bằng protein, thêm vào đó chính bạn cũng có nhu cầu protein cho bản thân nữa chứ. Trong trứng cũng giàu choline, thúc đẩy tăng trưởng tổng thể cho em bé và đặc biệt cho não, và ngăn ngừa khuyết tật ống thần kinh. Trong trứng còn chứa omega3 – đặc biệt tốt cho mắt và tim mạch của em bé.
    Nhưng còn cholesterol thì sao? Thật ra thì hàm lượng cholesterol trong trứng rất thấp, chỉ khoảng nửa gram trong mỗi quả trứng, nên chắc chắn nó không ảnh hưởng tới sức khỏe của bạn so với “lợi ích” mà nó mang lại cho 2 mẹ con. Một phụ nữ khỏe mạnh, có hàm lượng cholesterol trong máu bình thường có thể ăn 1-2 quả trứng mỗi ngày. Và trứng lại rẻ, dễ mua, chế biến nhanh, linh hoạt. Nếu bạn quá đói thì chỉ cần 1 vài quả trứng luộc có thể “cứu nguy” cho cả 2 mẹ con rồi.

2. Cá hồi.
    Cá hồi không chỉ có hàm lượng protein cao mà còn là một nguồn omega-3 đặc biệt. Không giống như cá kiếm, cá thu, cá kình, cá mập…cá hồi có hàm lượng thủy ngân rất thấp (thủy ngân có thể gây hại cho hệ thần kinh đang phát triển của em bé) – Tuy nhiên, cũng nên nhớ rằng ngay cả với cá hồi hay các loại cá thủy ngân thấp khác, thì cũng không nên ăn quá nhiều, FDA khuyến cáo không nên ăn quá 350gram/ tuần.

3. Các loại đậu.
    Đậu xanh, đậu lăng, đậu đen, đậu đỏ…đều là các loại rất tốt cho phụ nữ mang thai, vì trong đậu có chứa chất xơ và protein của tất cả các loại rau. Trong khi mang thai, nhiều phụ nữ bị vấn đề về đường tiêu hóa, gây táo bón, vì thế chất xơ vô cùng quan trọng, đậu sẽ giúp các bà mẹ ngăn ngừa và làm giảm nguy cơ táo bón trong giai đoạn này. Không những thế trong các loại đậu còn chứa nhiều chất sắt, folate, canxi và kẽm.

4. Khoai lang.
    Khoai lang, đặc biệt là khoai vàng có chứa rất nhiều vitamin A, mặc dù bạn có thể tìm thấy vitamin A ở động vật như gan, trứng, sữa…nhưng vitamin A từ thực vật là loại vitamin A dễ hấp thu và an toàn hơn cả. Khoai lang còn chứa nhiều vitamin C, folate, chất xơ tuyệt vời. Cũng giống như đậu, khoai lang rất rẻ tiền lại chế biến nhanh.

5. Bỏng ngô và các loại ngũ cốc.
    Nghe có vẻ như vô lý nhưng bỏng ngô hoặc các chế phẩm từ ngô và các loại ngũ cốc, đặc biệt là ngũ cốc nguyên hạt rất quan trọng cho phụ nữ trong thời kì mang thai vì có hàm lượng chất xơ cao, không những thế còn đầy đủ chất dinh dưỡng, vitamin E, selenium và các loại dinh dưỡng thực vật – là các chất thực vật có chức năng bảo vệ tế bào cho em bé của bạn. Không chỉ ngô mà các loại bột yến mạch và bánh mì nguyên cám cũng có giá trị dinh dưỡng cao, đặc biệt là protein cho bạn. Mỗi ngày bạn có thể ăn sáng với ngũ cốc và sữa dành cho bà bầu, bạn sẽ có nhiều năng lượng và sức khỏe cho cả mẹ và con đấy nhé.

6. Quả óc chó.
    Bạn không ăn được cá hay không thích ăn trứng mà vẫn muốn nạp một lượng omega-3 cho cơ thể? Vậy thì hãy chọn quả óc chó – đây là một trong những nguồn giàu chất omega-3 thực vật. Bạn có thể ăn bất kì lúc nào và rất đơn giản, tiện dụng cho bạn di chuyển mà vẫn đảm bảo đủ năng lượng.

7. Sữa chua.
    Sữa chua chứa nhiều protein và vitamin, canxi, và các vi khuẩn có lợi cho đường ruột và đường tiêu hóa nên nó là một trong những thực phẩm tốt và được các bà bầu ưa chuộng. Bạn có thể ăn sữa chua bất kì lúc nào, canxi trong sữa chua sẽ giúp bạn và em bé của mình có hệ xương, răng chắc khỏe về sau. Bởi vì mục tiêu của quá trình mang thai không chỉ cho sức khỏe của bạn mà bạn phải đảm bảo cả dinh dưỡng và sức khỏe cho em bé của mình về sau.

8. Các loại rau củ và rau lá có màu xanh đậm.
    Rau bina, cải xoăn, củ cải, bắp cải, xúp lơ xanh và các lại rau lá xanh đậm khác có rất nhiều vitamin và chất dinh dưỡng, bao gồm vitamin A, C và K, đặc biệt là hàm lượng folate cao trong súp lơ xanh và bắp cải giúp em bé của bạn phát triển trí não, tim và mắt.

9. Thịt nạc.
    Thịt là một nguồn tuyệt vời của protein chất lượng cao, đặc biệt là thịt nạc (thịt đỏ) vì chúng có hàm lượng chất béo rất thấp. Đặc biệt là thịt heo và thịt bò – ngoài chứa nhiều protein chúng còn chứa rất nhiều choline. Tuy nhiên bạn không nên ăn thịt nguôi, xúc xích trừ khi chúng được làm nóng hoặc nướng chin. Bởi bạn sẽ có nguy cơ nhiễm vi khuẩn và kí sinh trùng từ thịt nguội ảnh hưởng rất không tốt cho em bé của bạn. Và bạn cũng có nguy cơ bị ngộ độc thực phẩm từ những loại kí sinh trùng này.

10. Các loại trái cây và rau nhiều màu sắc.
    Sẽ thật tuyệt vời nếu trong bữa ăn của bạn có một đĩa rau củ luộc đủ màu sắc như đỏ, cam, vàng, tím, trắng. Bởi mỗi loại rau củ màu sắc khác nhau sẽ cung cấp các loại vitamin và khoáng chất, chất chống oxy hóa khác nhau. Đặc biệt là trong giai đoạn cuối của thai kì, em bé sẽ được nếm thử mùi vị của các loại rau củ, hoa quả mà người mẹ ăn thông qua nước ối. Vì vậy, nếu bạn tích cực ăn rau quả ở giai đoạn này là bạn đã bước đầu dạy cho bé cách nhận ra và tiếp nhận những hương vị này về sau đấy.

9. bachtue

bachtue Thành viên rất tích cực

thấy các cụ khuyên thế chứ bác sĩ thì chẳng bảo kiêng j cả hihi ;) nhưng có kiêng có lành các mẹ nhỉ ;)

10. thietbisieuthivn

hihi, 10 món ăn mà bà bầu nên ăn mẹ hang.vuminh đưa ra thật bổ ích, toàn món mình hay ăn

11. key_of_life

key_of_life Bắt đầu tích cực

Mấy đồ đó ăn vào mùa hè ngon phải biết nhưng nghe mọi người nói đang bầu bí phải kiêng khem lên cũng thấy lo lo

12. thietbisieuthivn

Hix, mướp đắng cũng gây ngộ độc thai nhi á. Mình lại cứ nghĩ ăn mát, tốt. Nhưng từ khi có bầu mới ăn có 1 tý, vì thấy đắng quá

13. adongfurniture

adongfurniture www.thietbinhatam.net

Em cũng thích ăn cà muối với canh cua nhưng mấy bữa nay thay = xoài xanh ngâm mắm rồi :)
    Rau ngót thì thèm lắm nhưng ko dám ăn vì đợt 5w e có bị động :) dứa thì e mới chén vài quả / tháng thôi :)

14. thanhthuy_2u4ever

thanhthuy_2u4ever Thành viên tích cực

Em ăn nhiều dứa lắm, hihi. Còn cà thì 1 bữa cũng 3 - quả cho đỡ thèm. Em ko ăn măng và rau ngót, vì 2 món này cũng ko nằm trong sở trường. Mẹ nó ăn cà bỏ hạt sẽ đỡ nóng đấy. Sau sinh hẵng ăn rau ngót nhiều mẹ ah.

15. thanhthuy_2u4ever

thanhthuy_2u4ever Thành viên tích cực

mẹ ơi, em cũng nghiện món xoài chấm mắm đường lắm đây nè (nói đến mà thèm rõ dãi :rolleyes:), nhưng mẹ nó cũng hạn chế ăn ít thôi vì ăn mặn ko tốt cho bà bầu mà. Đợt tháng thứ 7, em ăn đã đời 1 bữa xoài chấm mắm đường mà đêm đấy chân phù luôn, hức. Thế là đành nhịn đã...

16. pizzavuong

pizzavuong Bố Mẹ Trẻ Con

mấy khoản kia thì fai kiêng rồi . Riêng dứa mà kiêng thì quá dại . Dứa là quả giúp hấp thu lượng sắt 1 cách tối ưu . và có 5 loại vitamin thiết yếu ở đó .
    măng độc là điều dĩ nhiên
    rau ngót chỉ sau sinh mới tốt , giờ ăn nhiều dễ sinh non , xảy thai
    cà và dưa muối chua cũng k tốt , vì khi bị chua thì sinh ra độc tố gì đó mà em k nhớ lắm . Chỉ biết là ăn đúng lúc nó chín thì k sao .

17. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì vẫn ăn rau ngót bình thường, cà muối là món sở trưởng nhưng cũng ko giám ăn nhiều
    Măng thì cũng vẫn an nhưng ăn ko nhiều còn còn dứa thì ko phải sở trường nên thi thoảng làm một vài miếng thôi
    Túm lai là ăn tất chả kiêng món gì

18. thietbisieuthivn

Hihi, mình cũng vậy, rau ngót chén đều đều. Hồi này đang mùa mận, biết là nóng nhưng thèm đồ chua quá nên cũng chén tuốt

19. me iu nghé

me iu nghé

miễn là thai kỳ khỏe mạnh

20. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mình chả kiêng gì, vì từ lúc bầu bỗng nhiên thèm ăn nhiều thứ hơn, đâm ra chả cưỡng lại được :))