Kinh nghiệm: có mẹ nào sử dụng phương pháp gây tê ngoài màng cứng chưa ạ?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi huongvan, 31/8/2010.

1. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

em rất nhát và sợ đâu,thấy phương pháp gây tê ngoài màng cứng đang phổ biến nhưng ko biết có mẹ nào có kinh nghiệm thực tế đã sử dụng phương pháp này chưa ạ?xin chia sẻ với em và các mẹ chuẩn bị sinh nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongvan
    Đang tải...

2. me_cu_bong

me_cu_bong Thành viên chính thức

Ðề: có mẹ nào sử dụng phương pháp gây tê ngoài màng cứng chưa ạ?

90% phụ nữ được gây tê ngoài màng cứng không còn thấy đau chút nào trong các cơn co thắt. Vì phương pháp này không gây buồn ngủ hay mơ màng nên bạn có thể hoàn toàn kiểm soát được việc sinh nở của mình. Gây tê ngoài màng cứng thực chất là gây tê cục bộ (như các nha sĩ thường làm), thuốc được tiêm vào phần lưng dưới hoặc được truyền bằng ống nhỏ từng giọt theo giờ định sẵn hoặc do bác sĩ điều khiển.
    Gây tê ngoài màng cứng có thể giúp ích rất nhiều cho bạn qua cơn vượt cạn, vì thế bạn đừng nên lo ngại về tác dụng phụ của nó. Sự thực là đa số phụ nữ vượt qua cơn vượt cạn mà không gặp sóng gió gì; chắc bạn cũng vậy thôi. Nếu bạn muốn dùng biện pháp này, hãy kiểm tra xem bệnh viện có bác sĩ gây tê không. Hãy nhớ rằng cách này không dùng được khi sinh ở nhà và một số nhà hộ sinh cũng không có.

3. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Mình đã sử dụng gây tê màng cứng khi sinh em bé năm 2008. trước đó có tìm hiểu thì thấy có nhiều luồng thông tin trái chiều khác nhau nào là sẽ gây tác dụng phụ đau lưng sau này... nhưng trộm vía tới hiện tại bé nhà mình đươc gần 2 tuổi rồi thấy vẫn rất okie không sao bạn ạ. Còn vụ gây tê màng cứng thì thấy rất thoải mái không còn cảm giác đau đẻ nữa, mình ngủ 1 mạch tới khi có cảm giác em bé muốn ra vậy là dây sinh em bé bình thường :). Lần sau sinh đứa thứ 2 lại sử dụng típ vì mình sợ đau lém.

huongvan thích bài này.
  4. Me_moka

Me_moka

đúng là o đau thật nhưng lại để lại tác dụng phụ như đau lưng và hông về sau này

5. noithatnghiaanh

noithatnghiaanh 01694392838

nghe giang hồ đồn là đau lưng và đau hông sau này mn ak nên ít ngừoi sử dụng lắm

6. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

minh cũng sinh thương nhưng chả có kn trong việc này .nên cho cm có kn giúp bạn

7. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hichic mình nghĩ là không nên, nếu chịu dc thì thôi mẹ nó ạ. Tập 1 mình đẻ thường, thấy đau, lần 2 sử dụng gây tê ngoài màng cứng ko đau, nhưng ko may mình bị băng huyết, may mà cấp cứu kịp thời ko thì chắc tèo, hihihi mình phải truyền 750ml máu, cũng có mấy ng tiêm thì bị nhẹ hơn là bị nôn suốt 1 ngày, sau đó thì ổn, mình còn bị tiêm kháng sinh và ở lại viện 5 ngày.....hcihci
    CÒn giờ con dc 5 tháng mình cũng vẫn bị đau lưng, thỉnh thoảng nhói ở chỗ tiêm, khi tiêm họ dùng xilanh to lém, kekek như tiêm heo ấy