Có nên cho con ăn cá ngừ và trứng cá ngừ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi greenfield, 10/2/2006.

Tags:
  1. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Mẹ Luti và các mẹ cho e hỏi có nên cho con ăn cá ngừ ko?
    E đi Metrol thấy có cá hồi, cá ngừ và trứng cá ngừ ngon quá, mua về cho con ăn. Cá hồi thì ko sao rồi nhưng bà nội Chích Bông bảo ko nên cho trẻ ăn cá ngừ nên e hơi lăn tăn, chẳng biết thế nào? Các mẹ júp e nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi greenfield
    Đang tải...

2. hang

hang Thành viên chính thức

Chào bạn, Chích Bông nhà mình ăn cá ngừ từ khi còn 1 tuổi mà có sao đâu , cá ngừ nhiều đạm nhưng mình thấy không ngon bằng cá hồi nên lại chỉ mua cá hồi cho nó thôi (mình thấy tanh hơn mà)

3. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mình nghĩ cá hồi, cá ngừ đều tốt cho em bé.
    Nhưng còn trứng cá thì không nên cho bé ăn. Mình không biết giải thích thế nào. Nhưng mới đây, một nghiên cứu của một trường đại học ở Nhật khuyến cáo không nên cho trẻ dưới 5 tuổi ăn trứng cá. Mẹ chồng mình nói với mình như vậy vì trước đó mình cho thằng nhóc nhà mình (2 tuổi) ăn trứng cá.

4. greenfield

Chứ ko phải trong cá ngừ có nhiều thủy ngân hả các bác? May quá!
    Adam & Eve ơi e cho con bé chén nhiều trứng cá quá, nào là trứng cá ngừ, trứng cá rô, trắm, chép... Túm lại mua được con cá tươi nào mà có trứng là để dành cho con ăn. Bjờ chị ko cho bé con nhà chị ăn trứng cá nữa rồi à?

5. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Nhân đây xin hỏi các mẹ là Táo nhà em 6.5 tháng toàn ăn thịt lạc thăn lợn thôi (áp dụng hứơng dẫn của mẹ Luti), chưa bò, gà, cá, hải sản gì hết, em định 7.5 tháng trở đi sẽ tập ăn dần dần các thức ăn đó, các mẹ cho em lời khuyên đi ạ.

6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em cũng không biết là ăn trứng cá nói chung là tốt hay không tốt, nhưng Phỗng nhà em không ăn được tất cả các loại trứng, cứ ăn được một lát là bé bị nôn ra ngay dù em đã học theo cách của mẹ Luti là thử cho bé ăn ít một. Có phải như thế là bé bị dị ứng với trứng cá không ạ?

7. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mình thì không hiểu rõ lắm tại sao ăn trứng cá lại không tốt. Chỉ nghe bố mẹ chồng mình nói rằng đây là một nghiên cứu mới nhất của Nhật, họ khuyến cáo như vậy cho trẻ em. Nhưng ở Nhật phần lớn là trứng cá biển, còn trứng cá sông thì không thấy họ nói đến. Tuy nhiên, mình vẫn stop không cho thằng nhóc nhà mình ăn nữa, mặc dù nó rất thích.
    @ Lan Anh: mình cũng nghĩ là ăn hải sản sớm sẽ không tốt cho bé, vì bản thân người lớn, khi ăn hải sản cũng có người hợp và không hợp. Nên tránh cho bé ăn hải sản sớm thì cũng tốt.

8. nguyentranlananh

Chị ơi Phỗng nhà em hơn 1 tuổi em mới giám cho bé ăn hải sản đấy ạ, nhưng nếu chỉ ăn thịt thôi thì không sao, nhưng nếu cứ ăn trứng vào là y như rằng bị nôn. Phỗng nhà em cũng không ăn được cua đồng, tôm đồng đâu ạ. Bây giờ thì em không giám cho bé ăn nữa, em sợ lắm. :( :( :(

9. zozo

zozo Thành viên tích cực

Zo nhà mình 1 tuổi chưa cho ăn cá lần nào cả, chỉ ăn tôm, cua, thịt lợn và thịt bò thôi!

10. janine

janine Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình thì ăn cá từ lúc 7 tháng. Mình thấy mọi người bảo cho bé ăn thịt gà, bò, lợn 1 tháng cho quen rồi cho ăn các thức ăn tanh thế là 7 tháng mình cho bé ăn đủ tôm, cua, cá, lươn. Nhưng chưa cho ăn cá biển thôi

11. greenfield

Mẹ Zo ơi Chích Bông toàn chén cá thôi chủ yếu là cá hồi thỉnh thoảng xen vào là cá ngừ, chép, rô. Mình thấy ăn xong bụng dạ rồi ị phân vẫn bình thường nên vẫn cho chị ấy ăn. Thỉnh thoảng đổi bữa cho bạn ấy bằng trứng, thịt, cua, ghẹ, lươn, mực, đậu phụ...

12. nguyentranlananh

Mẹ Chích Bông ơi, thế là đường tiêu hoá của Chích Bông tốt đấy, chứ Phỗng nhà em thì chán lắm, có lần em đã tâm sự với các mẹ trên DD rồi đấy, Phỗng nhà em ăn 3-4 ngày một món liền, em không giám đổi liên tục vì sợ bé bị tiêu chảy - trộm vía cu cậu rất ít khi chán ăn - nếu có ăn cá thì em chỉ giám cho ăn một bữa thôi xong lại đổi món thịt lợn - bò ... 3 hoặc 4 ngày nữa (tất nhiên khi đổi món khác thì cu cậu khoái lắm). Không biết có phải như thế mà Phỗng nhà em thiếu canxi không - bây giờ bé được hơn 23 tháng rồi mà vẫn chỉ có 16 răng thôi mà 14 tháng bé đã mọc 16 răng rồi cơ.

13. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Hôm qua em thấy BN mua tôm đồng rất to nên em lấy 4 con (4 cái đuôi :D ), cho vào phi thơm cùng thịt lợn và cho Táo ăn (chia 2 bữa), không thấy có biểu hiện gì cả như thế chắc là không dị ứng đúng không các mẹ, em sợ lên cho ăn từ từ ít thôi, thành phần chủ yếu vẫn là thịt lợn, em cũng chưa dám cho ăn thịt bò cả bữa đâu, chỉ lấy 1 tí tẹo thôi rồi cho ăn cùng thịt lợn, em cứ thử như vậy, nếu mà dị ứng thì biểu hiện thế nào hă các mẹ?

14. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mẹ Táo chịu khó thế, khi Bống nhà mình bắt đầu cho ăn tôm là ăn cả ngày luôn (3 bữa), cá cũng ăn cả ngày luôn. Trộm vía nghìn lần Bống ăn xong không có biểu hiện gì là bị dị ứng, may quá. Thịt bò thì ăn ngay từ đầu, chỉ vài ngày ăn thịt lợn lại cho ăn tiếp thịt bò.

15. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cho bé ăn và xem bé tiêu hóa tốt không thực ra mình mới chỉ cho bé ăn cá hồi thì thấy tốt chứ cá ngừ mình chưa cho bé ăn bao giờ vì thế hóng các mẹ thôi .