Cần giúp: Có nên cho con đi học chữ trước khi vào lớp 1 không ạ ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi rubyshop2013, 11/3/2015.

1. rubyshop2013

rubyshop2013 Thành viên chính thức

Chào các Mẹ. !
    Em biết là chủ để mà em lập ra này cũng đã có rất nhiều nhưng em vẫn muốn lập lại một cái mới để nhờ các Mẹ tư vấn giúp em. ;)
    Năm nay em con gái lớn của em vào lớp 1. Lần đầu cho con đi học nên em cũng chưa có kinh nghiệm gì:(. Mấy hôm nay vc em cứ bàn luận và suy nghĩ xem có nên cho con đi học chữ trước hay không? Em cũng đã tham khảo 1 số Mẹ gần nhà, có Mẹ thì bảo học thì càng tốt chứ sao. Có Mẹ thì cho rằng đi học trước thì ở học kỳ I các bé có phần trội hơn các bạn trong lớp. Nhưng do chủ quan nên sang đến học kỳ II hầu hết là bị tụt dốc so với những bạn chưa học trước ạ.
    Hai vc em bàn đi bàn lại với nhau , rồi vẫn cứ là lăn tăn.Mà thời điểm này là cũng đã có thể rục rịch cho con học dần rồi. nên em rất mong các Mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em vụ này với ạ .
    Thanks cả nhà ạ !!!:cool:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rubyshop2013
    Đang tải...

2. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình thấy giờ nhiều người cho con đi học chữ trước khi vào lớp 1 lắm

rubyshop2013 thích bài này.
  3. rubyshop2013

uh nên mình mới lăn tăn đấy

4. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

theo mình thì mẹ cứ chủ động dạy con chứ k nên nhồi nhét ép con học thêm học trước!

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Mình chưa có kinh nghiệm ngồi hóng kn các mẹ.

6. luvinnguyen

luvinnguyen Thành viên chính thức

Mình nghĩ mẹ nó nên chủ động dạy con cho con biết mặt chữ chứ đừng nên gò ép và đặt tiêu chuẩn cho bé. Việc này sẽ tránh được sự bỡ ngỡ khi con mình vào lớp 1, bé không bị cô lập và cảm thấy thua sút bạn bè.

7. rubyshop2013

cảm ơn các mẹ đã chia sẻ, mình cũng đã dạy bé đọc bảng chữ cái và tập tô những nét đơn giản thôi ạ

8. thanhthanh2015

thanhthanh2015

thấy trẻ bây giờ kiến thức học nặng quá nhưng không biết vào đầu được bao nhiêu

9. hithuy

hithuy Thành viên mới

bé nhà mình cũng năm nay vào lớp 1, có người thì nói rằng nên luyện chữ trước cho con, nhưng cũng có ng bảo ko cần, vì khi vào lớp 1, bạn nào biết chữ rồi thì cô ko chú ý nữa, mà cô chỉ chú ý vào những bạn chưa biết thôi nên hết học kỳ I là các con bằng nhau hết. Mình cũng ko biết thế nào, nhưng hiện giờ vẫn chưa cho con đi học chữ gì, theo các mẹ thì có nên không?

CHIEUNGASON thích bài này.
  10. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Cũng nên học để biết thêm được cái gì thì biết, đến lúc chính thức thì bé đỡ bỡ ngỡ

11. songngu368

songngu368 Thành viên sắp chính thức

chỉ cần dạy bé những thứ đơn giản, không nên đè nặng kiến thức luôn, mình thấy bây giờ người ta khuyên không nên dạy kiến thức trước cho trẻ

12. adu_mt3

adu_mt3 Thành viên rất tích cực

Đúng là chú ý vào các bạn chưa biết chữ và kết quả là bố mẹ thường xuyên nghe cô phản ánh đại loại như con chậm hơn các bạn, đọc còn kém.. Nói chung là để giải thích thiệt hơn thì rất dài nhưng theo kinh nghiệm của mình là cho học trước, mỗi ngày khoảng 30 p thôi. Sau này vào năm học con còn f dành time để nâng cao nhiều thứ lắm. Cứ nghĩ con người khác giải toán ầm ầm, tiếng việt đọc viết ổn, tiếng anh cũng tiếp thu nhanh còn con mình phải dành time học bảng chữ cái, tập ghép vần... Lo lắng lắm đấy. Lúc đó bố mẹ nào nói kệ con, chả sao cả thì đúng là tinh thần thép. Trừ bố mẹ có cách suy nghĩ khác về học hành của con như kiểu nhà mình có ai giỏi đâu nên con cũng chi thế thôi thì mình chịu

13. hithuy

hithuy Thành viên mới

e có phải dạng ba phải ko nhỉ, vì e thấy ai nói cũng có lý đúng, ng thì bảo ko cần cho học trước vì đằng nào cũng biết, ng thì bảo nên học trước vì sau con chậm hơn các bạn, rồi bố mẹ lại sốt ruột, mà tính e thì cũng hay sốt ruột, thấy ng ta làm được, mà con mình hay mình chưa làm được thì cũng ko yên tâm, giờ chuyện học trước cho con là 1 chuyện, e còn đang đau đầu vụ trường cho con, công hay tư đây, òa òa, vì công thì bị trái tuyến, ứ xin được nữa, mà tư thì lại ko có xiền :(((((((( chứ bảo e đi đúng tuyến thì nghe bảo trường đó ko tốt này nọ nên e lại chán

14. rubyshop2013

Mình nghĩ là trường nà cuũng có lớp tốt, lớp không. quan trọng là mình hướng con đi theo con đường nào như nào thôi bạn ơi, bạn đừng đặt nặng việc chọn trường hay lớp cho con quá.

15. hithuy

hithuy Thành viên mới

vâng, e cũng bít là như thế, nhưng bị tâm lý ạ, hic hic

16. memoon2009

memoon2009 Thành viên tập sự

Tớ cũng có con năm nay vào lớp 1, cũng đi hóng hớt chán chê thấy mỗi người mỗi phách. Cuối cùng quyết định cho con đi học thêm với phương châm "con vào chữ nào thì tốt chữ đó" - thế là thấy đỡ lo lắng các mom à

17. Missoff

Missoff Bắt đầu tích cực

Theo mình thấy bạn nên cho bé vừa chơi vừa học ở nhà để biết căn bản thôi, còn việc chủ quan hay không là do mình sát sao các bé

18. Me.Suri

Me.Suri Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình năm nay cũng vào lớp 1, thấy bối rối y như chủ Top, k biết nên cho đi học trước hay k nữa.... Mình có hỏi chị bạn hiện đang là hiệu phó 1 trường cấp 2 ở HN thì c ấy khuyên là k nên cho con đi học trước. Chị ấy bảo ở nhà cho con học tập viết chữ mỗi ngày 15 phút để sau này đi học con k bị viết chậm quá là được, cũng k cần phải cho con học ghép vần hay gì cả....... Lót dép hóng tiếp các mẹ xem thế nào

19. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

M thì cũng đang định tầm tháng 5,6 tìm cô cho con học (mục đích là nhận chỗ vào trường). Nghĩ đến con vào lớp1 mà nản quá, lại ước cứ học mẫu giáo mẹ có phải nhàn ko?

Trần Thị Nguyệt Ánh thích bài này.
  20. _SummerGirl_

_SummerGirl_ Thành viên rất tích cực

E họ e cũng có con đang học lớp 1, nó cũng bảo đừng cho đi học trc, chu quan này nọ (y như mẹ chỉ topic nói), có thể ban đầu con hơi chậm so với các bạn nhưng sau lại hơn các bạn (con nó là thế), nó trc đấy chỉ cho con ở nhà tập tô thôi ko đi học trc j cả.