Tâm sự Có Nên Đi Làm Lại Sau Sinh?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Bố Mẹ Py, 13/9/2018.

1. Bố Mẹ Py

Bố Mẹ Py Thành viên mới

Bé nhà em được gần 9 tháng tuổi, nhưng bé chỉ nặng có 6,3kg, từ khi 4 tháng rồi bé không lên cân. Nhưng được cái bé cũng nhanh nhẹn, hoạt bát. Bé rất lười ăn dặm và chỉ ti mẹ hoàn toàn, e dặm thêm sữa ngoài cũng không chịu.
    Giờ em định đi làm lại ( tìm chỗ mới, vì sau 6 tháng nghỉ thai sản e xin nghỉ luôn), có bà nội bé về hưu để ra trông cùng. Nhưng em rất lo liệu có nên không, vì con mình không chịu ăn ngoài, mà cũng còi nữa. Thứ 2 nữa, em sợ bà nội bé cũng không chăm bé tốt, bà thuộc kiểu người cũ nên không có kinh nghiệm nuôi con, ngày xưa nuôi bố vs chú của bé thì khoẻ lắm, chưa bao giờ con cái đi viện nên cũng không có kinh nghiệm và kỹ năng chăm bé. Thực sự em rất buồn.
    Kinh tế gia đình thì không phải đầy đủ gì, bên ngoại cũng có hỗ trợ đôi chút, bên nội lại chả cho gì. 1 mình bố đi làm thì không đủ chi tiêu bao nhiêu thứ, nhất là nuôi 1 em bé nữa. Cũng áp lực cho chồng. Nhưng để xa con mà đi làm thì e không yên tâm, con vừa bé vừa lười ăn ☹️ Theo các mẹ em phải làm sao đây ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bố Mẹ Py
    Đang tải...

2. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Mẹ bé ơi, vì kinh tế thì vãn phải đi thôi
    Nhà mẹ nó còn có bà nội lên trông, ngày trc nhà mình cũng có bà nội lên trông, nhưng lúc 9 tháng bà bận việc, nên nhà mình phải đi gửi bé lúc 9 tháng
    Lúc ý con cũng còi, với lại quen ở nhà, cũng sót nhưng vẫn phải thả ra, sau cũng thích nghi dần dần
    Rồi con cũng quen thôi mẹ nó

3. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Bà trông cho tốt quá còn gì, cứ chê bà ko có kinh nghiệm có khi bà nuôi còn tốt hơn mẹ nuôi hehe. Bạn chuẩn bị đồ ăn cho bé từ sáng để bà ở nhà hâm lại thôi.
    Đi làm cho thoải mái chi tiêu, ở nhà dễ stress lắm

4. Yen21044

Yen21044 Thành viên chính thức

Em thấy chị nên đi làm ,bé cứ để bà nội trông ,trước đây em sinh đứa đầu do kinh tế khó khăn 5 tháng em đã phải đi gửi rồi chứ đâu đuợc bà nội trông .mà bà trông mát tay có khi con lại tăng cân ấy chứ .chị đi làm chi tiêu cũng thoải mái hơn ,đầu óc cũng thoải mái hơn

quynhnhu.xt thích bài này.
  5. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

em cũng nghĩ là nên để bà nội trông chị ơi, chị cứ lo lắng quá ấy, nhà em có cháu cũng một tay bà trông, dù bà có già nhưng vẫn cưng và trông tốt còn hơn mẹ nó nữa. chị cứ mua sữa chua hay thức ăn cho bé, rồi nhờ bà chế biến, hoặc thấy gì ko đúng thì góp ý với bà là dc đó c

6. Bố Mẹ Py

Bố Mẹ Py Thành viên mới

Cảm ơn mn đã tư vấn. Em đã quyết định đi làm lại. Ngày mai là ngày đầu tiên của công việc mới. Chắc chắn sẽ rất nhớ con lắm mọi người ạ. Nhưng để con có 1 tương lai tốt hơn nên mẹ phải tạm xa con một chút. Đêm về mẹ lại ôm con ngủ thôi.

7. mehoanganh17

mehoanganh17 Thành viên tập sự

vẫn phải đi thôi mẹ ạ, đi ra ngoài thấy mình tự tin năng động hơn, có thêm kinh tế nuôi cho con và có tiếng nói hơn trong gia đình :D

8. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

nếu sau 6 tháng chị vẫn khỏe và muốn đi làm thì cứ đi thôi, việc mình có ktế thì tiếng nói trong nhà cũng lớn hơn ma

9. hoan130918

hoan130918 Bắt đầu tích cực

vẫn phải đi thôi chứ ở nhà cho chồng lo suốt sao được

10. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

cháu cũng lớn rồi lên để nhà bà trông còn đi làm kiếm tiền nuôi cháu, phụ nữ tự kiếm được tiền sẽ tốt hơn