Có nên giúp chị ấy không?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi emtrai_09, 30/12/2009.

Tags:
  1. emtrai_09

emtrai_09 Thành viên tập sự

Xin chào các mẹ, các chị, các bố và các anh
    Em là nam, 29 tuổi, sắp có gia đình, em có quen một chị qua mạng yahoo chat, em cũng chưa biết mặt và hoàn cảnh gia đình chị thật sự, chị tâm sự với em là chị là chồng chị vô sinh, chị ngỏ ý muốn em giúp chị có một đứa con để gia đình được hạnh phúc, xong rồi thì đường ai nấy đi, coi như chưa hề quen biết, em suy nghĩ rất nhiều không biết có nên đồng ý hay không?
    Em đồng ý là vì:
    - Tất cả các đôi vợ chồng đều ao ước ít nhất một lần được làm cha mẹ, ông bà có cháu, trong nhà có tiếng trẻ thơ.
    - Quyền làm mẹ là cái thiêng liêng nhất của phụ nữ
    - Không riêng gia đình chị mà còn có nhiều đôi vợ chồng khác có cung hoàn cảnh như chị, họ tốn rất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc để có đứa con.
    - Ngân hàng tinh trùng khuyên khích nam giới hiến tinh trùng để giúp các đôi vợ chồng có con.
    - Có những bà bợ âm thầm chịu khổ có đứa con để giữ hạnh phúc gia đình.
    - Em giúp chị ấy thì chị cũng tìm người khác.
    Em không đồng ý là vì:
    - Lương tâm em sẽ ray rứt là mình đã tạo ra một một con người nhưng lại không thừa nhận, rồi em sẽ lo lắng rằng đứa bé có được sống trong vòng tay yêu thương hay phải bơ vơ một nơi nào đó trong xã hội???
    - Em sống trong một gia đình nghiêm khắc lễ giáo, cha mẹ em chắc chắn sẽ không đồng ý chuyện này, rồi sau này vợ em, ba mẹ vợ sẽ thất vọng về em, liệu xã hội có chấp nhận không? rồi 10 năm, 20 năm hay 30 năm sau chuyện gì sẽ xảy ra???
    - Giả sử rằng chồng chị biết được thì liệu anh có chấp nhận hay không, lúc đó gia đình chị có hạnh phúc hay đổ vỡ, nếu đổ vỡ thì liệu chị và đứa con sẽ sống như thế nào???
    - So với việc nạo phá thai là cố tình vứt đi một mầm sống so với việc tạo ra rồi lạnh lùng xem như chưa từng quen biết thì việc nào dể chấp nhận, dể thông cảm hơn? Giữa một sự khao khát hạnh phúc của một gia đình, một sự khao khát làm mẹ với sự ray rứt một cá nhân em thì cái nào nên làm???
    - Nếu em không giúp chị thì em có phải là người ít kỉ, nhẫn tâm trước một ước muốn chính đáng???
    Em mong nhận được lời khuyên chân thành của mọi người
    Đầu năm mới, kính chúc Ban quản trị diễn đàn và toàn thể các thành viên lời chúc sức khỏe, vạn sự như ý, mọi điều tốt lành, chúc diễn đàn chúng ta ngày càng phát triển lạnh mạnh
    Trân trọng!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi emtrai_09
    Đang tải...

2. mehu

mehu Thành viên sắp chính thức

Hi em trai
    Chắc em nóng lòng lắm? nhưng vấn đề này, nói thật, khó lắm em ơi. Chị biết em băn khoăn nhiều, và chị đánh giá tư cách đạo đức của em rất cao đấy. Những lý do để em giúp thì hoàn toàn chính đáng, không cần bàn cãi làm gì. Còn lý do em không giúp, chúng ta cùng bàn nhé!
    Chị cũng đã từng hỏi vấn đề này ra với chồng chị thì chồng chị trả lời là "không", lý do như em nói đấy, không thể sinh một đứa con rồi không biết nó ra sao. Nếu em là người hay suy nghĩ, thì nếu giúp, em sẽ phải băn khoăn về "con" mình suốt đời đấy. Mà không giúp thì nó tàn nhẫn thế nào, mặc dù em không phải là người duy nhất có thể giúp. Nếu đứng trên quan điểm đứa bé sẽ sinh ra, chị ủng hộ việc giúp, vì một đứa bé sinh ra trong ống nghiệm sau này thành người tâm lý của nó sẽ không tốt đâu. Vì sự rõ ràng về xuất thân và nguồn gốc là một điều thiêng liêng và quan trọng đối với mỗi người. Nếu em giúp chị ấy là em giúp luôn cả đứa bé nữa.
    Thôi thế này vậy. Em có thể lựa chọn, nếu giúp thì phải tìm hiểu kỹ về gia đình đó để đảm bảo đứa bé không bất hạnh, và giữ liên lạc để có thông tin khi cần, vì dù sao nó cũng là "con" em. Tất nhiên chọn cách này thì em rất bận tâm, biết làm thế nào, làm việc tốt thì phải hy sinh. Còn nếu không đáp ứng được các điều trên, thì em nên từ chối. :(

3. emtrai_09

Em rất cảm ơn lời khuyên chân thành của chị, chúc chị và gia đình luôn vui vẻ và hạnh phúc, anh chị luôn thành đạt trong công việc
    Trân trọng!

mehu thích bài này.
  4. mehamvui

mehamvui Thành viên chính thức

Chào em!
    Phải thật hiểu mình và hiểu người em nhé.
    Một con người sinh ra có quyền được hưởng hạnh phúc và sự yêu thương.
    Cuộc sống đôi khi bắt chúng ta phải chọn lựa hay quyết định những việc quá khó khăn em nhỉ.
    Việc gì rồi cuối cùng cũng có cách. Hãy suy xét chọn cách nào để tâm mình được an và không phải ân hận điều gì.
    Mong em thật sáng suốt và tỉnh táo.
    Chúc em một năm mới hạnh phúc và thành công.

5. traidoncoi

traidoncoi Thành viên chính thức

Cái điều quan trọng nhất hiểu mình và hiểu người bạn ah! Bạn suy nghĩ thật chín chắn. Thứ nhất kinh tế và gia đình hộ thế nào có đảm bảo cuộc sống hạnh phúc cho đứa tre ko?
    Thứ 2 nữa là chồng chị ấy có đồng ý vậy ko?
    2 điều trên là điều kiện tối thiểu để cần.
    Điều kiện đủ nữa là tầm nhìn của bạn, suy nghĩ của bạn và quyết định của bạn!
    Chúc mọi điều tốt đẹp nhất đến với bạn!

6. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Theo mình nghĩ thì phải được sự chấp thuận của cả 3 nhân vật chính là em trai, chị bạn quen qua mạng và chồng chị ý !

7. ghetthuocla

ghetthuocla Thành viên mới

Ôi mình ko muốn tham gia một topic nào mang tính thăm dò dư luận như thế này nữa, tình huống này 99% là giả tưởng.
    Hệ lụy của nó là cái gì chắc chủ top cũng biết thừa. Thôi mình out.
    Sorry cả nhà vì đã làm mất hứng.

8. bqsonline

bqsonline Đủ quyền lập Họ

Không đến mức như bạn này. Nhưng đây là ý kiến của mình:

1. Người phụ nữ kia bịa đặt.
    2. Chuyện có thật, người phụ nữ quá nông cạn vì chả có ông chồng nào đồng ý việc đó mà cũng chả có dòng họ nội nào đồng tình!
    3. Bạn chủ top thật sự nhẹ dạ và đúng là con nhà gia giáo, ít va chạm sự đời!
    4. Bạn chủ top liên thiên.

Sorry những ai cần thiết phải sorry nhé! :D
    Túm lại là hi vọng sang năm mới hi vọng diễn đàn không có topic nào tương tự!!!\\:D/

9. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Có thể đây là một tình huống không có thật, nhưng nó lại nói đến một tình trạng có thật trong xã hội ( nếu bạn nào chịu khó lướt web thì sẽ không khó để thấy những lời rao đại loại nói về chuyện cung cấp tinh trùng "trực tuyến" như thế ) - và cũng đã có những phụ nữ bị rơi vào những hệ lụy vì đã tham gia vào hợp đồng hai người này !
    Chúng ta có thể xem đây là 1 tình huống nêu ra giữa 2 "người ảo" nói về 1 hiện tượng thật để trao đổi về quan điểm trên 3 góc độ :
    - Nếu bạn là chủ topic thì bạn nghĩ gì ( nếu có ai đề nghị bạn cung ứng vốn tự có ? )
    - Nếu bạn là người phụ nữ có nhu cầu thì tại sao bạn lại muốn dùng biện pháp "hấp dẫn" này và bạn có nghĩ đến những hệ lụy - hậu quả phát sinh ?
    - Nếu bạn là người chồng "đau khổ" thì bạn sẽ nghĩ gì ? bạn có đồng ý nếu vợ bạn và cả nhà "cung cấp" kia đồng ý trao đổi với bạn ? và nếu vợ bạn dấu bạn để âm thầm ký hợp đồng "song phương" ?
    Có thể không phải là một điều dễ nói - nhưng cũng không đến nỗi quá vớ vẩn như một số đề tài mà chúng ta đã từng 8888 trên forum này !
    Xin được lắng nghe !

Me & 4 anh thích bài này.
  10. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Cực đơn giản mà không phải bàn cãi, lăn tăn.
    Hãy đến bệnh viện, nơi trung gian tiếp nhận giải quyết, biến việc phức tạp thành đơn giản, đạo đức. Nhà nước đang khuyến khích hiến tinh trùng. Nguyên tắc một phụ nữ muốn nhận tinh trùng thì dù được ai cho cũng không được nhận trực tiếp mà người tình nguyện đó đến bệnh viện hiến tinh trùng (tất nhiên là phải qua các bứoc kiểm tra về sức khỏe). Rồi bệnh viện sẽ giải quyết cho phụ nữ kia nhận nhưng là của 1 người khác, không phải của người quen đã nhận cho.

11. emtrai_09

Sống tôn trọng pháp luật thì có nhiều "nguyên tắc" và "quy định" lắm bạn à, nếu chị ấy nghĩ "nguyên tắc" như bạn thì cần gì đến tôi chứ?? Thử hỏi trong xã hội này bao nhiêu người tuân thủ cái "nguyên tắc"????

12. emtrai_09

Xin thưa với bạn nếu là tình huống không có thật thì tôi đâu có làm phiền thời gian quý giá của mọi người, những trường hợp như bạn nói "nếu bạn nào chịu khó lướt web thì sẽ không khó để thấy những lời rao đại loại nói về chuyện cung cấp tinh trùng "trực tuyến" như thế ) - và cũng đã có những phụ nữ bị rơi vào những hệ lụy vì đã tham gia vào hợp đồng hai người này" thì đó là những loại người đàn ông chỉ biết có tiền là trên hết, họ lợi dụng sự khó khăn đau khổ của người khác để trục lợi, trường hợp của tôi là sự thật, có điều là tôi hoài nghi không biết phải lời nói của chị là sự thật, tin hay không là quyền của bạn

13. emtrai_09

Tôi không rảnh để đưa ra những tình huống giả tưởng để làm mất thời gian của mọi người, vì bạn không có ở trong hoàn cảnh hoặc chưa từng nghe nói như vậy thì bạn không tin cũng là dể hiểu

14. Hat Do

Hat Do Thành viên tích cực

Phải ở trong hoàn cảnh thì mới hiểu, mình thì nghĩ đây là chuyện có thật vì trong số người quen của mình cũng có người rơi vào hoàn cảnh của chị bạn kia.

15. bqsonline

bqsonline Đủ quyền lập Họ

Nói đến người quen thì thật nhé, nhà mình cũng từng có người, nhà ngoại và bạn bè người phụ nữ cũng khuyến khích lắm, nhưng nói thật là để nhà nội biết được là tan cửa nát nhà. (Người nhà mình đã may mắn thụ tinh nhân tạo trong ống nghiệm thành công sau lần 2)
    Vậy thì sao bạn lại nhận lời làm cho nhà cửa người ta tan nát??? lại làm cho bản thân mình phải dằn vặt, nếu họ là người hiểu biết và tình bạn của bạn là khăng khít thì bạn nên khuyến khích người phụ nữ ấy tìm giải pháp khác an toàn hơn như các mẹ khác nói là mua tinh trùng ấy.
    Hay là bạn và người phụ nữ kia cùng đến viện để "bàn giao tinh trùng" - Không giao hợp có lẽ hơn chăng??? (Đụng chạm nói chung phức tạp nhều lắm, đối với cả bạn và người phụ nữ kia, lại ảnh hưởng đến tâm tư tình cảm của họ hàng làng mạc) Mà không biết bệnh viện có dịch vụ này không ta??? Nếu có thì chắc chỉ mất tiền dịch vụ!
    Xét về vấn đề đạo đức thì nên dùng mọi biện pháp khác để thử đã, khắc phục cái nguyên nhân - nếu có thể - khéo lại đẻ sòn sòn.
    Còn nếu điều kiện kinh tế không cho phép thì mình nghĩ người đàn bà đóa nên tập trung kinh tế đi đã thay vì cứ online mà chát chit...

16. banhmipatecay

banhmipatecay Thành viên tích cực

Anh chủ tóp khó xử thật,hjjj a.nój sắp lập ja đjnh.Vậy vợ a.có ủng hộ ko,đúng là vđ này có thật trg cs bây jờ nh nếu e.là a.thj sẽ là câu từ chốj vj cả 2 bên wúa rõ lý do nh chj là có bước wua đc ranh jớj của bản thân hay ko.Chắc a.hjểu e.nój j.Chúc a.hp bên ja đjnh nhỏ của mình.

17. hoalua

hoalua Thành viên sắp chính thức

Ðề: Có nên giúp chị ấy không?

Em rất cảm ơn lời khuyên chân thành của chị, chúc chị và gia đình luôn vui vẻ và hạnh phúc, anh chị luôn thành đạt trong công việc
    Trân trọng!

18. hakhoa-tom

hakhoa-tom Thành viên tích cực

Ðề: Có nên giúp chị ấy không?

Trời bạn cẩn thận dễ là bạn gái bạn đang thử lòng bạn đấy. Mấy cô gái sắp cưới thường ngu ngơ thử lòng người yêu bằng mấy cách ngớ ngẩn đó rồi tự làm khổ mình đó mà .