Cần giúp: Có Nên Mua Màn Chụp Chống Muỗi Cho Bé?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Lê Mộc Miên, 25/4/2016.

1. Lê Mộc Miên

Lê Mộc Miên Thành viên tập sự

Dạo gần đây em thấy đang hot sản phẩm Màn chụp người lớn chống muỗi cho cả mẹ và bé, em thấy rất tiện dụng, nhưng tham khảo một số diễn đàn thì thấy các mẹ có một số phản ánh về nhược điểm của sản phẩm này như: che không đủ kín nên muỗi và các loại côn trùng vẫn có thể chui vào, hoặc chất liệu không đảm bảo, một vài mẹ thì phản ánh là giá quá cao,... Em đang có ý định mua 1 chiếc cho bé nhà em nhưng đọc xong thấy hơi phân vân, nhất là khi đang vào mùa muỗi sinh sản mạnh nhất như thế này :(
    Vậy có mẹ nào đã hoặc là đang sử dụng tư vấn giúp em với ạ
    Em cảm ơn nhiều ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lê Mộc Miên
    Đang tải...

2. rocklee56

rocklee56 Nỗ lực và kiên trì để thành công

Bé của mình cũng hơn 7 tháng tuổi rồi, nhưng vẫn ngủ trong mùng nha bạn. Không nên ngủ màn chụp đâu.

3. Lê Mộc Miên

Lê Mộc Miên Thành viên tập sự

Thế ạ? XIn lỗi làm phiền anh cho em hỏi tại sao lại k nên nằm màn chụp ạ?
    EM thấy sử dụng cái đấy rất tiện lợi và linh hoạt cho bé mà

4. menghe2407

menghe2407 Westman- giày da Việt!

vẫn hạn chế được muỗi mà mn, nhà có trẻ nhỏ nên mua.

5. duongvv08

duongvv08 Thành viên chính thức

m cũng thích cái này nhưng sợ vướng víu ko có chỗ để

6. rocklee56

rocklee56 Nỗ lực và kiên trì để thành công

Một số loại màn chụp có khung bằng kim loại, sử dụng một thời gian kim loại hở ra, nếu sơ ý có thể gây thương tích cho mẹ hoặc bé, khi bé biết trườn hoặc bò, thì khi bé trườn ra cạnh màn sẽ trúng khung kim loại, hoặc khung màn chụp tự bun lại trúng bé. Nói chung là cẩn thận vẫn hơn, sản phẩm chất lượng thì giá cao, nhưng ai dám đảm bảo là ko rủi ro. Sản phẩm chất lượng thấp thì bạn có dám xài ko

7. phong_htc

phong_htc Thành viên chính thức

Có chứ mẹ, để mưỡi cắn bé cũng không tốt tẹo nào

8. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

Cũng đỡ muỗi nhg côn trùng thì có thể vẫn bò vào dc vì có phần chân màn

9. quytcute

quytcute Thành viên tập sự

mn ơi, ở nhà có trẻ nhỏ, mn nên gọi bên diệt côn trùng phun thuốc muỗi sinh học nhé, có tác dụng trong vòng 6 tháng và cũng khá an toàn.
    Chỉ có điều là tránh để thuốc dính lên da hoặc ăn vào bụng nhé.

Còn riêng với trẻ con thì mỗi khi đưa bé ra ngoài nên bôi kem chống muỗi cho an toàn

10. mehoatrau0510

mehoatrau0510

đang dịch bệnh sợ lắm! cần cho bé nằm màn, mn mua đi đừng đắn đo.

11. Gia đai

Gia đai Thành viên tập sự

Man chan muoi tu dong

12. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

màn bình thường e thấy hiệu quả hơn, còn chận đc, chứ màn chụp k chận được

13. bechipi

bechipi Thành viên chính thức

Giờ mọi người dùng nhiều loại xịt chống muỗi và lăn trị muỗi nhất là khi cho trẻ về quê và đi đâu chơi.
    nhà mình cũng dùng thấy oki lắm. Loại nhà mình đang dùng của Hàn quốc dùng cho cả trẻ nhỏ. mn xem thêm ở bên này nhé
    https://www.facebook.com/avkvietnam/

14. thutranginox

thutranginox Thành viên đạt chuẩn

Là một người mẹ có con nhỏ, mình cực kì khuyến khích các mẹ dùng màn để chống muỗi cho con vì đây thực sự là một cách chống muỗi rất hiệu quả và không gây hại cho bé. Màn chụp cũng có các ưu nhược điểm của nó mình đã phân tích trong 1 topic khác. Đây là những chia sẻ rất chân thành dựa trên hiểu biết của mình. Paste lại ở đây với mong muốn các mẹ sẽ hiểu được ưu nhược của mỗi loại và lựa chọn phù hợp nhất để bảo vệ mình và các con.

Chúc các bạn vui.

Dưới đây là một số loại màn thông dụng trên thị trường, các ưu nhược điểm của từng loại và các trường hợp bạn nên sử dụng chúng. Mình cũng để thêm các hình minh họa ngay phía bên dưới để các bạn dễ hình dung.

1. Màn khung: Loại này ai đã dùng thì rất khó bỏ do sự cực kì tiện lợi và tính thực tế cao của nó. Khi dùng chỉ việc kéo màn ra, không dùng chỉ cần gạt màn vào. Không gian trong màn rất rộng nên cảm giác rất thoải mái. Chân màn được cài nên muỗi không thể vào. Độ bền thì rất ok, nhà mình đã lắp và dùng đến nay cũng khoảng 12,13 năm rồi mà nói thật mình thấy vẫn còn như mới (chỉ có màn màu không còn được trắng đẹp)

Màn khung

Nhược điểm: bộ khung cố định trên tường nên khiến nhiều người không thích vì cảm thấy vướng. Nhiều người cũng không thích bị khoan vào tường, đặc biệt là nhà mới.

Các trường hợp nên dùng: Nếu nhu cầu lớn nhất của bạn là chống muỗi hiệu quả và tiện lợi sử dụng thì đây là lựa chọn hàng đầu.

- Trường hợp lắp cho giường cưới lắp loại này rất nhiều

- Nhà nhiều muỗi nên phải dùng nhiều. Ví dụ buổi trưa cho con ngủ, buổi tối chơi trong màn với con để không bị muỗi đốt, bé sơ sinh ngủ nhiều giấc trong ngày,...

- Màn cho bà bầu và bé sơ sinh: Mình phải tách ra riêng trường hợp này thì đây là trường hợp được sử dụng rất nhiều và cũng rất phù hợp.

- Màn cho các cụ: tiện, không cần thao tác nhiều

Cách khắc phục nhược điểm: Nhược điểm của màn này có thể khắc phục bớt bằng việc làm phần trang trí của màn đơn giản hơn và khoan màn cao hơn sẽ tạo cảm giác thoáng hơn. Mình thấy màn khung giống như quần áo treo trên người, vừa vặn, cẩn thận, nhẹ nhàng tinh tế luôn đẹp. Các bạn không nên chọn những loại quá cầu kì, lòe loẹt, tua rua gây cảm giác nặng nề.

2. Màn chụp: Mình đánh giá cao nhất màn này ở sự gọn gàng, tiếp theo là tính tiện lợi. Khi dùng thì căng ra, không dùng rút lại cất đi là xong.

Nhược điểm: Tuổi thọ không được cao. Các nan của màn được thiết kế uốn dẻo được nên dùng một thời gian là bị cong vênh, muỗi rất dễ vào. Thêm nữa, cứ bị rút ra rút vào nên nhanh hỏng cũng là chuyện dễ hiểu. Một nhược điểm nữa mình không thích là mỗi lần ra vào mình lại phải nhấc cả cái màn để ra vào nên thấy bất tiện. Không gian của màn này cũng không rộng lắm.

Khi sử dụng

Khi gấp gọn

Các trường hợp nên dùng: Màn này không nên dùng như một nhu cầu hàng ngày, chỉ nên dùng cho các trường hợp đột xuất (sử dụng ít) ví dụ: đi viện, có người đến chơi ngủ lại,....

Cách khắc phục nhược điểm: Nhiều bạn than phiền là hay hỏng. Một nguyên nhân rất lớn cũng là do chưa biết dùng đúng cách. Bên mình mỗi khi giao hàng luôn hướng dẫn tỉ mỉ làm mẫu cho khách. Các bạn dựng đứng màn ở khu vực cần sử dụng, choãi các chân màn ra trước, sau đó nhẹ nhàng rút dây. Đừng cứ để nguyên thế rồi mắm môi mắm lợi rút là nó nhanh hỏng lắm đấy.

Phần trụ này dễ hỏng nếu không sử dụng đúng cách

Bài hơi dài nên để các bạn đỡ choáng mình sẽ chia nhỏ thành các post.

15. mecuaheoxinh

mecuaheoxinh Bắt đầu tích cực

Đang mùa sốt xuất huyết, mua ko thừa mẹ nó ạ :((

16. cẩm nang trẻ lười ăn

cẩm nang trẻ lười ăn Thành viên tích cực

Có nên chứ mẹ nó, Vì sức khỏe trẻ con là rất quan trọng. Hơn nữa trẻ nhỏ sức đề kháng kém nên cần nằm màn để bảo vệ cho bé nhiều bệnh gây ra từ muỗi: sốt xuất huyết, ...

langngo thích bài này.
  17. thutranginox

thutranginox Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ tham khảo loại này nhé. Vừa chống muỗi 100% khi ngủ mà khi thức có thể thoải mái vui chơi bên trong không lo muỗi đốt. Có thể gấp gọn lại trong chưa đến 1 phút rất tiện cất gọn hoặc mang theo khi đi du lịch.