Tranh luận: Có Nên Nghỉ Công Sở Để Tự Kinh Doanh?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi NgaCandy, 18/1/2016.

1. Saikiwei

Saikiwei Thành viên tập sự

Bạn này cùng hoàn cảnh mình nè.MÌnh mới nghỉ làm được 3 tháng,bố mình ốm nên mình nghỉ chăm sóc bố 2 tháng.CÒn hiện tại mình kinh doanh quán kem ở Sài GÒn.

Gần tết bán kem hơi chậm,vì mọi người dành tiền về quê ah.

MÌnh cũng đang kinh doanh online về máy kiểm tra an toàn thực phẩm soeks của Nga chạy QC facebook.

Hiện tại mình đang trải nghiệm thêm mặt hàng sữa của Newzealand ( thấy mọi người nói là tốt và còn chữa được nhiều bệnh,trẻ em thì uống sữa sẽ ít khi ốm mà ngày uống có 1 thìa ah?..MÌnh thì bị dạ dày đang uống được gần tháng,sau 3 tháng nếu sữa thực sự tốt,mình tính kinh doanh luôn sữa này.

Trước mắt mình kinh doanh online về máy và thời trang nhập khẩu ( ai có nhu cầu mình đặt hàng gửi về ).

Trước kia mình cũng làm cho cty lớn ở Sài GÒn ( mà cv bận bịu suốt ngày ),áp lực tiến độ....nhiều thứ.. giờ kinh doanh online thấy dễ chịu,những có lúc cũng khó khăn vì mới kinh doanh nên chưa có khách.

Nhưng dù sao, nếu bạn muốn kinh doanh riêng, trước tiên là có sản phẩm> nghiên cứu thị trường> tung sản phẩm...những sp đó phải đặc biệt,đẹp,giá ok...tuyệt đối phải kiên trì với nó..

Chúc bạn thành công.

Đang tải...

2. love_mybabies

love_mybabies Bắt đầu tích cực

muốn kinh doanh thì nên học hỏi kinh nghiệm các mẹ các bạn đã từng kinh doanh rồi :) chứ đùng 1 cái thì chưa chắc ổn nhé

3. nguyendanggiang

nguyendanggiang VÌ TƯƠNG LAI-FIGHTING

Mẹ nó cho em xin giá CTV nhé. E ở Hà Nội

4. Hiếu Hải Food

Hiếu Hải Food uy tín quý hơn vàng

M làv ví dụ điển hình cho việc bỏ công sở về kinh doanh. Trc khi lấy ck và sinh con lương m có lúc 8tr. Sau sinh m nghỉ việc ở nhà chăm con. Khi con đi trẻ m xin việc cty mới, thử việc 4tr. Làm đúng 1 tháng m bỏ về kinh doanh. Kéo theo ông ck làm ở honda ô tô luong 7-8 tr về làm shipper cho m. 1 tháng đó đủ để m nhận ra cv thực sự m yêu thích và cái để m bắt đầu gây dựng là gì. Đã gần 1 năm trôi qua có những lúc tưởng chừng như gục ngã, có những lúc 2vc thay nhau đi nộp hồ sơ xin việc, nếu ai xin đc việc trc thì đi làm ng còn lại sẽ tiếp tục kinh doanh. Kết cục là m chẳng có nơi nào nhận còn ck thì pv đạt nhưng ko đi làm vì quen ở nhà bán hàng thoải mái rùi. Có lẽ đó là ý trời ko cho làm công sở nên giờ 2vc ngày nào cũng vật lộn với các đơn hàng. Vợ bán hàng, ck ship, cửa hàng bé với chục m2, vốn đầu tư ban đầu 150tr sau thanh lý dần còn khoảng 50tr, giờ hàng tháng doanh thu cũng đc 300tr, lãi bán hàng 40-50tr, trừ mọi chi phi từ a-->z tiết kiệm đc 15-20tr. Cái m thu đc nhìu nhất có lẽ là kinh nghiệm kinh doanh, kinh nghiệm về hàng hoá, kinh nghiệm quan hệ khách hàng và kinh nghiệm cạnh tranh với đối thủ...
    Mn có cơ hội thì hãy thử sức nhé, dù biết thời buổi này buôn bán gì cũng khó, và còn trông chờ vào lộc trời cho cũng như duyên bán hàng, nhưng sau tất cả những nỗ lực thì nhìn lại thành quả mới thật sự vẻ vang

mebebongbong2015 thích bài này.
  5. letrung0908

letrung0908 Giải pháp kiểm soát cửa

hi bạn, mình đang cần người để hợp tác phát triển kinh doanh về mặt hàng thiết bị công nghệ. Nếu bạn có hứng thú thì chúng ta trao đổi riêng nhé, tks

6. nguyendanggiang

nguyendanggiang VÌ TƯƠNG LAI-FIGHTING

Bác cho e theo vs

7. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

ui tớ cũng hóng các mẹ. cty đang có nguy cơ đóng cửa thay đổi hình thức kinh doanh. nen chắc ko đi làm dc nữa rùi cũng muốn kinh doanh cái gì đó, nhưng kinh doanh ở phố huyên quê nên thấy khó quá cơ.

8. fun24h

fun24h Thành viên sắp chính thức

50 triệu thì kinh doạnh có vẻ hơi ít, vì mẹ nó lại xác định kinh doanh online nữa, còn chi phí quảng cáo nữa cơ mà

9. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Vừa đi làm vừa kinh doanh rất khó, không tập trung tốt được bên nào cả. Nếu xác định kinh doanh thì nên đầu tư kỹ, buôn từ nhỏ rồi mới đến lớn. Đặc biệt là giai đoạn đầu khó khăn không được nản chí. Mình cũng KD riêng, mn có thể vào chữ ký để xem mình bán các mặt hàng trong website nhé. Phụ nữ nếu tự kinh doanh đơn giản, sẽ có nhiều thời gian cho con cái, cho gia đình và cho cả bản thân nữa.
    Nhưng nếu kinh doanh lớn, thì hụt hơi luôn đó, đến bữa chả kịp ăn cơm luôn :)

10. mebebongbong2015

mebebongbong2015 bé bông của mẹ

đọc mà thấy nể phục 2 vc mẹ quá, nhưng dù sao kinh doanh cũng rất áp lực

Hiếu Hải Food thích bài này.
  11. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Kinh doanh giờ cũng khó, phần nhiều do nhiệt huyết, phần còn lại do cái duyên nữa các mẹ ạ.

12. Hiếu Hải Food

Hiếu Hải Food uy tín quý hơn vàng

Áp lực chứ mn, mỗi sáng mở mắt ra chưa làm gì đã mất 1 số tiền nhất định rùi, mà cuộc sống gd bao nhiu chi phí, chẳng có ai trả luong cho m thì chỉ còn cách cố gắng thạat nhìu thui mn ạ

13. stara

stara Cung cấp viên tẩy bồn cầu Hàn Quốc

Đây là băn khoăn của nhiều người, nhưng phải có kế hoạch thật cụ thể, tính kỹ nha bạn, giờ kd cũng khó khăn

14. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Thay vì đặt câu hỏi như tiêu đề bài viết, bạn hãy nên đặt câu hỏi (cho chính bạn) là:

Để kinh doanh thì tôi cần trang bị kiến thức gì, cần chuẩn bị gì?

Tại sao lại nên đặt câu hỏi như vậy. Bởi tôi quản trị một group Hội Liên Minh Bán Lẻ trên FB và nhận ra rằng hầu hết những người làm kinh doanh mà chưa chuẩn bị kiến thức về lĩnh vực mà mình kinh doanh đều gặp khó khăn và phải thanh lý cửa hàng rất nhiều. Đa số họ nghĩ mở cửa hàng sẽ có lãi ngay lập tức, ko phải đi làm, sống nhàn hạ (hơn việc đi làm thuê) và phần lớn là không có xuất phát điểm là người đam mê kinh doanh, mà chỉ là người "chạy trốn tình trạng hiện thời" (thất nghiệp, nghỉ đẻ và bỏ việc, chán công việc,...). Có những bà mẹ trẻ nghĩ vừa ngồi trông con, vừa bán hàng được đồng nào hay đồng đó. Đến lúc mở 1 cửa hàng tạp hóa mới tá hỏa sao nó bận kinh khủng thế, đã thế lại còn ko bán được hàng, bị lừa đảo, trộm cắp liên tục, v.v... Và kết quả là thanh lý cửa hàng (mất tới 40% số vốn bỏ ra).

Nếu mình chưa có kiến thức kinh doanh, chưa có kinh nghiệm, và không có tý đam mê nào về kinh doanh thì thực sự ko nên nghĩ tới nó. Kinh doanh ko phải con đường trải hoa hồng, bởi nếu mà dễ thì cả thế giới này đổ đi làm kinh doanh hết rồi.

Làm công ăn lương đâu có gì là ko tốt. Nếu ai biết định hướng, tự tạo đam mê trong công việc, chọn người chủ doanh nghiệp tốt để theo, chọn môi trường có văn hóa và có cơ hội phát triển, biết cách chi tiêu theo nhu cầu thiết yếu chứ ko phải theo cảm xúc và mong muốn, biết đầu tư vào chính công ty mình làm, làm giỏi công việc chuyên môn của mình (ở mức chuyên gia),... thì vẫn có thể có một cuộc sống tốt được. Và có tốt hay ko thì ko phải do người khác, mà do chính mình là chính. Các yếu tố môi trường, con người xung quanh chỉ là yếu tố tác động thêm mà thôi. Cái chính là BẢN THÂN mình.

Sửa lần cuối: 28/1/2016
  15. ngonho

ngonho Thành viên chính thức

Ai cũng muốn nghỉ công sở để đi làm kinh doanh. Nhưng quan trọng nguồn hàng kinh doanh là gì. Vốn có sẵn không? Như thế thì mới kinh doanh được bạn ạ

16. me anh nhim

me anh nhim Thành viên chính thức

mình cùng hợp tác kinh doanh hải sản sạch đi. Đây là mặt hàng được nhiều mẹ, đặc biệt là các mẹ làm văn phòng, rất quan tâm và ưu tiên sử dụng cho nhà mình mà

17. hoa cúc nhỏ xinh

hoa cúc nhỏ xinh Thành viên đạt chuẩn

sao số em nó khác các chị vậy nhỉ? Em hồi sinh viên hem thấy hài lòng với công việc partime làm thuê, nên kinh doanh nhỏ lẻ vốn lúc đầu em thề là em chỉ có 200 ngàn, xoay vòng liên tục mà em cũng đủ trang trải tiền nhà tiền học phí tiền ăn uống đấy ạ ^^. Ra trường cũng bằng khá kế toán như ai (7.6 lận ^^) cơ mà làm thuê được đúng 1 năm, có chút kinh nghiệm. Đang lúc đau đầu vì nghĩ cách để xinnghir việc (để thực hiện dự định của mình) sao cho lọt tai thì sếp cho nghỉ vì em chảnh mảng hem chịu làm việc cho cty (toàn đi làm ngoài ^^), rồi doanh thu công ty thấp....nhiều lysdo các mẹ ạ, thế là em được nghỉ toại nguyện luôn, hem cần phải lý do lý trấu nữa. Giowd em thấy mãn nguyện với quãng đường đã trải qua lắm, tươg lai phía trc đã rõ ràng, nói chung em vui âm ỉ các mẹ à :)))

18. phuonglinh0507

phuonglinh0507 Bắt đầu tích cực

Hic. Thành công chỉ đến khi mn có sự chuẩn bị kỹ càng và quyết định đúng lúc thôi. Mình không biết tình hình mn tn, tuy nhiên mình nghĩ mn nên có thời gian để nghiên cứu về thị trường, về sản phẩm mà mn định kinh doanh đã. Giai đoạn đầu có thể là kết hợp, vừa đi làm, vừa kinh doanh. Khi ổn rồi thì mn nghỉ hẳn cũng không sao. Năm ngoái mình thấy các mẹ thi nhau đi buôn bưởi diễn. Kết quả thấy ra Tết hàng tháng rồi mà vẫn bị ế bưởi. Đó là kết quả của xu hướng chạy theo đám đông mà không có kế hoạch và đánh giá thị trường đấy mn ah.
    Chúc mn thành công!

19. phuonglinh0507

phuonglinh0507 Bắt đầu tích cực

Hi. Vui là được rồi mn ah. Quan trọng là mình thấy vui với lựa chọn của mình. Mà mình cũng rút ra kinh nghiệm là những người năng động thì sẽ thành công sớm, bởi họ đã có sự trải nghiệm và nhận được những kinh nghiệm cho sự trải nghiệm đó. Không biết công việc của mn giờ tn rồi nhỉ?

hoa cúc nhỏ xinh thích bài này.
  20. Mỹ phẩm Nhật & Pháp

Mỹ phẩm Nhật & Pháp Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ bạn đừng nên vội nghỉ làm. Có thể tạm thời vẫn duy trì công việc và gầy dựng những bước đầu của việc buôn bán. Tất nhiên là làm nhiều việc cùng lúc bạn sẽ bị đuối, nhưng việc kinh doanh bước đầu thường hay gặp khó khăn đủ thứ à, khách cũng chưa nhiều. Đó là chưa kể có thể buôn bán một thời gian bạn thấy không ổn lại muốn quay lại đi làm í.

hoa cúc nhỏ xinh thích bài này.