Có nên tiếp tục học tập khi đã 2 con

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nhimxuus, 27/2/2013.

1. nhimxuus

nhimxuus Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, em 29 tuổi, đã có 2 cháu, đứa bé được 4 tháng và e mới đi làm lại được 3 ngày.
    Em thích đọc sách và có niềm vui thích với việc học (ngoại ngữ, luật sư, du lịch,...) và ước mơ em ấp ủ từ nhỏ là đi du học.
    Hồi học ĐH em đã từ chối cơ hội đi du học vì nghĩ mình còn nhiều thời gian và muốn tìm cơ hội tốt hơn.
    Nhưng vì Tình yêu, em đã kết hôn ngay khi vừa tốt nghiệp ĐH. hic, thế là giấc mơ tạm gác lại để sinh và chăm sóc con.
    Bây giờ, con còn nhỏ dại và bộn bề công việc.
    Được chồng và mẹ chồng giúp chăm con và giấc mơ đã quay lại nhất là khi em đi làm lại. Tuy nhiên, các chị cũng biết đấy, từ mơ ước-> thực hiện -> đạt được là những vấn đề hoàn toàn khác nhau.
    Việc khó nhất là thực hiện HỌC TẬP --> phải có tiền và THỜI GIAN, động lực.
    Và nếu em quyết tâm học tập thì em sẽ không có thời gian cho bọn trẻ (bây giờ mới đi làm thôi mà đã ít thời gian rồi, tội nghiệp chúng).
    Em thấy tội lỗi và áy náy quá.

Có mẹ nào đã từng có ước mơ và thực hiện được ước mơ share kinh nghiệm cho em với.
    Hoặc có mẹ nào có ước mơ và thực hiện mà thất bại cũng share kinh nghiệm cho em với.
    Và có mẹ nào có cùng ước mơ nhưng cũng đang ở ngã 3 như em thì cũng share kinh nghiệm cho em với.

Cảm ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhimxuus
    Đang tải...

2. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Ðề: Có nên tiếp tục học tập khi đã 2 con

mình nghĩ học thì tuổi nào cũng sẽ học được nếu mẹ nó quyết tâm ,e cũng giống mẹ nó mê học dự tính sau này tầm 35t sẽ đi học lại những thứ còn thiếu ,bây giờ mê kiếm xiền đã

nhimxuus thích bài này.
  3. nhimxuus

Cảm ơn mẹ nó. Bạn bè mình có người bảo như vậy ích kỷ quá, chỉ nghĩ cho bản thân, làm mình cũng khó nghĩ.

4. dochipxinh

dochipxinh

Đi du học để lại 2 đứa con cho chồng ở nhà chăm => Mẹ cháu có quyết tâm thì cũng ko dề gì thuyết phục gia đình được, mà đi được thì me nó có yên tâm để 2 đứa con ở nhà ai dạy dỗ, ai sẽ "chăm" xã hộ
    Là mình, chắc mình đành hy sinh ước mơ vì gia đình thôi

nhimxuus thích bài này.
  5. doilathe_123

doilathe_123 Thành viên mới

chia sẻ với mẹ nó về việc học tiếp.
    Mình cũng giống bạn, chỉ khác là mình thì chưa lập gia đình, khi đi học sẽ mệt hơn nhiều cái hồi sinh viên chỉ đi học, ăn chơi, và ngủ :D
    Mình cũng ấp ủ được đi du học nhưng chắc bây giờ thì ko thể vì mình ko đủ điều kiện về tài chính nên chỉ học văn bằng 2 thôi mà cũng đã thấy mệt lắm rồi.:(
    Mẹ nó quyết định đi du học thì phải cố gắng nhiều hơn vì khi xa chồng con sẽ rất nhớ đấy

6. phươngnam_nk

phươngnam_nk Thành viên đạt chuẩn

Điều gì cũng có thể, miễn là chồng, gia đình chồng và gia đình bạn ủng hộ.
    Nhưng nếu chồng bạn đã rất bận rộn thì bạn nên cân nhắc, chờ con lớn 1 chút kẻo rất thiệt thòi cho các bé.
    Như mình, đã học xong Cao học, Lý luận chính trị đầy đủ mà giờ vì xã quá bận rộn nên mình chấp nhận từ bỏ nhiều cơ hội tiến thân, làm công việc hành chính, ăn lương hơn 4 triệu để dành thời gian chăm con.

7. tamhoa8083

tamhoa8083 Thành viên kỳ cựu

Mình cũng nghĩ giống bạn là cần phải có chồng, gia đình chồng và gia đình bạn ủng hộ. Bạn mình cũng sinh con xong, chồng trông con sau đó đi du học rùi mất 1 thời gian cả chồng và con đều sang đó luôn.:D

8. Kissyou

Kissyou Thành viên chính thức

Chia sẻ với mẹ nó nhé, đam mê thì nó ăn vào máu rồi, nếu k làm thì cứ day dứt k yên. Nhưng gia đình cũng quan trọng mà, mẹ nó coi có khóa học nào thời gian ngắn và phù hợp tiền bạc để sau này thăng tiến cũng được. Còn con cái nếu nhờ được 2 bên gia đình trông coi là tốt nhất. Mình cũng có chị bạn đi học năm 32 tuổi, giờ công việc ổn định, con cái cũng ngoan ( cái này đòi hỏi người chồng hy sinh rất lớn). Nên nếu sắp xếp được chuyện gia đình thì cứ mạnh dạn đi đi mẹ nó

nhimxuus thích bài này.
  9. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

em chẳng biết khuyên thế nào . nếu là em chắc em ko đi , hi sinh bản thân vì gia đình chồng con thôi , chứ bỏ con ở nhà lúc còn bé vậy , em chẳng yên tâm được dù làm việc hay học tập . chúc mẹ nó có quyết định thật sáng suốt.

10. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Đi du học = nguy cơ mất chồng rất cao.

11. minmin_zinzin

minmin_zinzin Thành viên chính thức

Em thấy mẹ này nói đúng đó, dù là tin tưởng nhau đi nữa thì các cụ thường nói "chẳng ai nói trước được điều gì", hơn nữa còn 2 đứa nhỏ nữa, bây giờ chúng còn bé quá, nếu mình đi học gần nhà mà còn vất vả và ít thời gian ở gần chúng, huống chi mình đi du học.

12. nhimxuus

Cảm ơn các mẹ. Đúng là khó thật.
    Bỏ con nhỏ, bỏ chồng ở nhà = ích kỷ quá! Nhưng bỏ ước mơ của mình thì em cũng đau lòng lắm.
    Chắc em cố chờ cho con lớn hơn rồi tiếp tục chiến đấu.
    Cứ mỗi lần nhìn tủ sách em lại thấy một nỗi buồn man mác....................

13. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

em biết phụ nữ đã có gia đình rồi thì học hành tiếp rất vất vả. Em thấy nhiều người đang học thì bỏ giữa chừng, nếu mẹ nó thực sự quyết tâm thì sẽ học được ạ

14. spa_mini

spa_mini Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó giống mình thế, Mình còn đang học năm 4 rồi, còn nốt năm tốt nghiệp mà khó nghĩ quá. Bỏ thì tiếc lắm, bao nhiêu hoài bão.
    Mà ko bỏ thì thật sự ko cố đc. nuôi nấng 2 con vất vả, còn phải lo kinh tế nữa....
    nghĩ mà đau lòng lắm.

15. phươngnam_nk

phươngnam_nk Thành viên đạt chuẩn

Càng đọc càng thấy đa số phụ nữ chúng ta đều chấp nhận thiệt thòi vì chồng con.
    Mình cũng có nhiều cơ hội, nhưng cứ nghĩ lao đầu vào để bỏ bê con cái là mình lại chùn chân.
    Có lẽ chờ con lớn hết mới dám sống cho mình, dù là muộn.

kinkitty thích bài này.
  16. thanhle25523

thanhle25523 Thành viên sắp chính thức

Chị dâu em 2 con rồi mà tối vãn học,cả nhà tạo kiện cho đây,học 3 năm rưỡi rồi còn hơn năm nữa là xong nếu bỏ dỡ thì phí nên cố học cho xong

17. cunyeiu

cunyeiu Banned

cũng khó lắm bạn à, nếu chồng bạn ủng hộ thì tốt quá. Nếu không mình nghĩ là không cứ gì phải đi du học đâu, đam mê học hỏi thì ở đâu mà chẳng kho kiến thức cho mình khám phá. Bên cạnh chăm sóc con thì mình cứ trau dồi cho vốn tích lũy của mình thêm phong phú, chắc chắn chồng bạn và cả người thân nữa cũng sẽ ủng hộ bạn mà. Hy vọng sẽ có quyết định sáng suốt

18. manukamatong

manukamatong Thành viên rất tích cực

Học chứ chị , sao chị ko nghĩ mình đi du học rồi kéo cả chồng và con sang , ko có việc j khó chỉ có là quyết tâm thôi. bạn thân của em nhé, bố nó tình nguyện ở nhà chăm sóc 2 con 10 năm trời để mẹ đi ccông tác mà 2 chị em ở nhà ngoan và rất nề nếp, tới khi bạn em vào đại học thì mẹ cho nó đi du học bên mỹ , em nó sắp tới đi Trung quốc, mẹ nó thì giờ đã hết nhiệm kì về làm tại vn thôi vì cơ bản 2 đứa con cg oK cả rồi

19. Paidu

Paidu Bà già cốm

Nhưng bé nhỏ nhà chị mới có 4 tháng, chưa đến tuổi cai sữa và còn chưa đi học mẫu giáo được. Theo Em nghĩ chị nên gác lại vài năm nữa, khi bé đi học được. mỗi thứ quyết tâm đều có sự đánh đổi, chị để 2 vấn đề : đi học và con cái, gia đình lên bàn cân => suy xét xem cái được và cái mất nhé.
    Và chính xác nhất, chị tham khảo ý kiến của mẹ chị, các mẹ đi trước sẽ cho chị kinh nghiệm.

20. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

đâu pải người đàn ông nào cũng thế đâu ạ,cứ vợ đi vắng là xa ngã