Có  nên mặc cả cho việc làm từ thiện?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi phongnhi, 14/9/2009.

1. phongnhi

phongnhi Thành viên đạt chuẩn

Mới sáng ngày chưa kịp đánh răng súc miệng, bỗng có một anh chàng tới nhà, anh ta trình một số giấy tờ chứng minh về công việc của mình. Anh ta nói vài câu rất cảm động và xin tôi ủng hộ một bó đũa từ thiện với giá 30.000 đồng để giúp các em nghèo bị bệnh tim, khuyết tật, mồ côi đang sống ở nhà mở. Nhìn vào danh sách thấy ai cũng ủng hộ năm sáu bó, sau một hồi phân vân tôi cũng mềm lòng trước những lời năn nỉ nên ủng hộ 5 bó 150.000 đồng. Cũng tiếc đứt cả ruột, mình cũng chẳng khá giả gì nhưng…. Ai cũng bảo tôi là bị lừa , mọi người có nghĩ thế không?:cry::cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phongnhi
    Đang tải...

2. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

tôi nghĩ bạn đã bị lừa.
    Theo ý kiến cá nhân của tôi thì tôi ko bao h thừa tiền đưa cho những người đại loại như kiểu bạn nói. Tôi đã gặp rất n tr/h giống bạn và tôi từ chối thẳng thừng dù cho có mấy ng nói tôi thế là ko có lòng trắc ẩn. Nhưng theo tôi thì đó chưa chắc đã phải đại diện của hội từ thiện j j đó mà chỉ là lừa đảo. Nếu bảo tôi đến trại mồ côi hay những trung tâm từ thiện cho người khuyết tật và đưa tận tay họ tiền hoặc vật dụng thì tôi sẵn sàng nhưng kiểu như thế này thì còn khuya, dù chỉ 1k tôi cũng ko xì ra đâu.

3. rubjle

rubjle Thành viên chính thức

đừng để tấm lòng tốt của bạn bị người ta lợi dụng!

4. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình cũng gặp rồi, và chưa lần nào từ chối cả. Nhất là trường hợp các nhà sư đi bán hương ý...chả biết nên tin là thật hay không nữa.

5. nhabepcaocap

nhabepcaocap Thiết kế nội thất, tủ bếp

Toàn giả thôi đấy.............nhưng hôm nào nổi hứng thì mua cho đỡ kèo nhèo (chấp nhận bị lừa).

6. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Có thể bị lừa nhưng bạn đã làm từ thiện rồi đấy thôi
    Lương tâm bạn thoải mái mà
    Từ thiện là làm rồi thì không nghĩ đến nữa, không phải xoắn...
    Thân mến

7. abang

abang Banned

Hoạt động từ thiện thì có chỗ này thế này chỗ này thế kia. Ngoài đời cũng có khi không thật, trá hình. Trên mạng cũng có khi là thật tâm. Bản thân mình cũng tham gia một vài nhóm, ngoài đờì có, qua mạng có như www.traitimtretho.yume.vn .v.v.v . Đều là các nhóm hoạt động tích cực và rất hiệu quả.

8. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Rất đúng.......................................................

9. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

e thì e sẽ ko làm như bác, vì muốn làm từ thiện thì thiếu gì cách trực tiếp và hiệu quả hơn.
    còn nếu trong trường hợp bác đã quyết định mua rồi thì đừng nghĩ ngợi tới những chuyện khác như là mình có bị lừa ko? đã làm thì ko hối hận, đã băn khoăn thì đừng làm

10. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Rất nhiều lần lòng tốt của mình bị lợi dụng, nhiều khi thấy ng ta nói ủng hộ cho trẻ em nghèo, khuyết tật .... có những lúc mình biết có thể mình bị lừa nhưng vẫn ủng hộ Lần gần đây nhất mình đi xe bus 02 đi làm đi đến tây Sơn thấy có ng mặc quân phục bộ đội khoảng 40 - 45 tuổi nhìn mặt rất tội nghiệp nói rằng '' tôi bị móc túi mất hết tiền xin các bác anh chị 1 ít tiền để mua vé về Việt Trì" lúc đó mình đã mở ví lấy tiền đưa cho chú đó và vài ng trên xe bus cũng lấy tiền cho. Nhưng 1 lát sau thấy có anh đứng gần đó bảo hôm trước ng này cũng lên xe 02 xin y như vậy và bị phụ xe đuổi xuống, bác ngồi cạnh mình (cũng cho chú đó tiền) phân tích về trang phục của chú bộ đội ăn xin và bác ấy bảo ng này giả vờ để đi lừa mọi ng. Các mẹ biết k lúc đó mình cảm thấy ức kinh khủng lòng tốt bị lợi dụng.Trên đời này sao có những kẻ k chịu đi làm mà cứ đi ăn xin thế k biết. Mình thường an ủi mình thôi coi như làm phúc cho con cái sau này

11. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả