Kinh nghiệm: Con đi nhà trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi sapphiretrieuan, 8/10/2009.

1. HieuVi

HieuVi Banned

Chuyện trường công và trường tư có vẻ làm nhiều mẹ thắc mắc quá nhỉ,nhà mình thì cho con đi học trường công.Đầu tiên là do cũng gần chỗ làm của cả bố lẫn mẹ,tiện đưa đón.Tiếp tới là các trường tư không nói về vấn đề kinh tế mà về việc không thấy an tâm và thoải mái,nói gì thì nói,các trường công thì các cô giáo có nhiều kinh nghiệm hơn,hơn nữa trường công dù sao cũng có môi trường tập thể hơn.Đến h cháu cũng ngoan,đi học đều và vui vẻ.

Đang tải...

2. metunglinh

metunglinh Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình cũng đi được 1 tuần rồi, đang hồi hộp xem con có ốm ko đây. May là con có vẻ thích đến trường. Mình cho con đi học trường tư vì lớp ít cháu cô chăm tốt hơn, trường công quanh nhà mình cứ hơn 40 cháu 1 lớp, mình đến chơi một lúc mà cũng chóng cả mặt rồi:rolleyes:

3. Bopbi_07

Bopbi_07 Thành viên chính thức

Uh quyết tâm mẹ nó nhỉ . Hì , mình chọn công Hoa Hồng nghĩa Tân vì so với mấy trường tư ở nhà thì trường công này ok hơn ( có trường tư thích nhưng mà ko xin được vì lớp quá đông rùi Hoa Linh - Cầu giấy bạn ạ ) . Hôm nay con đi buổi đầu rùi, khóc có khóc mẹ nó ạ , Nhưng được cô cho học nửa buổi , lúc trưa đến đón , con ko khóc , một lúc mẹ hỏi là cười toe , ra trượt cầu trượt thì khoái lém (tại sáng chưa kịp cho chơi thì đã bị vào lớp ) . Trên đường về nhà khoái chí còn hát liền 3 bài . Hì , Vững tâm hơn mẹ nó ạ . Cu nhà mẹ nó thì ntn rùi ,

4. gialinhvu

gialinhvu Thành viên tích cực

Con gái em thì khổ thân lắm, con cứ khóc suốt thôi, thấy cô nói thế, khóc và gọi bà nội suốt (bé ở nhà với bà nội cả ngày mà).
    Đến chiều em đi làm về, con không thèm chào đâu, nàng ấy dỗi đấy. Mẹ thấy con mắt sưng húp nên cũng khóc theo, khổ thân con.
    Sau đó thì trộm vía con vẫn nói chuyện bình thường, nhưng con đi ngủ sớm vì mệt, và con hơi sốt nhẹ, mũi tắc mẹ nó ạ.
    Buổi đầu đi học mẹ khóc không biết bao nhiêu lần vì thương con, con khóc từ sáng tới lúc bà đón (3 rưỡi), nói chung thương con lắm.
    Nhưng vẫn phải quyết tâm mẹ nó ạ.
    Có gì mẹ nó thông báo tình hình nhé!
    Nhà em cho con đi trường ở Mai Dịch,

5. Bopbi_07

Ủa thế các cô ko cho học nửa buổi à , hì trường Mai dịch thấy bảo cũng tốt lém mà , Cu nhà mình đi học mình cũng khóc hic hic . Các cô ở trường bảo mới đi nên cho đi học nửa buổi khoảng 1 tuần, cho quen lớp quen mặt cô mặt bạn ăn được thì mới cho học cả buổi . Bé nhà bạn mới đi phải đi cả ngày chắc là sốc, nhưng chắc chỉ một vài hôm là quen ngay mà , mình cũng lo khi cho học cả buổi ko biết cu con ntn híc . Thôi chúng mình cùng cố gắng quyết tâm nhé , phải nghĩ là con đi học sẽ học được nhiều thứ biết nhiều có lợi mà . Cố lên cố lên , chúc các con mạnh giỏi

6. gialinhvu

Ừ, vì thấy trường tốt nên mình mới quyết tâm cho con đi, lúc đầu mình cũng xin cho con đi nửa buổi, nhưng các cô bảo là không nên cho con đi nửa buổi, vì như thế vô tình tạo cho con thói quen cứ sau giờ ăn trưa là ngóng người đón về, mình nghe cũng thấy có lý nên quyết tâm cho con đi cả ngày luôn, chiều 3h hơn bà đón về.
    Sáng nay lúc đưa con vào lớp, con lại khóc thét, bấu víu ba mẹ, thương con quá.

P/s: Mình cứ xưng lúc là "mình", lúc là "em", cơ bản vì không biết tuổi nên nó thành thói quen, mẹ nó thông cảm nhé!

7. chunkimi

chunkimi Moingaytoichonmotniemvui

Không biết có bé nào giống bé nhà mình không.
    Hôm đầu tiên bé đi nhà trẻ ngoan và thích lắm(lúc đó bé 15 tháng).
    Đến ngày thứ 2 bé biết là phải ở lớp cả ngày nên bắt đầu khóc. Cô giáo bảo bạn nào mới đi cũng thế. Nói thật là nhìn con khóc mình xót con lắm vì ngày trước ở nhà với mẹ suôt(mình nghỉ ở nhà chăm con đến hơn 1 tuổi mà). Đi nhà trẻ 1 tuần thì bé bị ốm, sổ mũi, ho, ăn không đc nhiều, và chắc hôm nào ở lớp cũng khóc nhè(đau họng). Đi làm về nhìn thấy con đau lòng lắm lắm. Rồi khỏi ốm vc mình vẫn quyết định cho bé đi học tiếp. Ngày nào mình cũng bảo cô e gái ra trường ngó xem bé có ngoan không, có khóc không. Những buổi đầu luôn đón bé rất sớm, sau dần dần bé quen với lớp rồi thì đón bé muộn hơn.
    Những ngày tháng đầu lúc nào mình cũng nơm nớp lo sợ con ốm. Nhưng may mắn là cháu không sao cả, hơn nữa ăn uống ngoan hơn, và trộm vía là trông bé sỉnh hơn hẳn.
    Đến bây giờ các mẹ biết không, bố mẹ không cho ăn đc, còn toàn phải mang cháo đến nhờ cô cho ăn.
    Theo mình trường công hay tư không quan trọng, mình chú trọng đến chất lượng của trường.
    Mình chọn trường gần nhà để đưa đón con cho tiện những lúc bố mẹ về muộn, hay trời mưa gió. Với lại ở đó lớp ít, cô giáo cũng nhiệt tình.
    Bố mẹ nào chuẩn bị cho con đi nhà trẻ nhớ xem xét kĩ nhé.
    Đó là một vài kinh nghiệm mình muốn chia sẻ với cả nhà.

8. Bopbi_07

Mẹ gialinhvu ơi , con gái sao rùi hic hic , cu nhà mình từ hôm cho đi học chưa bữa nào ở trường cô cho ăn thành công ( chán thế lần nào cho ăn cũng làm cháu trớ hic hic ) mình sốt ruột quá , con thì đã còi , ăn cứ trớ thế này hic hic , sáng hôm nay đi học tinh thần cháu ko được như hai hôm đầu rồi , miệng cứ kêu là con ko đi học hic hic .
    Mình cũng băn khoăn là làm ntn để cho con thích đi học , chứ cảm giác đi học mà cứ như đi tra tấn thế này hic hic .

9. gialinhvu

Con nhà mình thì ác mộng đi học rồi. Cả đêm qua quấy khóc, phần vì là mũi bị viêm rồi, xanh xanh vàng vàng, chắc do khóc nhiều. Người lúc nào cũng ấm ấm.
    Hôm qua thì bà kể là về ăn ngấu nghiến, chắc vì ở lớp đói.
    Nhắc đến từ "trường" hay "lớp" hay "cô' là mếu máo khóc, và nép vào ba khóc nấc lên. Đi ngủ là bắt đầu kêu "Ợ nhà với mẹ", cứ liên tục thế, thương lắm.
    Mình cũng chảy nước mắt suốt vì thương con đây mẹ nó ạ.
    Sáng nay thì bảo bà đến đón về lúc 10h rồi,
    Không biết sẽ thế nào, mình chùn bước rồi. :(

10. Bopbi_07

Mình cũng đang hoang mang lắm , hoang mang nhất vụ ăn uống hic hic . Thế mẹ nó gọi điện về cho bà hỏi tình hình con chưa , Hay thử cho con đi nửa buổi dần dần cho nó quen được ko, tớ vẫn nghĩ mới chỉ nên cho đi nửa buổi đến khi thật sự quen thì gửi cả ngày . Hic hic . Tớ thì đang bị ý nghĩ hay vì trường công các cháu đông nên hic hic , lại nghĩ đến tư ( huhu hy vọng ko phải đi tìm trường khác cho con , hic xin vào đây đâu có dễ hic hic )

11. gialinhvu

Tớ thì không quan trọng trường công với tư đâu, gần nhà tớ nhiều trường tư lắm, kiểu gì cũng có, nhưng tớ muốn cho đi trường công luôn, hoặc trường quốc tế (nhưng không có điều kiện).
    Chắc mai phải phong bì cho cô và nhờ cô cho đón nửa ngày thôi, xót con lắm.
    Còn vụ ăn uống thì tớ cũng cực lỳ thoải mái, như hôm qua bà nhà tớ bảo về con tớ ăn ngấu nghiến, ăn nhiều, chắc là ở trường bị đói, tớ bảo kệ nó. Tớ nghĩ là các con có ăn thiếu thốn hơn cũng không sao, về nhà mình cho ăn bù, hoặc nếu bỏ ăn thì đến lúc đói con khác ăn. Tớ không ép con ăn, phần cũng vì sợ con béo, nhưng trộm vía con gái tớ ăn ít nhưng ăn vặt nhiều, và hấp thụ tốt nên nhìn cháu vẫn bụ bẫm.
    Đừng quá căng thẳng chuyện ăn uống nhé, còi hay béo nó cũng có phần do di truyền rồi, còi mà phát triển tốt còn hơn là béo phì mẹ Bopbi ạ.

12. Bopbi_07

Ủa thế mẹ nó chưa phong bì cho cô à , hì mình thì phong bì luôn hôm đầu tiên con đến trường . Hì nhóc nhà tớ còi cậu ạ . 25tháng rùi mà có được 11kg thui , hic hic , Còi đi kèm với sức đề kháng kém nên tớ cũng rầu lém cậu à . Cậu thử cho con đi nửa buổi thôi xem tình trạng có khá hơn ko . Mong các con sớm thích nghi cho bố mẹ đỡ lo nhỉ

13. gialinhvu

Thế thì còi thật.
    Con nhà tớ hôm nay mẹ cũng phải về sớm, vì mọi ngày theo bà hơn theo mẹ nhưng hôm nay cũng không cần bà, chỉ gọi mẹ, khóc lóc.
    Nhưng chắc tớ vẫn phải quyết định đi cả ngày rồi, buồn lắm,
    Ai cũng nói là đứa nào cũng vậy,
    Mà sao minh chỉ thấy mỗi con mình là khổ thôi :), cứ luôn mồm kêu "ở nhà với mẹ", "về với bà nội"

14. Bopbi_07

HÍc ko biết tình trạng khóc lóc ăn trớ này kéo dài bao lâu , hic hic , hôm nay tớ ko đưa con đi , nó thấy mẹ đi cùng nó mè nheo nhiều quá , thế là tớ đành để cho bố cháu đưa đi . Hic hic ko biết hôm nay gào thét kinh ko , hic hic , giờ biết là phải đi học nên mè nheo từ lúc ngủ dậy là ko đi học đâu . Hic hic .

15. gialinhvu

Con nhà tớ cũng thế, bố thì sợ con ghét nên đùn đẩy cho mẹ đưa con đi rồi.
    Con thì vừa mới ngủ dậy đã kêu "Ở nhà với mẹ", và bám riết lấy mẹ rồi.
    Lúc đến trường thì con khóc suốt, không rời mẹ,
    Chán quá mẹ Bopbi ạ.

16. Bopbi_07

Hic hic có cách nào để con mau yêu trường yêu lớp ko nhỉ , hic hic nghĩ đi học mà như đi tra tấn thế này , dù ít dù nhiều cũng là cú sốc đầu đời của con,liệu có ảnh hưởng gì đến tính cách của con ko huhu, mình là mình lo nhất điều này . Cún nhà cậu là bao tháng rùi ( cu nhà tớ đẻ tháng 10/2007)

17. gialinhvu

Bé nhà tớ đẻ tháng 11/2007, sắp được 2 tuổi rồi,

18. MyKitty

MyKitty Đủ quyền lập Họ

ÔI bé nhà tớ cũng giống vậy,còi lắm,25-26 tháng rồi mà có 11kg,đi học dc 1 tuần thì ốm mất 2 tuần,đỡ tớ lại cho đi dc 1 tuần thì lại ốm và nặng hơn,giờ đang phải ở nhà điều trị vì bị viêm phế quản vào phổi
    mà đi học trộm vía bắt đầu quên và ít khóc rồi,có ngoan hơn nhưng ốm kéo dài gần 2 tháng nay nên tớ phân vân quá ko biết có nên tiếp tuc ko hay để sang năm lớn hơn chút rồi cho đi

19. gialinhvu

Cố gắng lên mẹ nó ơi, nhà mình mình cũng chùn bước rồi, nhưng được anh xã và ông bà động viên (chứ bà ngoại thì cũng thương cháu, nói hay là để 3t rồi hãy cho đi), nhưng mình nghĩ rằng 2 hay 3t thì ũng 1 lần nó phải khóc, phải quen, nên lại thôi, mà có khi càng lớn nó càng khóc hơn ấy chứ.
    Thôic óvaayj, tuần đầu con đi trẻ, mình ước gì 1 tuần có mấy ngày cuối tuần, để được ở nhà chơi cùng con. Mai lại tuần mới, lại bắt đầu đi lại từ đầu rồi, nghĩ mà thấy nản.

20. me_tomtep0408

me_tomtep0408 Thành viên chính thức

Bé nhà mình ngày xưa 2 tuổi mình cũng cho đi học rồi, cũng khóc nhiều và dai lắm, tháng đầu đi học thì khóc suốt, đi học phải gần 6 tháng mới thôi khóc đấy, mẹ nó ạ. và tất nhiên khóc nhiều nên cũng ốm thời gian đầu đấy. Bà nội không muốn cho đi nhưng mình vẫn kiên trì cho bé đi cho quen chứ ở nhà với ông bà vừa hư mà mẹ cũng vất vả .