Cần giúp: Con em 5 tuổi cần học trước những gì?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Shop_chimai08, 6/3/2013.

1. keocoi170210

keocoi170210 Lá Cẩm Tím 0932212252

Ðề: Con em 5 tuổi cần học trước những gì?

Để con pt tự nhiên Không nên dạy nhiều, đăc biệt là dạy viết, đến hè chuẩn bị đi học cho học trước 1 tháng đúng cô đúng thầy là ngon lành, vì nếu dạy viết không đúng bài bản khi đi học cô phải dạy lại rất khó, vừa phá bỏ cách viết cũ vừa dạy cách viết mới cho bé ạ. Đó là lý do chính trường công lập ko dạy viết đó các mẹ a.

Đang tải...

2. huongnhi123

huongnhi123 Thành viên chính thức

Em thì theo quan điểm trái một tí, các mẹ cần quan tâm đến việc bé nhận thức tốt hay k chứ k nhất thiết phải ép bé học nhiều, cháu em vào lớp 1 chỉ nhớ được mặt chữ cái thôi, vẫn đứng đầu lớp! Quan trọng hơn cả là để bé phát triển tư duy, khi bé vào học thì bố mẹ nên hướng dẫn phương pháp cho con.

3. Mctvecom

Mctvecom Thành viên chính thức

dạy bé được sớm cái gì thì tót cái đấy nhưng ko đc ép quá sức

4. giaytientrang

giaytientrang Thành viên tập sự

Đầu năm của năm phải đi học bạn tìm một cô giáo cho con đi học thêm thôi " ngày xưa còn gọi là học vỡ lòng ",bây giờ các cô dạy thêm nhiều lắm , mình ko cho con đi học trước đén khi vào lớp 1 sợ ko theo được đâu bạn ạ

Shop_chimai08 thích bài này.
  5. Shop_chimai08

Shop_chimai08 Thành viên tích cực

Bà ngoại tớ trước là giáo viên lớp 1 đấy. Toàn rèn cho các cháu (bà ở quê thui và về hưu rồi). Bà bảo: năm nay nên rèn cho con biết mặt chữ, mặt số thành thục. Còn hè sang năm trước khi vào lớp 1 bà rèn cho 1 tháng về tập tô các nét và số.

6. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

tớ ko hiểu đứng đầu lớp 1 là thế nào, cả lớp toàn học sinh giỏi gần hết, mà tầm tuổi này chưa có gì để thể hiện trí thông minh xuất chúng cả. chỉ có trẻ nhanh hay chậm thôi. nên tớ thấy khái niệm đứng đầu lớp ko có giá trị lắm đối với lớp 1, ko tính đi học thêm nhà cô hoặc quan hệ với cô nhé

7. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

bé 5y bây h cần nhận biết được bảng chữ và bảng số chị ạ.
    công nhận h các bé khổ thật chứ ngày xưa em vào lớp 1 mà chẳng phải học j trước. hihi

8. Menhim2008

Menhim2008 Thành viên rất tích cực

Mình cũng thấy chẳng hiểu sao giờ các con học nhiều thế. Mà thực ra khéo học nhiều chỉ có ở vn mình thôi, học một phần nhưng quan trọng nhất vẫn là các kỹ năng sống. Mình quan điểm không cần con học giỏi ( mặc dù mình ngày xưa học khá nhé) nhưng mà không để mất gốc, mai kia ra xh biết sống là tốt. Hồi trước mình học lớp chọn, cả lớp 62 bạn thì đỗ đại học gần hết thế mà giờ họp lớp ai cũng nói ngày xưa học nhiều nhưng giờ kiếm tiền chẳng bằng các bạn học bt ở lớp khác.

9. Dạy Bơi HN

Dạy Bơi HN Bắt đầu tích cực

e chưa có con nhưng đây là thông tin hữu ích cho e sau nay, cảm ơn chủ top nhé.

10. Cún Bầu

Cún Bầu Bắt đầu tích cực

Con ông anh mình cũng sắp vào lớp 1 mà viết xấu kinh khủng. Đi học thì các cô chả dậy gì tối nào bố nó cũng bắt học viết, đọc, tính toán. Trộm vía làm toán thì cũng nhanh nhưng mà viết thì chữ to, chữ nhỏ, chữ treo lên trên, chữ chui xuống dưới dậy mãi không được

cnstShop_chimai08 thích.
  11. Bạn Cún

Bạn Cún Thành viên mới

Mình thì lại khác với các mẹ, vì sợ các cô làm hỏng niềm hứng thú học tập của con ngay từ khi chập chững biết thế nào là đi học nên mình đã phải chủ động dạy con từ sớm. Quan điểm của mình là cái gì thích thì mới làm tốt được, trẻ con mà đã ko thích thì chúng nó khó tập trung lắm. Thế nên mình cố gắng hướng con vào niềm say mê, hứng thú với các con số, chữ cái và cả tiếng Anh, chủ yếu thông qua các trò chơi và sự khích lệ của mẹ.
    Hiện tại mình thấy kết quả khá ổn. Con mình cũng sinh năm 2008, giờ ko biết đánh vần thế nào nhưng có thể đọc được khá nhiều (tự nó học, theo phương pháp "chụp hình" thì phải, nhưng trước đó mình cũng phải cho con làm quen với bảng chữ cái từ sớm, tối nào cũng đọc sách cho con trước khi đi ngủ), có thể tính nhẩm phép cộng trừ trong phạm vi 20 khá nhanh, tiếng Anh thì cũng tạm ổn, nó thích xem các đĩa tiếng Anh như Gogo, Kid ABC, Lippy & Messy..., ngữ âm ngữ điệu chuẩn phết).
    Tóm lại, mình ko đặt nặng vấn đề con phải đạt điểm số thế nọ thế kia ở lớp 1, cũng ko cần phải vở sạch chữ đẹp. Mình chỉ nghĩ rằng trẻ em ở giai đoạn 0-6 tuổi có một khả năng nhận thức cực kỳ đáng kinh ngạc và nếu mình biết kích thích đúng lúc, đúng phương pháp thì ko chỉ tạo được niềm hứng thú ở con đối với việc học mà còn kích thích não bộ của trẻ phát triển được nhiều nhất trong giai đoạn quan trọng này.
    Nói thêm là mình rất sợ phương pháp rèn các cháu của các cô giáo tiểu học. Trẻ con đang tuổi ăn, tuổi chơi mà các cô phát cho cả xấp bài tập viết chữ theo mẫu, bắt chúng gù lưng, lè lưỡi ra ngồi viết thế đến mình còn nản nữa là, hehe

12. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Em chưa có gia đình nên chỉ có thể chia sẻ với các mẹ những gì em quan sát được trong thời kỳ làm ở mầm non và dạy gia sư lớp 1 ah:
    - Thứ nhất, chị cho bé tập tô màu các hình ảnh, con số
    - Nhận diện mặt số từ 1-10 ah
    - Biết tập vẽ, kể chuyện
    - Nhận diện mặt chữ cái
    - Biết tập tô theo các nét móc, thẳng, cong, ...

Có chị bảo học trường công lập ko dạy chữ thì em thấy cũng ko hẳn là đúng ah. Em đang dạy gia sư 1 em lớp 2 ah, em trai em ấy đang học mầm non, hình như 4 tuổi. Em thấy cô giáo có phát các quyển sách tập tô và tập viết cho bé rồi đấy ah. Thậm chí bé 3-4 tuổi đã có vở tập tô rồi ah.
    Học trường bên quận Cầu Giấy đấy ah.
    Chị cứ từ từ chuẩn bị cho con là vừa. Sau này con đi học thì mẹ cũng đi học là chuẩn, để dạy con học thôi ah. Cách học và viết của trẻ bây giờ ko như mình hồi trước đâu ah. Sau này em có gia đình chắc cũng phải vậy thôi ah.

13. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Con gái mình cũng tháng 9/2014 vào lớp 1 rùi. Mới ngày nào xin vào mẫu giáo, giờ lại lo đi học lớp 1. Nhanh quá! Vào đây học hỏi kinh nghiệm các mẹ. Con mình giờ bít hết mặt số rồi, đọc được tới hàng hai mươi nhưng chữ thì chưa bít mấy, ko thích học chữ. Tô màu khá đẹp, vẽ thì cũng loằng ngoằng bt thôi :D. Đọc thơ, kể chuyện, hát thì khá và đã biết xem đồng hồ là kim ngắn số mấy, kim dài số mấy, giờ chẵn thì bít chứ lẻ thì chỉ đọc số lên chứ chưa biết rõ là bao phút (VD kim dài số 5 thì chỉ đọc là chỉ số 5 chứ chưa bít là 25 phút) :D Mình chưa dạy trước gì nhưng cũng lo lo, sợ con vào lớp 1 mà ko học trc thì ko theo đc.

14. vuhongson1586

vuhongson1586 Thành viên rất tích cực

Không nên bắt trẻ học sớm bạn ạ, dạy đến đâu thì dạy thôi

15. đồng hồ tranh hb

đồng hồ tranh hb 090 2818 986

Thank các mẹ nha! Con mình cũng 5t.nghe ngóng kinh nghiệm của các mẹ để áp dụng cho con!cũng hoang mang lắm các mẹ ah.mình cũng quan niệm ko muốn bắt con học sớm,khổ thân.nhưng đúng là có.mẹ.nói đấy,cái hệ thống giáo dục đã thế mình phảu theo thôi.khổ thân con.

16. butterflythu

butterflythu Thành viên rất tích cực

Con gái mình năm nay cũng vào lớp 1 rồi, đọc đánh vần vẫn chưa rành hết, ghép những vần khó vẫn cần nhắc giúp,viết vào vở ôly thì ngay ngắn, còn viết ngoài giấy trắng thì vẫn chưa ngay ngắn chữ to chữ nhỏ. Bé cũng chịu siêng tự học, mua bộ sách lớp 1 cho bé làm quen dần, chủ yếu bé vừa học vừa chơi, trước cũng cho bé đi luyện chữ 1time nhưng chiều tan hoc bé thích đi học aerobic nên mình cho nghỉ, bé giờ thói quen là 7h là ngồi vào bàn tập viết, làm toán, hoặc vẽ khoảng 1h rồi đi ngủ
    Gia đình ko đặt áp lực quá là con vào lớp 1 phải biết cái này cái kia, cứ chuẩn bị cho bé làm quen dần thích nghi thôi:)

17. Shop_chimai08

Shop_chimai08 Thành viên tích cực

Làm được như mẹ này thì tốt quá í................

18. mecunhaman

mecunhaman Thành viên đạt chuẩn

Đây là lỗi lo của mình từ đầu năm tới giờ . Chương trình học của các bé dạo này mình thấy nặng quá. Học nhiều . không biết nên cho con học gì nữa

19. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Nhà m cũng có chuột 2008, m thực sự vẫn chưa nghĩ đến cho con học trước những gì giờ này nữa, m chỉ hay mua đồ chơi và vừa chơi vừa học cho con tự khám phá + ở lớp mẫu giáo con đc các co dạy nữa, giờ con biết hết số và chữ cái rồi, chữ in hoa thì chưa biết hết nhưng biết đc tầm gần 1/2 rồi.
    Tớ mua nhiều sách tô màu về cho con tô cho quen tay, chữ thì tớ chưa mua quyển tập tô nào cả vì chưa có tg để bảo con, sợ con cứ tự tô rồi sai đường nét sau khó chỉnh lắm, đọc m cũng ko dạy để các cô dạy con vì sợ dạy ko chuẩn.
    Sang năm tới con mới vào lớp 5 tuổi, tháng 9-2014 con mới vào lớp 1 mà, thui cứ để đến lúc con học được nửa lớp 5 tuổi thì xem con được học những gì rồi lúc đó m sẽ bảo con thêm.

20. cnst

cnst Thành viên chính thức

đọc xong mà em buồn cười quá , giống hệt thằng cu em con bà dì em , năm nay vào lớp 1 , học thì nhanh nhưng rất mải chơi ( bọn nhóc tầm này thích xem hoạt hình ) , chữ thì xấu khỏi nói , nó viết dòng nọ trèo dòng kia , bảo nhiều rồi nhưng chỉ khi nào cầm roi dọa thì mới đẹp được , nên theo em bác cứ áp dụng chiêu gõ mạnh vào bàn là nó sợ ngay , nhưng cũng nên uốn cháu dần dần , vì dù sao đến hết cấp 1 chúng nó còn đổi chữ mà :v