Con em co phai bi benh phong khong? Giup em voi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Hieu Nghi, 13/3/2006.

1. Hieu Nghi

Hieu Nghi Thành viên đạt chuẩn

Con em được 2.5 thang nhưng khi cháu ngủ hoặc khi vỗ nhẹ vào chân cháu thì 2 cánh tay của cháu bị giựt liên hồi. Mẹ chồng la rầy em vì cho rằng khi em có thai cháu đã ăn thịt bò và cháo lươn nên cháu mới bị phong. Em thì cho rằng đó là các loại thức ăn bổ dưỡng rất tốt cho thai nhi nên mới ăn. Các chị ơi, có ai biết gì về bệnh này không? Nguyên nhân tại sao? Cách chữa trị như thế nào thì giúp em với. :cry: :cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hieu Nghi
    Đang tải...

2. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Em nghĩ nếu nghi ngờ gì chị nên cho cháu đi khám BS là yên tâm nhất, em không cho rằng ăn thịt bò và lươn khi mang bầu dẫn đếu điều này đâu, lúc mang bầu em ăn rất nhiều thịt bò, lươn cũng vậy và cũng chưa nghe ai nói đến việc ăn thịt bò và lươn khi mang bầu thì bị bệnh phong cả :roll: :?:

Thế bé khi đang ngủ tay cũng bị giật à? còn nếu như mình động vào chân, tay mà có hiên tượng co thì mình nghĩ cũng chỉ đơn giản là phản xạ tự nhiên thôi chứ nhỉ? Bạn nên cho bé đi khám đi.

À bạn ấn phím F8 (thanh trên cùng) để đánh được tiếng việt nhé.

3. Hieu Nghi

Em cám ơn mẹ táo nhé! Nhưng chị ơi, hàng tháng đi khám định kỳ cho bé em đều hỏi bác sĩ về tình trạng đó của bé nhưng bác sĩ bảo không sao. Vì lúc đi khám bé lại không bị giựt như thế. Em không rõ tình trạng của bé như vậy là phải đi khám bác sĩ chuyên khoa nào chị nhỉ? Mẹ táo và các mẹ có ai biết phòng khám nào không giới thiệu giùm em với.

4. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Nếu tớ k nhầm thì mẹ Hieu Nghi ở SG, mà trong này gọi phong là nói tới gió, hoặc mắc kinh phong, động kinh, chứ k phải là bệnh phong, cùi, đâu Táo à! Chắc là bà muốn nói tới kinh phong đấy! Mà theo tớ thì k sao đâu, bé mới 2.5 tháng tức là bé mới làm quen với môi trường bên ngoài chưa lâu nên dễ bị giật mình, vì bé quen trong bụng mẹ chật hơn thì sao???Hay bạn thử chèn kỹ bé coi thế nào!

5. Hieu Nghi

Mẹ Bibo oi, đúng là em đang ở trong SG chị ạ. Bé nhà em khi mới sanh đã không chịu cho chèn và quấn 2 tay rồi. Khi quấn bé cứ ngọ nguậy rồi rút cho bằng được 2 tay ra thì mới chịu, không thì khóc òa lên. Em thấy bé hay bị giựt, thêm nữa bà nội cháu cứ cho là cháu bị phong nên rầy em mãi làm cho em càng thấy sợ hơn, không biết có ãnh hưởng đến thần kinh của cháu không. Vậy là chắc có lẽ không phải bé bị bệnh phong đâu phải không chị? Không biết tình trạng đó có tự hết không?

6. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Mẹ BiBo nói đúng đấy, do bé ra ngoài chưa quen với môi trường bên ngoài nên lúc ngủ hay bị giật mình đấy mà. Trẻ con đứa nào mà chả bị thế mấy tháng đầu. Từ từ rồi bé sẽ hết thôi.
    Còn chuyện ăn lươn, ăn bò sinh con sẽ bị phong là không đúng đâu. Bạn đừng tin như thế rồi đâm ra hoang mang, lo lằng, không tốt cho sức khỏe. Nói về lươn với thịt bò thì lúc mình có bầu SK mình chén 2 món đó suốt mà SK có bị sao đâu. Đừng lo bạn nhé!!!

7. Hieu Nghi

Cảm ơn các mẹ đã động viên em khiến em yên tâm lắm. Vì không biết nên em cứ buồn rầu vì nghĩ là lỗi của mình. Cám ơn các mẹ.

8. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Mình nghĩ bé bị giật mình đấy. Hin nhà mình cũng thế, khi ngủ mà có ai chạm nhẹ vào người, thậm chí chạm vào giường thôi bé cũng giật mình giơ cả chân, tay lên. tại hồi bé mình không chèn tay chặt cho Hin nên mới bị thế. Không sao đâu bạn ạ, ngoài 3 tháng là bé đỡ giật mình hẳn đấy.
    Còn món lươn và thịt bò thì mình là fan hâm mộ 2 món đấy hồi mang thai Hin đấy :D :D . Ăn 2 thứ đấy có nhiều sắt rất tốt cho thai ý chứ.

9. Hieu Nghi

Mẹ Hin ơi, thế khi Hin nhà mình bị giật mình, tay chân của Hin có bị giật giật như Nhím nhà em ko? Nhím nhà em cũng giơ cả tay chân lên nhưng kèm theo bị giật nhẹ liền mấy cái. Giữ tay chân bé lại thì hết.

10. HinHin

Hin có bị giật đấy. Khi hin giật mình mà mình không giữ tay bé là bị giật giật liền rồi òa khóc luôn, tội lắm. Thậm chí lúc ngủ mẹ ôm mà mẹ chỉ nới lỏng tay ra thôi là cũng giật. Bà ngoại toàn mắng mình vì không chịu chèn tay cho con nên con mới bị thế. Chắc bé nhà bạn do không chịu chèn tay nên cũng bị thế đấy. Nếu con bạn là con gái thì càng hay bị giật mình, con gái thần kinh yếu hơn mà. Không sao đâu bạn ạ, ngoài 3 tháng bé sẽ đỡ đấy. Khi bé ngủ bạn lấy gối chặn bằng vỏ đỗ (cho nặng) chặn cho bé, bé cũng đỡ giật mình hơn.

11. Hieu Nghi

:D :D hihi cám ơn mẹ Hin. Thế là em đã hết lo hẳn rùi. Hóa ra nó không trầm trọng như em tưởng. Hin nhà mình lớn hơn Nhím nhà em nên đã hết giật mình rồi phải không mẹ Hin? Thế là em hoàn toàn yên tâm. Cám ơn mẹ Hin nhé! Mà chị ơi, vỏ đỗ mình mua ở đâu chị nhỉ?

12. HinHin

Bạn ra các hàng bán đồ baby ý, cứ hỏi mua gối chặn bằng vỏ đỗ. Còn mình mua ở cửa hàng Hà Diện ở Lãn Ông.

13. Hieu Nghi

Em cám ơn mẹ Hin.

14. Nhim xu con

Nhim xu con

Bé nhà mình cũng tên Nhím này, là bé gái nữa đấy nha. Có bạn rùi nhỉ?
    Bạn ơi theo mình thì Nhím Con ko sao đâu. Bé còn nhỏ, thần kinh yếu nên dễ bị tác động của môi trường bên ngoài ý mà. Nhím nhà mình lúc hơn 2 tháng cũng bị giật giật như vậy đấy, nằm 1 lúc tự nhiên chân giật giật liên hồi (mình cứ tưởng bé nhột), mình cũng sợ lắm nhưng một thời gian sau bé hết hằn. Bạn đừng lo lắng mà ko tốt cho cả mẹ lẫn con nha. BN bé nói vậy ko khoa học lắm nhỉ :roll: Thịt bò rất tốt mà :wink: Bạn cứ yên tâm mà chăm bé nha.

15. Nhim xu con

Nhim xu con

Bạn ơi theo mình thì Nhím Con ko sao đâu. Bé còn nhỏ, thần kinh yếu nên dễ bị tác động của môi trường bên ngoài ý mà. Nhím nhà mình lúc hơn 2 tháng cũng bị giật giật như vậy đấy, nằm 1 lúc tự nhiên chân giật giật liên hồi (mình cứ tưởng bé nhột), mình cũng sợ lắm nhưng một thời gian sau bé hết hằn. Bạn đừng lo lắng mà ko tốt cho cả mẹ lẫn con nha. BN bé nói vậy ko khoa học lắm nhỉ :roll: Thịt bò rất tốt mà :wink: Bạn cứ yên tâm mà chăm bé nha.

16. Nhim xu con

Nhim xu con

17. Hieu Nghi

:p :lol: hihi Nhím nhà em cũng là bé gái nè mẹ Nhím xù ơi. Nhím con được các mẹ quan tâm sướng nhá. Cám ơn các mẹ nhiều lắm. Chúc các mẹ vui khỏe, các con hay ăn chóng lớn.
    À, các mẹ ơi, có mẹ nào nuôi con khi đặt bé ngủ hay xoay đầu bé qua 1 bên cho đầu bé tròn không bị dẹp không?

18. Nhim xu con

Nhim xu con

Có Nhím luôn! Luc sinh ra cái đầu nhọn nhọn ko nằm ngửa được, thêm cái mặt bèn bẹt nặng nên cứ nằm nghiêng 1 bên. Thế mà đầu nó hơi bẹp ngay, may mà phát hiện sớm nên mình kê cho đầu nằm chính giữa. Hơn 1 tháng thì cho nằm gối lõm đầu. Hí hí bây giờ thì tròn lắm rồi, con gái đầu méo sau này cột tóc ko đẹp nhỉ? Nhím nhà bạn dưới 1 tháng thì nằm khăn rồi gấp 2 mí khăn cho cao để đầu nằm chính giữa, lớn tí thì mua gối lõm loại mềm. Thường xuyên trở đầu cho bé ko thì bẹp đầu nha.

19. Hieu Nghi

Thế ra mẹ Nhím xù đã cho Nhím nằm gối lõm rồi à? Đầu bé Nhím nhà em dài mà lại còn bị móp 1 bên nữa chứ do mẹ cháu ko để ý nên cháu nằm về 1 bên. Xấu lắm các mẹ ơi. Bi giờ ko biết làm cách nào? Trộm vía sao con của các mẹ xinh xắn đáng yêu thế nhỉ?