Con em gần 2 tuổi rồi mà chưa biết nói các mẹ ơi! Giúp em với...

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi daiminhtinh77, 24/4/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. daiminhtinh77

daiminhtinh77 Bắt đầu tích cực

Thấy con người ta mới hơn một tuổi mà nói sỏi quá chừng luôn.. Còn con em gần 2 tuổi rồi mà cứ bi bô có vài từ hà! Có phải con em chậm phát triển ngôn ngữ không? Các mẹ nào có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp e với ạ! E có cần đưa con đi khám không? : (

Xem thêm các chủ đề tạo bởi daiminhtinh77
    Đang tải...

2. EMBEBE

EMBEBE Bắt đầu tích cực

Ðề: Con em gần 2 tuổi rồi mà chưa biết nói các mẹ ơi! Giúp em với...

Mẹ nó làm gì mà cuống lên thế, không lo đâu, bé mới gần 2 tuổi thôi mà. Con nhà mình hồi gần 3 tuổi cũng mới chỉ nói được rất ít, bj 3 tuổi rưỡi rồi nói nhiều bố mẹ đau cả đầu luôn. Mình thấy nhanh chậm gì thì cũng tầm hơn 3 tuổi là ngôn ngữ của bé sẽ bùng nổ thôi.
    Mẹ nó chịu khó nói chuyện với con nè, thường xuyên cho bé đi chơi giao lưu với các bạn cũng như các anh chị lớn tuổi hơn, bọn nó học nhau nhanh lắm.

mecubi14 thích bài này.
  3. trang1912

trang1912 B e e & Soc

Bé gái lớn nhà mình tầm ngoài 18 tháng mình cũng sốt ruột lắm, con chỉ nói vài từ thôi (con đi học từ 15 tháng), thế mà đến gần 2 tuổi thì tự dưng nói nhiều thế (nhức hết cả đầu ý, hihi)
    Giờ thằng bé nhà mình 20 tháng rồi mà vẫn chỉ vài từ (ạ, ị, à, ăn), đôi khi nói "bố" thì thành "ố', "mẹ" thì "ẹ", nói chung được có vài từ thôi mà chả rõ ràng gì cả, cũng sốt ruột nhưng hy vọng đến tầm 2 tuổi thì con nói một lèo giống chị con

4. chích chích

chích chích Thành viên chính thức

Con mình 25 tháng chỉ nói được "bà" và thi thoảng vài từ đơn bột phát thôi, hichic. Mình cũng sốt ruột quá. OB cháu thì cứ bảo nghi bị tự kỷ, nhưng cháu giao tiếp tốt, tình cảm, nói chung mình thấy ko có gì bất thường ngoài chậm nói, mà chậm nói thì một số cái về nhận thức cũng chậm hơn các bạn. Có nên cho con đi khám không các mẹ?

5. bich1983

bich1983 Bắt đầu tích cực

Mình thấy các mẹ nào có con chậm nói đề do bé ít giao tiếp với xung quanh mà thôi, các mẹ nên dành thời gian tâm sự cùng con... Đưa con đi gặp gỡ bạn bè, đến các cuộc họp mặt, giúp trẻ tiếp xúc nhiều với ngôn ngữ,.. khi trẻ nghe được và dạn dĩ.. trẻ sẽ bắt chước theo... trẻ con như tờ giấy trắng, phải cho trẻ cảm nhận và tiếp xúc nhiều mới hình thành ngôn ngữ nói trong đầu được.. Các mẹ đừng lo lắng quá!

6. hangia

hangia Thành viên chính thức

Con mình cũng gần 3 tuổi mới biết nói rành,... lúc trước mình nghi bé bị tật ở tai nên có cho con đi khám tai - mũi - họng.. nhưng không phát hiện bất thường gì.. Nên bác sĩ bảo chắc do con chậm phát triển ngôn ngữ vì thiếu dinh dưỡng tác động lên não bộ.. bác sĩ kê cho bé 1 loại thuốc bổ gì đấy uống trong 1 tuần,.. Tuy nhiên, ông ấy dặn tốt nhất nên bổ sung DHA có trong thực phẩm như hải sản, sữa công thức,..v..v.. cho bé.. không nên lạm dụng thuốc bổ đấy!

7. trang1980

trang1980 Thành viên chính thức

Ngay từ khi bé mình được 4 tháng tuổi, tuần nào 2 vợ chồng cũng đưa bé ra công viên chơi,.. chỉ cho con xem các anh chị đang vui đùa và cho con gặp gỡ nhiều người xung quanh, bé thích thú khi nhìn sự vật và u ơ.. trả lời nhiều câu hỏi của mọi người... dần dà bé nói chuyện thành tiếng luôn đấy! Tuy nhiên, như bé lớn nhà mình biết đi trước biết nói và dường như con có chiều hướng sống nội tâm nhiều hơn, nên hơn 2 tuổi con nói nói rành rọt.. còn bé sau nhà mình hướng ngoại nên chỉ mới 8 tháng là biết kêu ba, gọi mẹ và trả lời bằng ngôn ngữ cơ thể với ba mẹ rồi! Vì thế khi bé chỉ mới 15 tháng là biết nói rất nhiều từ ngữ đấy!

Nói chung là các mẹ đừng nên lo lắng quá, có khi con là người sống nội tâm thì sao? chúng ta có thể giúp con bằng cách khơi gợi cho con mở lòng và giúp con thường xuyên có cơ hội giao tiếp với thế giới bên ngoài.. một khi con chịu khám phá thì con sẽ mau biết nói mà thôi! Chúc các mẹ thành công!

8. ngan101985

ngan101985 Thành viên mới

Phát triển khả năng nói là tổng hợp của khả năng bẩm sinh và nuôi dạy. Gene có thể tham gia vào việc trẻ nói sớm hay muộn. Tuy nhiên, nó phụ thuộc rất nhiều vào việc nuôi dạy. Con bạn có được kích thích nói đúng mức ở nhà hay ở nhà trẻ không? Con có cơ hội trò chuyện nhiều với ba mẹ không?
    Bạn hãy dành thật nhiều thời gian trò chuyện với con nhiều nhe.

9. besu1990

besu1990 Thành viên mới

Bạn thử tận dụng mọi tình huống hàng ngày để khuyến khích trẻ nói và bộc lộ ngôn ngữ. Mặt khác, bạn cũng nói liên tục nếu có thể. Chẳng hạn, gọi tên thức ăn khi ở trong quầy hàng, giải thích bạn đang làm gì khi bạn đang nấu hoặc lau nhà, chỉ các vật ở quanh nhà, và khi đưa bé lên xe, chỉ các âm thanh mà bạn nghe thấy. Đặt câu hỏi và lắng nghe bé trả lời.
    Để phát triển vốn ngôn ngữ cho trẻ bố mẹ cần quan tâm và dành thời gian cho trẻ, tạo ra môi trường sống vui vẻ, trò chuyện thường xuyên với bé. Khích lệ trẻ tự nói dù chỉ là một vài tiếng bập bè với trẻ tập nói.

10. titi2011

titi2011 Thành viên mới

Bạn cũng đừng lo lắng quá đới với các trường hợp trẻ chậm nói đơn thuần, khi đã phát hiện ra bạn cần tập trung quan tâm tới trẻ, dành nhiều thời gian trò chuyện với con, đọc truyện thiếu nhi, cổ tích cho trẻ nghe. Dần dần trong khi đọc có lồng vào những câu hỏi kích thích trẻ tập nói nhiều câu.Nếu mà con bạn vẫn không tiến triển tốt thì có thể đến bác sĩ để biết nguyên nhân trẻ chậm nói

11. daiminhtinh77

daiminhtinh77 Bắt đầu tích cực

Mình phải cuống lên như thế là vì mình tính 2 tháng nữa cho con đi mẫu giáo nè! Mà bé không biết biểu đạt qua lời nói thì làm sao cô giáo hiểu con muốn gì? Có khi mắc tè cũng không nói để cô đưa vào toilet và dễ bị tè dầm lắm... Hix... Xóm mình thì chỉ có bé nhà mình là nhỏ nhất, hàng xóm không có con nhỏ, toàn các anh chị lớn, các ngày thường thì chúng đi học hết, bé ở nhà chơi có 1 mình hà.. Mình thì lu bu việc nhà, không có thời gian nói chuyện nhiều với con! Hix...

12. hangia

hangia Thành viên chính thức

Có khi nào con thiếu DHA không nhỉ? :-k Mình nghe nói DHA là chất kích thích trí não phát triển tốt, nhất là kích thích phát triển hệ thần kinh trung ương, trong đó có các giác quan, ngôn ngữ, ..v..v.. Bé hấp thụ đủ DHA sẽ nhạy bén trong nghe nhìn và có khả năng học hỏi cao đấy! Mẹ ấy xem lại khẩu phần ăn của con xem bé đã hấp thu đủ DHA và các khoáng chất khác chưa nhé!

13. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Con gái mình gần 2 tuổi thì nói đâu ra đó, câu cú rõ ràng, còn con trai lúc gần 2 tuổi cũng chả biết nói gì, mình cũng sốt ruột lắm nhưng giờ thì nói nhiều rồi.

14. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà em 2,5 tuổi mới biết nói. Cả nhà bảo tự kỷ. Cũng lo. Nhưng giờ thì trộm vía con, nói đến nhức cả đầu. Nên mẹ nó đừng lo lắng quá. Cứ thử phản xạ nghe của con xem sao (vì mọi người bảo không điếc thì thể câm được), và mẹ nó cho con ra ngoài chơi với bọn trẻ xung quanh nhiều vào, như thế rồi đến lúc nó mà nói là bắn như súng liên thanh ấy. Khi chưa nói, bé quan sát đến lúc nói được là nói hết những gì quan sát (con nhà em đấy ạ).

15. thu1982

thu1982 Thành viên tập sự

Con chậm biết nói là nỗi lo lắng của biết bao bố me. Bởi biểu hiện chậm biết nói có liên quan đến sự chậm trẻ của các quá trình phát triển khác như các kĩ năng giao tiếp thể chất và xã hội.Nếu như vấn đề của bé nhà bạn thực sự nghiêm trọng thì sẽ cần một cuộc điều tra kĩ càng hơn. Lúc này bạn cần phải cho bé đi khám lâm sàng, nhờ đến sự giúp đỡ của các chuyện gia bao gồm: Bác sĩ đa khoa, âm ngữ trị liệu, nhà thính học, nhà tâm lý học và chuyên gia trị liệu.

16. ngoc199012

ngoc199012 Thành viên tập sự

Cho dù bé nhà bạn chậm biết nói là do nguyên nhân từ môi trường hay thể chất thì bạn vẫn có thể điều trị cho bé hay tại nhà hoặc khi đi ra ngoài.Dành nhiều thời gian để nói chuyện, đọc và hát cho con nghe nhiều nhất có thể để tăng vốn từ cho trẻ. Điều này sẽ giúp trẻ tự tin hơn – đây cũng là một yếu tố quan trọng trong hoạt động giao tiếp

17. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Nếu bé vẫn giao tiếp bình thường (bằng ngôn ngữ cơ thể) thì bạn đừng lo, từ từ bé sẽ nói nhiều thôi. Bạn dành thời gian nói chuyện nhiều với con bé sẽ học nhanh hơn. Con nhà mình lúc bé thích xem con thạch sùng, cứ ăn cháo là bà với mẹ phải gọi bạn thạch sùng, thế là từ đầu tiên bé biết nói là "thạch sùng" chứ ko phải ông bà bố mẹ gì. :)

18. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

mẹ nó cứ từ từ. E nghe kinh nghiệm dân gian là ăn cắp 1 con cá rồi tát vào mồm con, với cả thấy ai đang ăn j ngoài đường thì cướp về cho con ăn :D đương nhiên là fải có 1 người nhà nữa đy cùng để nói cho những nạn nhân ấy hiểu :D mẹ nó cứ hỏi các cụ mà xem. Con e chồng e thấy kể hồi hơn 3 tuổi cũng chưa biết nói, cũng fải đy ăn cắp con cá tát vào mồm đấy, bgiờ thì lại chỉ muốn nó câm ^^ cứ như kiểu cô nàng nói bù ấy

19. minh9038

minh9038 Thành viên tập sự

Chào mẹ daiminhtinh77 cho mình hỏi mẹ ấy điều này, ngay bé bạn có cho bé ngậm núm vú giả không? vì mình có nghe nói là em bé mà thường xuyên ngậm núm vú giả thì không tốt cho em bé về sau này, vì nó sẽ làm sơ cứng các cơ hàm, phần lưỡi ít hoạt động khiến trẻ phát âm không tốt.

20. tanminh

tanminh Thành viên tập sự

Mình đồng quan điểm với mẹ bich1983 bè!! Còn ở nhà mình hay khuyến khích con hát. Dù con hát những bài hát có ca từ chưa được rõ ràng thì mình vẫn động viên và cổ vũ con và dạy con cách nói: “Cảm ơn, xin chào, tạm biệt…” một cách thường xuyên trong những tình huống cụ thể.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.