Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi angiang1205, 7/10/2012.

Tags:
  1. phuongedu

phuongedu

Ðề: Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Thương bé thé, mà nhi đã ko phát hiện ra căn nguyên của bệnh thì cũng lạ nhỉ, Mong sang năm mới điều may mắn sẽ đến với mẹ con chủ top nhé.

Đang tải...

2. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

mong cho bé nhanh khỏi thật tội cho cháu quá

angiang1205 thích bài này.
  3. bome1trai1gai

bome1trai1gai

Trước tiên là chia sẻ với em
    Con ốm 1 ngày mẹ đã thương rồi, nói chi là cứ bị đi bị lại như thế
    chị kể cho em nghe chuyện thằng ku nhà chị
    nhỡ đâu lại tìm đc 1 chút hi vọng mong manh nào thì sao
    cuối năm 2009, lúc đó chị mới chuyển CQ mới, sếp chị khó tính lắm, chị lại hay đi công tác miền trung miền nam suốt nên con ở nhà với bà nhiều hơn với mẹ
    mẹ chị thì cháu đầu, chị cũng con đầu nên ko có kinh nghiệm
    nó bị sốt liên tục hơn 1 tháng, đi khám hết phòng khám nọ đến phòng khám kia, vào cả viện Nhi
    BS Hoà - trưởng khoa khám bệnh - chuẩn đoán là con chị bị viêm phổi
    cứ uống thuốc vào thì hạ sốt và chơi, hết thuốc lại sốt li bì
    hôm ấy chị cho nó vào phòng khám BS Chương ở Trần Huy Liệu, đang truyền thì bị sốc thuốc lên não, ko hiểu họ cho thuốc gì nữa :(
    thế là chuyển 1 mạch vào Xanh pôn
    hôm ấy nhà chị cũng may là có 2 trong 3 BS giỏi nhất của khoa Tăng cường nhi ở đó trực nên họ cấp cứu cho con chị
    rồi BS trưởng khoa cũng xuất hiện ngay hôm đó để chuẩn đoán bệnh vì xem phim chụp phổi của BV Nhi thì thấy phổi sạch (đến giờ chị vẫn nguyền rủa bà BS Hoà)
    họ quyết định chọc dịch lấy tuỷ để xét nghiệm thì mới tìm ra bệnh của nó - Viêm màng não mủ
    chính chị là người vào giữ tay chân thằng ku nhà chị
    ai đã từng chứng kiến cảnh con mình lên cơn co giật như động kinh mới hiểu là đau như thế nào em ạ
    hôm đầu tiên nhập viện, BS bảo "chuẩn bị đất để chôn" cơ mà :(
    nó lại là đít nhôm nữa, hiccc.
    tức là thời gian ủ bệnh của con chị quá lâu, bình thường 2 tuần là đã nguy kịch rồi, đằng này con chị bị hơn 1 tháng mới phát hiện ra bệnh
    trong 1000 trẻ em ở VN thì có 2 đứa bị và rơi vào con nhà chị
    nói thực là 2 VC chị có hi vọng rất ít vì bệnh này vô cùng nguy hiểm, thậm chí để lại di chứng
    nhưng có thể do số nó may mắn, có 3 cái may
    - BS giỏi: 1 trưởng khoa, 1 phó khoa và 1 BS có tên tuổi trong khoa Tăng cường Nhi nữa (BS này 2 ngày hôm sau mới biết là người quen :p)
    - Có BS quen trong khoa Nhi
    - Dùng thuốc tốt: Trung bình tiền thuốc 1 ngày của cháu là từ 3-5 triệu/ngày x 8 tiếng tiêm thuốc/ngày. Cứ về phòng nghỉ đc chừng 2-3 tiếng là lại bị gọi đi tiêm. Có hôm tiêm đến 2h sáng về phòng ngủ rồi 5h sáng lại bị gọi dậy đi tiêm :(
    - Số phận: tên con trai chị là Phúc Đức. Đến giờ vẫn rất nhiều BS, y tá trong khoa đó vẫn nhớ con chị vì trường hợp sống xót hi hữu. 2 tháng sau nhà chị quay lại khám định kì, các BS bảo lại xuất hiện thêm 1 trường hợp như con nhà chị nhưng ko cứu đc (là do nhà thằng bé đó ko có tiền dùng thuốc tốt và ko có người quen. hiccc)
    Cho đến bây giờ là tròn 3 năm sau ngày cháu bị, cháu vẫn sinh hoạt, học tập bình thường, thậm chí còn đc cô giáo dạy thêm Toán đánh giá vào bậc nhất nhì của lớp
    trộm vía học tiếng Anh khá giỏi, tiếp thu nhanh :D
    em đã từng cho con đến khám ở Khoa Nhi - Bv Xanh pôn, đó là khoa Nhi tổng hợp
    còn khoa Tăng cường Nhi là nơi chuyên khám và điều trị những bệnh hiểm nghèo
    hay là em thử đưa con đến gặp BS Trung - phó khoa Tăng cường Nhi - người đã tìm ra bệnh và cứu con chị để có thêm hi vọng em à
    nếu cần, chị sẽ cho em sđt của BS Trung
    cầu mong cho con sớm khỏi bệnh

Sửa lần cuối: 3/1/2013
  4. tammao86

tammao86 Thành viên mới

em chia sẻ với chị xem có giúp đc gì cho chị k nhé. Nhóc nhà em hôm vừa rồi bị viêm phế quản phải nằm viện mất gần 1 tuần (bé nằm ở khoa nhi bệnh viện 103). Cùng phòng có một bé trai đang học lớp 4 cũng bị viêm tụy. Nhà bé này cũng và nhà e cũng biết nhau sơ sơ nên trong thời gian ở viện e cũng hay chuyện trò với mẹ bé. Bé cũng bị viêm tụy không xác định đc nguyên nhân, mỗi lần bị là men tụy lên cao, đau bụng, còn nôn hay sốt e k rõ lắm. Bé ấy đau mà cứ chổng mông lên trời ấy. E thấy bé ấy cũng k ăn gì chỉ truyền như chị nói ấy, gần 1 tuần liền như thế sau thì đc ăn cháo trắng với đg. Em hỏi mẹ bé thì chị ấy bảo bé bị viêm tuy k rõ nguyên nhân nên thỉnh thoảng cháu bị lần này cháu kiêng tốt nên 13 tháng cháu mới bị lại. Đợt này bme bé về quê nên bé ăn uống k kiêng đc nên cháu bị. về chữa chị thì e k rõ là thế nào nhưng chị thử tìm hiểu chế độ ăn uống cho cháu xem, trước mắt cũng tránh để cháu cứ ra vào viện liên tục như thế, xót con lắm chị à

5. angiang1205

angiang1205 Thành viên tích cực

Cảm ơn 2 mẹ nhiều nhé. Thời điểm khó khăn nhất cũng qua rồi. Bây giờ nhà mình đang cố gắng thay đổi chế độ ăn thể phù hợp hơn với cháu. Hy vọng sang năm mới may mắn sẽ đến với con và với tất cả mọi người.

6. angiang1205

Ðề: Re: Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Hic hic. Đọc trường hợp ku nhà chị mà em thót tim đấy. Em mà rơi vào tình cảnh đó thì em chả bít sẽ phải làm sao nữa. May quá con không sao, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với con.
    Nghe việc học hành của con hiện tại mà em cũng mừng cho chị. Bé nhà mình năm nay lớp mấy rồi hả chị?
    Thật ra việc nắm bệnh tình của con và làm việc với bác sĩ thì xã nhà em lo hết, em chỉ là đứng cạnh để nghe thôi. Xã kêu đàn bà ko biết nhiều. Hờ hờ. Được cái xã nhà em cũng hay lên mạng tìm hiểu bệnh và nguyên nhân của bệnh lắm. Ham học hỏi, tìm hiểu và tiếp thu nhanh, dân nghiên cứu khoa học mừ. Xã em cũng đã nói chuyện với các bác sĩ rồi chị ah. Đúng là không bác sĩ nào tìm ra nguyên nhân cả, bác sĩ chỉ nói là do cơ địa của từng người thôi.
    Nhà em đang chờ kết quả xét nghiệm từ bên Nhật về xem thế nào. Tuần tới trời đỡ lạnh thì sẽ đưa con sang để xét nghiệm máu lại và hỏi kết quả xét nghiệm bên Nhật.
    Chị pm cho em số điện thoại bác sĩ Trung chị nhé. Cảm ơn chị nhiều ah.
    (Thủi thui cái mồm) nếu lần sau con có bị đau thì để em còn biết đường tính ah. Có cần nói là người quen của chị ko nhỉ? Hi hi
    Mà đợt vừa rồi nhà em ko đưa con vào viện đâu, qua nhà bác sĩ trong khoa Tiêu hóa lấy nước truyền với kháng sinh rồi về nhà tự truyền, tự tiêm. Bố nó làm hết đấy. Nhà có cô em họ làm y tá nên cô lấy ven hộ, còn việc tiêm thì cô hướng dẫn cho 1-2 lần, sau đó xã tự làm.
    Sau khi tiêm và truyền 2 hôm con đã hết đau và đòi ăn rồi (trộm vía con). Nhưng nhà em vẫn duy trì tiêm kháng sinh đủ 5 ngày. Đến hôm nay là hết 5 ngày đây.
    Em cũng chả biết phải làm gì vào lúc này nữa, cứ nhìn con mà thấy đau lòng.
    Bây giờ thì chơi đùa đấy, rồi chả biết bao giờ lại đau nữa.
    Chỉ biết cầu mong những điều tốt đẹp và may mắn sẽ đến với con thôi

7. angiang1205

Cảm ơn em đã hỏi thăm cháu nhé.
    Chị cũng biết là bị viêm tụy thì cần chú ý chế độ ăn uống, ko được ăn nhiều chất đạm.
    Từ ngày cháu đi viện đến giờ, chị đã cho cháu nghỉ ở nhà, ko đến lớp học nữa. Các bữa ăn hoàn toàn đảm bảo nhiều rau, chất xơ và ít đạm. Vì có bà nội ở nhà mà. Nhưng mà cháu vẫn bị tái phát 1 tháng 1 lần.
    Tháng 10 con vào Viện 3 tuần, cuối tháng 10 ra viện thì vẫn duy trì chế độ ăn uống như thế và đến ngày 28 tháng 12 thì con bị đau lại. Hôm trước thì bị phân sống.
    Chế độ ăn uống đã cố gắng lắm rồi mà vẫn bị nên mới nói là do cơ địa của từng bé. Híc híc
    Đợt trước vào Viện, cùng phòng có 1 bé gái năm nay 8 tuổi cũng bị viêm tụy. Bé phát hiện bệnh năm 6 tuổi, điều trị 1 đợt xong đến năm 8 tuổi mới bị lại lần 2. Lúc vào men tụy cao lắm, 2500, trong khi ku nhà chị men tụy chỉ là 330 thôi. Lần nào cũng chỉ vượt ngưỡng 220 chừng đó thôi chứ không lên cao hẳn như các bệnh nhân khác. Nên các bác sĩ cũng khó khăn trong việc tìm nguyên nhân của việc lặp lại.
    Bây giờ chị đang chờ kết quả của xét nghiệm máu bên Nhật và hy vọng vào điệu kì diệu sẽ đến với con.
    Cảm ơn em nhiều vì đã chia sẻ với chị nhé. :)

8. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

chúc con bạn mau hết bệnh, cả nhà lại vui cùng nhau đón Tết nhé

9. angiang1205

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Chúc bạn và gia đình luôn mạnh khỏe. :)

10. mecutivacutit

mecutivacutit Thành viên kỳ cựu

Chào em. Lâu lâu rồi mới đọc lại topic của em. Bé vẫn chưa có kết quả bệnh à???
    Chúc bé nhà em khỏe. Bé mấy tuổi rồi??????

11. angiang1205

Hi, chào chị.
    Theo như lần cuối vào viện là tháng 10 thì các bác sĩ vẫn kết luận là viêm tụy chị ah.
    Sau đợt nằm viện 3 tuần vào tháng 10 đó thì lần này về nhà em cố gắng duy trì chế độ ăn uống cực ít đạm cho con và kéo dài được 2 tháng. Đến cuối tháng 12 thì con bắt đầu đau trở lại.
    Nhưng vì là đợt nghỉ lễ dài nên em ko cho cháu vào bệnh viện mà mua thuốc theo phác đồ điều trị của bệnh viện chữa viêm tụy rồi về nhà tiêm và truyền nước cho con. Sau khi tiêm và truyền 2 ngày thì con hết đau.
    Đến giờ vẫn chưa có kết quả xét nghiệm máu bên Nhật, để sang tuần đưa con sang xét nghiệm lại máu rồi hỏi lại luôn.
    Bé nhà em hơn gần 4 tuổi rưỡi rồi, cháu sinh tháng 8 năm 2008. Còi dí như cái kẹo í. Nặng 16,5kg cao 97cm. Hic hic

12. elizabettt

elizabettt Thành viên sắp chính thức

B oi b thu dua be den bv Tri Duc o dg Le Duan ,<gan ks niko i>kham xem ntn.o day toan Giao Su,Bs gioi chuyen khoa dau nganh .b thu tim hieu xem nhe,minh doc ma thay xot xa cho be,chia se cung b va mong be som binh phuc

13. angiang1205

Cảm ơn bạn đã quan tâm và chia sẻ với gia đình mình nhé.
    Hiện tại mình vẫn đang điều trị theo phác đồ của bệnh viện Nhi và đang đợi kết quả xét nghiệm máu từ Nhật. Nếu trong thời gian tới con vẫn ko có gì tiến triển thì mình sẽ chú ý đến gợi ý của bạn. Mình đã đánh dấu và sổ đây rồi. Cảm ơn bạn nhé! :)

14. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mình chỉ biết chúc bé mau khỏe, và có phác đồ điều trị dứt điểm bệnh cho bé

15. angiang1205

Mình cảm ơn mẹ nó nhé. Năm mới mình cũng đang hy vọng điều tốt đẹp và may mắn sẽ đến với con.
    Được các mẹ chia sẻ mình cũng thấy đỡ nhiều lắm. :)

16. me_soul

me_soul Thành viên tích cực

Chia sẻ với nhà mẹ và bé.
    Mình biết một bé gái ở tận Nghệ An ra viện Nhi chữa bệnh về máu, các bác sĩ cũng nghi ngờ giống bệnh của bé nhà bạn. Nhưng ở tận quê ra đây chữa bệnh, tiền ăn không đủ nên khôgn có điều kiện chụp CT. Các bác sĩ viện Nhi giúp đỡ nhiều lắm, cũng chỉ thuốc uống (không phải loại tốt nhất) theo đơn thôi. Nhưng giờ bé khỏe lại rồi. Cứ 6 tháng lại ra HN kiểm tra 1 lần. Đã 2 kỳ kiểm tra lại rồi, kết quả OK lắm.
    Bệnh của bé nhà mẹ nó sẽ khỏi thôi, mẹ và gia đình tin tưởng thế nhé, và cứ vào điều trị của các bác sỹ nhé.

17. angiang1205

Ơ, sao lại ra chữa bệnh về máu lại ra bệnh viêm tụy hả mẹ nó? Viêm tụy thuộc khoa Tiêu hóa mà.
    Nhưng nói chung là bệnh tật thì đúng là chả hiểu được nguyên nhân í.
    Đúng là chụp CT đắt thật. Con mình 2 lần chụp CT ở Việt Đức và Nhi rồi, may mà cả 2 lần đều là bảo hiểm nên ko mất tiền. Ko thì cũng méo mặt. Gần 3 triệu 1 lần chụp cơ mà. :(
    Trộm vía em bé đó đã khỏe lại. Mình nghe cũng mừng và đang mong cho cu con nhà mình cũng khỏe lại đây.
    Hôm nay có kết quả thử nước tiểu bên Nhật gửi về rồi, âm tính. Còn máu thì chưa có. Hic hic. Sốt ruột quá.
    Cầu mong mọi điều tốt đẹp sẽ đến.
    Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ với mình nhé. :)

18. anhmy

anhmy Bắt đầu tích cực

Xin chia sẻ với bạn và bé. Chúc cho bé nhà bạn mau lành bệnh.

19. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

. Khổ thân bé, nghe sót ruột quá, bé nhà bạn mình 4 tuổi cũng cân nặng và chiều cao như bé nhà bạn nhưng là con gái, mình ko có kinh nghiệm về bệnh này nhưng cầu mong cho bé mau khoẻ cho bố mẹ yên tâm, chúc bé gặp thầy gặp thuốc hợp thầy hợp thuốc và mau chóng khỏi bệnh

20. angiang1205

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. 2mc nhà mình đang cố gắng lắm đây. Hì hì