Con Không Thấy Là Mẹ Đang Nói Chuyện Điện Thoại Sao?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Tuấn- Miền Đông Anh, 2/6/2017.

1. Tuấn- Miền Đông Anh

Tuấn- Miền Đông Anh Thành viên sắp chính thức

Bạn đang nói chuyện điện thoại, hay đang gội đầu,... thì cô con gái 4 tuổi và cậu con trai 6 tuổi cứ gọi to: " mẹ ơi cái kéo ở đâu nhỉ, mẹ ơi cho con xem phim hoạt hình,... Bạn đã dặn các con hàng ngàn lần rồi là đừng có quấy rầy khi mẹ đang nói chuyện điện thoại. Vậy mà dường như bé chẳng bao giờ nhớ nổi cả. Bạn làm thế nào bây giờ ?

Hãy thử trò chơi "2 việc 1 lúc" xem thế nào nhé. Bạn có thể chơi cùng các bé khi ăn tối, xem ti vi, hay chơi đồ chơi, ví dụ: lúc con hứng thú khi chơi đồ chơi chẳng hạn, hãy bảo con: " Giờ 2 mẹ con ta chơi trò "2 việc 1 lúc" nhé. Mẹ có thể vừa vỗ tay vừa giậm chân cùng một lúc. Con có thể làm được hai việc gì cùng lúc nào? Con trẻ có thể trả lời đại loại như: "Con vừa đi vừa nhai kẹo cao su", "vừa hát vừa nhảy ah",..

Bạn nói tiếp: "Mẹ không thể vừa đứng vừa ngồi cùng 1 lúc được". Còn con, con không thể làm 2 việc gì cùng 1 lúc nào? Trẻ có thể nói: "Con không thể vừa bịt mũi vừa thở được ah", "Con không thể vừa hát vừa uống nước ah",..

Hãy chơi trò "2 việc 1 lúc" thật nhiều lần cho trẻ thấu hiểu. Lần tới, khi mẹ đang nói chuyện điện thoại mà con quấy rầy thì chỉ cần hỏi con: "Con trai, mẹ có thể vừa nói chuyện với con vừa nghe điện thoại được không?" Nhớ ra trò chơi, cậu con trai mỉm cười. Lúc đó, mẹ có thể nói thêm: "Con có nghĩ ra việc gì khác để làm trong lúc này không?", bé trả lời: "Con đi xem ti vi ah".

Chúc cả gia đình luôn vui vẻ và hạnh phúc..

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tuấn- Miền Đông Anh
    Đang tải...

2. LanHuongtb98

LanHuongtb98 Bắt đầu tích cực

mỗi sự việc cần phải dịu dàng, lắng nghe con thì bé sẽ ngoan hơn, nếu bực quá mà quát bé thì sẽ ảnh hưởng ko tốt cho bé con đâu

Tuấn- Miền Đông Anh thích bài này.
  3. MeBaoLan

MeBaoLan Thành viên rất tích cực

giống y bé nhà mình, cứ thấy mẹ nói chuyện điện thoại là lại nói to hoặc lôi kéo mẹ làm việc này việc kia cho con, ko được thì mè nheo, bực mình lắm y

4. Tuấn- Miền Đông Anh

Đúng là như thế, chăm con trẻ chúng ta có thể học được tính kiên nhẫn phải không bạn?

5. Tuấn- Miền Đông Anh

Bạn thử tập chơi trò: "2 việc 1 lúc" xem bé có tiến bộ ko nhé, mình đang dạy bé nhà mình 3.5 tuổi, khá ok..

6. MeBaoLan

MeBaoLan Thành viên rất tích cực

bé nhà mình cũng 3,5 tuổi, độ tuổi này toàn thế hay sao ý, mình thấy mấy bà mẹ cùng lớp với con cũng than thở vậy. Để áp dụng biện pháp 2 việc 1 lúc của b xem thế nào, thanks b

7. Tuấn- Miền Đông Anh

Chúc bạn thành công, chúc gia đình cuối tuần vui vẻ,..