Cần giúp: con ko chịu đi học

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi kix, 2/11/2012.

1. kix

kix Thành viên mới

mấy mẹ ơi, em có 1 nhóc 3 tuổi đang học mẫu giáo nhưng mà ngày nào đi học cũng là cả một cực hình với hai mẹ con. Sáng nào cháu cũng khóc lóc vùng vằng 1 lúc mới chịu đi học, lúc đầu thì tưởng 1 thời gian thì sẽ hết nhưng đến giờ đã 5 tháng rồi mà cháu nó vẫn vậy. có mẹ nào hiến kế giúp em với!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kix
    Đang tải...

2. mẹ thương đen

mẹ thương đen kunkun510

Ðề: con ko chịu đi học

giống cháu e
    3t rùi di lớp
    sáng nào gọi dậy cũng khóc
    câu đầu tiên mở miệng ra là con không đi hoc
    đợt đầu mới đi lớp rõ ràng đang nằm ngủ mà miệng nói k đi học,k đi học
    hum trc khóc đòi nghỉ học hỏi sao lại nghỉ nó bảo bị cô giáo đánh ,e hỏi đánh nhiu không cháu bảo đánh nhìu,xót ruột hỏi thêm câu đánh vào đâu: vào tay
    hjk
    vẫn thấy sót
    m đánh thì đc chứ k mun ng khác động vào cháu m
    hjk

3. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

hix chắc bé k thích đến trường rùi.đúng là ép quá nó sợ các mẹ ah

4. ocbuu

ocbuu Thành viên nổi tiếng

chị tìm hiểu nguyên nhân xem sao, chứ e nghĩ đi lớp vui các con phaỉa thích chứ

5. chimcutbeo

chimcutbeo Vouloir,C'est pouvoir

Giống con mình ngày trước. Thời gian đầu thì khóc lăn lộn lau hết mấy lần cái hành lang của lớp :) sau đó thì biết hơn nên mỗi buổi sáng lại giở trò nôn ọe trước khi đi hoc, méu máo đủ kiểu, hỏi hết ông bà xem có ai ở nhà ko để ở cùng....( ông bà cũng toàn phải nói dối là đi làm hết). Sau này do hoàn cảnh một phần và một phần cũng do mình thấy đi học ở trường các cô chẳng dậy đc gì mà suốt ngày chỉ bật tivi cho các con xem phim hoạt hình, vì vậy mình cho con nghỉ học ở nhà hẳn năm cuối cùng. Mình chỉ cho đi học ngoại khóa như Ucmas hay tiếng Anh thôi, cu cậu lại rất thích đi học. Mình có hỏi tại sao ko thích đi học mg mà lại thích đi học những môn kia thì cậu ý trả lời là: đi học mg cô giáo suốt ngày la hét mắng mỏ nhức hết cả đầu nên ko thích, còn những môn kia thì đi học vui mà chỉ học 1 lúc rồi về nên thích. Lúc đầu mình cũng lo khi vào lớp 1 bắt buộc phải học bán trú cả ngày con sẽ lại bị tình trạng trên nên trước khi vào lớp 1 mình cũng phải chuẩn bị tâm lý kỹ Lắm. Cũng may mà yên ổn. Chắc cũng do bây giờ con cũng lớn hơn nên cũng đã biế nhận thức một chút

Sửa lần cuối: 3/11/2012
  6. Hoá mỹ phẩm Thái Lan

Hoá mỹ phẩm Thái Lan Banned

Mình nghĩ nên xem lại trường nơi bạn gửi con, có những cô giáo làm cho trẻ sợ không dám đi học, nhiều trường hợp như thế lắm. Chứ như con mình, hơn 2 tuổi đi học khóc đúng 1 tháng đầu, còn những tháng sau đi học ngon lành, thậm chí những hôm được nghỉ cũng đòi đi học. Nếu con còn sợ đi học, bạn nên gửi con ở trường khác xem sao. Mình phải thử nhiều cách

7. tackecon

tackecon Bắt đầu tích cực

bé nhà e cũng ko khoái đi học, cơ mà lúc nào mẹ cũng cm là " đi học có bạn có bè, đi học mới học giỏi dc
    , học giỏi để sau này đi làm giỏi nuôi mẹ khi mẹ già nữa :D. nên con vẫn đi học ngoan ngoán lắm hí hí

8. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

cu lớn nhà mình đi học tư khi 15t nên cũng quen, chỉ khóc mấy ngày đầu thôi, hi

9. kix

kix Thành viên mới

cám ơn các ý kiến đóng góp của các mẹ, em sẽ thay đổi phương pháp xem sao

10. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bạn chịu khó dỗ dành bé và hỏi bé xem vì sao bé không thích đi học? Có thể bé sợ cô giáo đấy! Trẻ con bây giờ tinh lắm, bé sẽ nói hết cho bạn.

11. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó tìm hiểu nguyên nhân xem vì sao con ko thích đi, tâm sự với con để tìm lý do.
    Con mình đi một thời gian cũng khóc nhưng giờ trộm vía ổn rồi, đến lớp hị hị một lúc rồi lại chơi với các bạn là quên ngay

12. Thoxinhxinh09

Thoxinhxinh09 Thành viên đạt chuẩn

Cũng có nhiều bé có tâm lý ngại đi học do ở nhà sẽ được chiều hơn là đi học. Một thời gian bé sẽ quen với việc đi học với bạn bè, cô giáo nhưng nếu trường của con có nhiều hoạt động vui và bổ ích khiến trẻ yêu trường yêu lớp. Mẹ có thể tìm hiểu tâm lý của con bằng cách trò chuyện với con và nói chuyện với cả cô giáo của con về vấn đề đó để tìm hướng giải quyết. Nếu bé vẫn có tâm lý sợ đi học và ko chịu đi học 1 cách quyết liệt mẹ có thể chuyển trường cho con nhưng trước khi chuyển trường mẹ nên cho con nghỉ ở nhà 1 thời gian ngắn tầm 1-2 tuần để chuẩn bị tinh thần trước cho con, mẹ hãy thường xuyên chia sẻ với con và hãy nói với con rằng việc đi học là điều mà bất cứ đứa trẻ ngoan ngoãn nào cũng muốn, đi học sẽ có nhiều điều thú vị với bạn bè chứ ko như con suy nghĩ,...việc chuẩn bị tâm lý cho con là rất quan trọng trước khi cho con đi học lại. Chúc mẹ thành công

13. sakuda

sakuda Bắt đầu tích cực

Rồi bé sẽ quen bạn ạ. Cũng có thể do lớp cô giáo chưa thực sự thân thiện với bé chẳng hạn... Bé nhà mình đi học từ khi bé được 22 tháng mà đến 3 tuổi bé vẫn khóc lóc. Có hôm hai mẹ con đánh vật nhau ngay giữa sân trường. Bé nói bé không yêu cô...cô hay mắng. Và khi nhà mình phải chuyển nhà, bé phải chuyển trường thì tình hình khác hẳn. Bé rất hào hứng đến lớp, và nhiều khi còn mong chờ đến lớp. Thật ra bé có thích đến lớp hay không cũng một phần do cô giáo của bé ( mình nghĩ vậy )

14. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Con tớ cungx thế.sáng nào cũng ỳ èo ko thích đi học. Haizzz chán ông con lắm.Lười học ấy mà.

15. pignguyen90

pignguyen90 Thành viên mới

chị nên tìm hiểu nguyên nhân tại sao cháu lại như vậy . có khi vì lý do nào đó mak cháu lại không muốn đi học có thể do trường lớp hay vì 1 lý do khác....