Con tôi làm sao đỏ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thuy_havmi, 2/4/2009.

1. thuy_havmi

thuy_havmi Thành viên mới

Cháu nhà tôi năm nay học lớp 3 và là một sao đỏ trong trường. Thực sự lúc đầu tôi rất thích vì thấy cháu đi học đúng giờ chịu khó học bài và dậy sớm. Nhưng càng về sau tôi càng cảm thấy ko hay chút nào vì chau nhà tôi hiền lắm, mỗi lần ghi tên, các bạn thường lườm nguýt, cháu thương nói với tôi là sợ các bạn tôi chỉ cười ko nghĩ là nghiêm trọng.
    Đúng là sinh ra sd chỉ để nhàn cho các cô trong trương mà thôicacs cháu quản bạn , kiểm tra bài tập về nhà, kiểm tra đồng phục... Nhiều lúc các cô thì đi 8 thoải mai các chau quản lớp rồi. Tôi cũng mong sớm bỏ đi chức danh sao đỏ đó để con tôi cũng ko phải ngày ngày lo bị các bạn lườm và ko chơi cùng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuy_havmi
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Đúng là đứa trẻ làm sao đỏ cũng chẳng sung sướng gì mà những đứa trẻ khác chắc cũng chẳng thích thú gì khi bị các bạn sao đỏ ghi tên...

3. duongphuong

duongphuong Thành viên tập sự

bạn hiểu không đúng về hai từ "sao đỏ" rồi.

4. thuy_havmi

thuy_havmi Thành viên mới

Mình chỉ thấy tất cả những gì mình nhìn thấy mình nghe thấy đấy chính là thực tế. Còn bạn nghĩ sao về chuyện đó. Chúng mình sẽ cùng nhau trao đổi. Còn về phần con của mình thực tế là đến giờ đi chấm sao đỏ con còn chẳng muốn đi, chứ làm sao đỏ thì con càng không thích.

5. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

Thực ra bản chất mọi thứ đều không phải là xấu, xấú là do con người trong quá trình sử dụng đã biến tướng đi để phục vụ thói xấu của mình.

6. bao_map70

bao_map70 Thành viên chính thức

con ghét làm sao đỏ lắm , trước kia con cũng là sao đỏ và hay bị như con cô thuy_havmi , nhiều lần các bạn ấy còn hăm dọa oánh nữa kìa ::):)( nhưng cũng may là trong lớp hok có ai dám oánh con cả ;););) nếu như các mẹ nào muốn con mình làm sao đỏ thì tốt nhất là cho bé đi học võ để phòng thân

7. Me Miu Kute

Me Miu Kute Thành viên tích cực

Ý kiến của mình không giống bạn. Con gái mình trở nên có ý thức, có trách nhiệm khi làm sao đỏ. Điểm số cháu chấm được cân nhắc rất kỹ, đưa ra lý do đầy đủ vì cháu biết được mỗi điểm số này quyết định đến thành tích của lớp đó. Chỉ có điều cháu già dặn hơn mỗi khi cau mày, lo lắng lên điểm nộp cho cô giáo, cháu thốt lên "thôi chết rồi, 4D sẽ bị tụt hạng rồi. Phải dặn các bạn lớp 4D cố lên vậy" (cháu chơi với nhiều bạn ở lớp đó).

8. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Hic, mình không biết "sao đỏ" ở các trường học ngày nay thế nào nhưng bản thân mình hồi nhỏ đi học cũng ở trong tổ sao đỏ của trường. Thời ấy phải là những bạn học giỏi, chăm ngoan mới được vào nên đứa nào cũng tự hào lắm. Bản thân các bạn trong tổ sao đỏ cũng phải tự ý thức vai trò của mình nên đứa nào cũng gương mẫu hơn: đi học sớm, đeo khăn quàng đỏ, quần áo chỉnh tề, học hành cũng phải chăm chỉ hơn... vì nhất cử nhất động các bạn ở trường đều nhìn vào. Nhưng đúng là nếu bạn nào chấm khắt khe cũng bị các bạn ở trường ghét hơn... bảo là chấm đắt, hic. Thế nên mình nghĩ các mẹ nên động viên, tâm sự, phân tích cho các con về công việc sao đỏ, mình nghĩ đây là 1 công việc hoàn toàn tốt, giúp các con trưởng thành hơn... Và việc nào cũng có những khó khăn riêng, biết vượt qua những khó khăn đó mới là quan trọng....
    Bản thân mình đi làm 10 năm, năm ngoái cũng bị "bắt cóc" vào Tổ kiểm tra nội quy kỷ luật cơ quan, hic, số mình sao cứ gắn với cái nghề này cơ chứ. Các mẹ biết rồi đấy, toàn người lớn với nhau mà cứ đi bắt lỗi mấy vụ đi muộn về sớm, đeo thẻ, giữ gìn vệ sinh... thì khó xử thế nào (CQ mình đã từng áp dụng quẹt thẻ rồi lại bỏ). Lúc đầu mọi người cũng thấy khó chịu lắm vì đi muộn bị post tên lên cổng thông tin, cả hệ thống chứ 0 phải mình cơ quan TW biết-xấu hổ chết đi được. Nhưng dần dần tình hình cải thiện rất nhiều, mọi người ý thức hơn và nề nếp cơ quan được duy trì. Lúc đầu cái tổ của mình cũng hay bị mọi người trêu lắm, và trách móc nữa... nhưng cuối cùng các bác ấy cũng hiểu bọn mình làm là vì cái chung của CQ chứ 0 phải vì cá nhân mình nên mọi người còn thông cảm, động viên tụi mình nữa. Giờ thì mình sinh em bé nên "mất nghề" rùi, hihi, nhưng mình cũng viết ra đây để chia sẻ với các mẹ đã, đang và sẽ có con được làm sao đỏ...

architect thích bài này.
  9. kising_satan

kising_satan Táo mèo, La Hán, Mật Ong

ngày trước đi học mình cũng làm sao đỏ, làm lớp trưởng, làm chi đội trưởng, rồi liên đội trưởng, và rồi lớn hơn thì làm bí thư chi đoàn. nói chung toàn làm nhiệm vụ phải biết quan tâm đến nề nếp của các bạn khác, nhưng mình chưa bao giờ thấy ghét cả, mà lị thấy rất tự hào.
    bạn nên hỏi rõ con bạn xem là như thế nào mà bị các bạn lườm? bạn làm sai thì con nên nói cho bạn hiểu và lần sau đừng làm thế nữa, vừa cười vừa nói nhẹ nhàng thôi thì chẳng sao cả đâu.

10. hehe79

hehe79 Thành viên mới

Ðề: Con tôi làm sao đỏ

những đứa trẻ khác chắc cũng chẳng thích thú gì khi bị các bạn sao đỏ ghi tên...

11. tinaly

tinaly Thành viên sắp chính thức

nhớ hồi nhỏ em đi học làm sao đỏ cũng vậy. chấp hành đúng kỷ luật nhà trường thì lại sợ mất lòng bạn bè, sợ mấy bạn nghĩ chơi :(

12. quyenbavi

quyenbavi Thành viên sắp chính thức

Em cũng đã từng làm sao đỏ. phải nói đúng là cũng có những cái bất lợi vì có thể các bạn bị chấm điểm xấu sẽ "ghét".
    Nhưng ngược lại, ở các cấp học không phải bạn nào cũng được làm sao đỏ đâu ah. chỉ những bạn học lực khá, giỏi, ngoan ngoãn, chăm chỉ mới được đề cử thôi ah. vì sao đỏ cũng được coi là tấm gương, chứ nếu một sao đỏ mắc lỗi đi muộn, không học bài,...thì làm sao chấm điểm các bạn phạm lỗi được.
    Việc đề ra sao đỏ không hề xấu, mà là hình thức để các bạn có ý thức hơn chứ không phải lúc nào cũng thầy cô nhắc nhở, bắt buộc vì thầy cô nhắc có thể sợ mà làm, chứ hình thức sao đỏ chấm điểm, các bạn có thể ngại bạn bè mà cố gắng để không bị sao đỏ chấm điểm xấu. chẳng qua vì đều là con nít nên các bé không hiểu, vì vậy cứ thấy sao đỏ chấm điểm thấp là ghét, là không chơi cùng.
    có thể mẹ nó nên góp ý với cô chủ nhiệm để cô và nhà trường có thể chuyển sang một số hình thức khác như không phải 1 sao đỏ nữa mà là các tổ, nhóm trong cùng một lớp sẽ theo dõi chéo nhau chẳng hạn
    Chúc bé chăm ngoan, học giỏi và không phải lo sợ vì làm sao đỏ nữa :)

13. tuyetmuahe2012

tuyetmuahe2012 Thành viên tập sự

Cần có cải cách giáo dục lớn hơn mới thay đổi cách làm được các mẹ ạ!

14. gaconmoino

gaconmoino MẸ IU NG TĂNG THANH HÀ

ngày trước đi học cũng làm, :)