Cứu em với, bé nhà em bị sốt virut, tiêu chảy, huhu...

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Hoacuame1510, 27/7/2012.

1. Hoacuame1510

Hoacuame1510 Thành viên tích cực

Em sinh con lần đầu nên còn chưa có kinh nghiệm nhiều nhờ các mẹ chỉ bảo. Bé nhà em hết tháng này mới tròn 4 tháng, cách đây 3 hôm tự nhiên ban ngày vẫn chơi rô rô mà 10h đêm sốt đến 39 độ. Hix hix...em cho dán miếng hạ sốt mà không đỡ đến 1h trưa hôm sau phải cho vào bệnh viện Nhi TW, kết quả sau khi xét nghiệm máu (chắc bé đau lắm), nước tiểu bs bảo em bị sốt virut, viêm đường tiết niệu ;( (em đã vệ sinh rất kĩ mà không hiểu sao vẫn bị).
    Bs kê thuốc Augmentin 250mg, siro ho, thuốc hạ sốt. Em về cho bé uống thuốc được 1 lần đã thấy đỡ hẳn (hết sốt) nhưng vẫn còn húng hắng ho và hắt xì hơi. Mừng mừng tưởng bé đã đỡ rùi chỉ còn lo vụ bé cứ ho là "phân" lại ra một cách không kiểm soát và nước không à :(. Thế mà mới cho uống Lactomin Plus (men tiêu hóa, theo kinh nghiệm của chị chồng) bé chưa kịp khỏi bụng (vẫn đi nước không à ) thì nay lại bị sốt lại (sốt nhẹ tầm 37.8) và hắt xì hơi sổ mũi nặng hơn. Huhu làm thế nào các mẹ ơi, cho em kinh nghiệm với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hoacuame1510
    Đang tải...

2. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Ðề: Cứu em với, bé nhà em bị sốt virut, tiêu chảy, huhu...

Mẹ nó cứ cho con uống theo chỉ định của bác sĩ chứ đừng thấy đỡ rồi mà ngừng uống hoặc cho uống các thuốc linh tinh khác mà ko phải do bác sĩ kê đơn. Nhiều thuốc có các thành phần ko hợp nhau mà.
    Mình thấy bé cũng hạ sốt rồi nên chắc là thuốc có tác dụng, nhiệt độ thế này thì cũng ko cần thiết phải mang bé vào viện khám nữa đâu.

Hoacuame1510 thích bài này.
  3. Hoacuame1510

em cảm ơn mẹ Miumiu nhé. Sáng ra em thấy bé van sốt gần 38 độ, van bị ho, đi ngoài và mui đặc phải hút dịch nhưng trộm vía bé vân chơi và chịu bú. Em cung đang ốm nên uống amoxilin và anpha choay theo đơn trước đây cho bà bầu không biết bé bú phải có sao không. em thấy trong thành phân thuốc của bé 8 phân cungz là amoxilin nên chắc không sao chị nhỉ?

4. Share

Share Shop đồ cho mẹ và bé

Bé nhà bạn là trai hay gai. Neu là bé trai thì bạn nen kiểm tra bao quy đâuở chime của bé, vì nếu bị hẹp thì nó cũng là mot Nguyen nhan do

5. Hoacuame1510

Chị ơi bé nhà em là bé gái, bác sỹ bảo sốt virus mà hôm qua em lại thấy bé nổi phát ban, ấn tay vào nốt đỏ thì không thấy đỏ nữa, hôm nay thì đỡ hơn rùi nhưng vẫn bị tình trạng đi ngoài ra nước không ah. Em đang cho bé uống men tiêu hóa sau bữa ăn và orezon sau khi đi đại tiện...thấy bé người sút hẳn đi lo quá.

6. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Em ơi tối qua con chị cũng hâm hấp sốt, đêm sốt tới 40.4 độ, dán cao vào ko đỡ chị phải đút viên hạ sốt hậu môn cho bé xong bé ngủ một mạch đến sáng. Sáng nay dậy sốt 38.3 độ thôi mà đến tầm trưa lại lên đến 40.1 độ. Chị cho vào viện bác sĩ xét nghiệm máu, bé nhà chị cũng bị sốt virus em ạ. Lười ăn hơn bình thường nhưng ko hề bị tiêu chảy hay ho đâu.
    Con nhà chị còn bị thiếu máu nữa cơ nhưng đang sốt nên ko được uống thuốc bổ sung nên chủ yếu ăn rau củ có nhiều chất sắt hơn thôi.
    Bác sĩ kê Paracetamol 125mg, uống khi nào sốt trên 38.5 độ, uống oresol để bù nước cứ 2h một gói.
    Ko phải lo lắng quá đâu em ạ, cứ bình tĩnh thì mới lo cho con tốt được. Chị cũng là bé đầu tiên thôi, nhà có 2 vc mà bố bận đi làm suốt nên một mình chị đánh vật với bé ý. Ốm nên chỉ muốn mẹ bế thôi, ko chơi một mình, ko chịu nằm hay ngồi chơi đâu. Bình thường cô ấy lượn khắp phòng phá phách.

7. Hoacuame1510

Chị khám ở bệnh viện nào thế ạ? cũng sốt virus mà không phải uống kháng sinh ạ?hix em khám ở Nhi TW mà bs lại kê Augumentin em cho bé uống hết 4 ngày rùi bây giờ bé cứ ho hoặc hắt xì hơi thôi là ra toàn nước, ị cũng toàn nước thôi. EM đang cho bé uống thêm Orezon với cả men tiêu hóa mà chưa đỡ. Em có cần đổi loại men tiêu hóa khác không nhỉ?chị không cho bé uống kháng sinh à?bé nhà em sốt chưa đến 39 độ đâu, biết thế em không cho uống kháng sinh nữa :(

8. me_bach

me_bach Thành viên nổi tiếng

Sốt virus thì kháng sinh cũng chẳng làm gì được em ạ. Kháng sinh chỉ diệt được vi khuẩn chứ không diệt được virus. Nó sẽ hết sau 3-5 ngày. Con em vừa bị sốt do viêm họng, vừa sốt virus nên bs mới kê cả kháng sinh và siro ho. Thường thì khi bé phát ban lên là hết sốt. E cứ bình tĩnh. Thuốc vẫn phải cho con uống cho đúng liều, nếu ko sau này bé nhờn thuốc là mệt đấy.

Sửa lần cuối: 29/7/2012
  9. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Chị cho bé khám ở Việt Nhật em ạ. Nhà chị gần đó mà, lên nhi vừa xa vừa đông nữa. Ở VN chủ nhật thường ít bé đến khám còn nhi thì lúc nào cũng đông đúc chật chội.
    Đúng là do bé nhà em do bị cả viêm họng nữa nên mới uống kháng sinh. Bé nhà chị nếu sốt nhẹ như bé nhà em thì cũng ko cho uống kháng sinh, cách đây hơn 3 tháng bé nhà chị bị viêm họng cho lên Saint Pôn khám cũng kê kháng sinh, về mới uống 1 liều đã nóng phát ban hết cả người ngợm mặt mũi nên chị dừng. Giờ nếu hơi húng hắng ho là chị cho uống Prospan vì bé hợp, lần thứ 2 bị chị cho uống có 1 ngày là hết. Trộm vía bé bị có 2 lần viêm họng.

10. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

nếu có sữa mẹ thì cứ cho con bú nhiều vào e nhé,

11. Hoacuame1510

Em cảm ơn các bác nhé! bé nhà em giờ đỡ ho và sổ mũi nhiều rùi, cũng không còn sốt, nốt phát ban cũng đỡ, giờ chỉ còn lo chữa vụ đường tiêu hóa thôi. Em cho uống Lactomin plus mà không ổn đang định đổi sang men tiêu hóa Bialotomin xem sao, em thấy có nhiều mẹ con uống kháng sinh bị đi ngoài không dừng cũng cho uống cái này, em đang định lên Xanh Pon mua đây.

12. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

e cho uống Anti bio là chuẩn nhất ............

13. hn999

hn999 Thành viên tích cực

Có thể cháu bị nhiễm khuẩn đường ruột rồi bạn ạ!

14. Hoacuame1510

Cảm ơn các mẹ nhé. Từ hôm qua bé nhà em đã cầm không còn đi són nữa, cháu chưa đi nặng nên chưa biết tình trạng nhưng chắc là khỏi rùi (hôm trước đi ra toàn nước mà ngày mấy lần í). Cháu cũng chỉ còn hơi sụt sịt nữa thôi. Nay mẹ cháu đi làm lại rùi, ở nhà với bà mong là ngoan và măm nhiều để mau lại sức.

15. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Bé nhà chị bị sốt virut kèm theo sốt mọc răng ( nàng ý mọc một lúc 4 cái răng trên) nên đến giờ vẫn chưa khỏi đây. Ban ngày thì đỡ chứ đêm đến nhiệt độ lại tăng, mẹ cứ phải bế hoặc ôm ấp thì mới chịu ngủ. Cơ mà khổ sốt thì càng ôm ấp nhiều càng sốt, cứ phải để thông thoáng thì mới hạ nhiệt được nhưng nàng ý ko chịu. Cả ngày hôm nay chị cho trần như nhộng :D. Tối đến mới mặc áo và đóng bỉm thôi. Khi bé sốt ko được ủ bất cứ thứ gì lên người bé nhé. Hôm qua chị ko thèm dùng cao dán nữa mà cứ đắp khăn lạnh lên trán bé, giảm nhiệt độ đáng kể và tức thì chứ dùng cao dán chán ơi là chán, chỉ được một lúc thôi.

16. Sumo Baby

Sumo Baby Thành viên mới

mẹ nó ơi, con mình hồi trc cũng bị đấy, đi khám ở vp, bsy kê oresol điện giải uống bù nc và giúp hạ sốt, con dùng đến gói thứ 3 là đỡ luôn, hôm sau là khỏi, tội con, tiêu chảy thì mất nc mà, phải bổ sung nhiều nc cho con
    mình cũng đang nghiên cứu dược phẩm tăng sức đề kháng cho con, thấy quảng cáo nhiều quá mà ko biết thực hư thế nào, nhưng mà cứ mỗi lần con sốt, con ốm thì mẹ cũng ốm theo vì con lười ăn và quấy ko chịu nổi :( và sụt cân là chuyện đương nhiên...........chán

17. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

con bị tiêu chảy thì mẹ phải đổi sang sữa có thành phần đạm thực vật cho con nhé. nếu con ti mẹ hoàn toàn thì nên ăn giảm chất tanh, ngọt và chua đi nhé em.
    đờm dãi và thuốc giảm ho cũng là nguyên nhân khiến con bị tiêu chảy đấy em ah

18. Hoacuame1510

Hôm trước em cũng cho uống Oresol với cả men tiêu hóa, cố gắng cho bé bú nhiều. Lúc bé bị sốt em cũng đắp khăn ấm lên trán cho hạ sốt, sốt quá thì dùng thuốc hạ sốt Efa...80g nhét hậu môn. Hôm nay bé đã khỏe lại rùi :). Ah em dùng men tiêu hóa Biolactovin bán ở bệnh viện Xanh Pon í, uống cái này một lọ đã thấy cầm rùi, em chỉ cho uống 3 lọ thui, uống nhiều sợ cũng ko tốt.
    Mẹ Miumiu ơi hồi 3 tháng 10 ngày chị có xát lá hẹ không thế? sao mà bé mọc răng vẫn sốt ạ? không biết 5 tháng bé nhà em có mọc răng không, em đang hồi hộp đợi tháng nữa xem sao :)

19. megoalxinh1

megoalxinh1 Sống là không chờ đợi

Thông thường sốt virus thì không phải uống kháng sinh bạn ạ, chắc bé nhà bạn bị viêm đường hô hấp và viêm đường tiết niệu nữa nên bác sỹ mới kê kháng sinh đấy. Bạn cứ cho uống theo đơn của bác sỹ đi, chúc bé mau khoẻ.

20. megoalxinh1

megoalxinh1 Sống là không chờ đợi

Bạn ơi đừng xát lá hẹ nhé, kinh nghiệm nhà tớ 2 đứa cộng với cháu tớ đây, xát lá hẹ rồi nhưng đến lúc mọc răng lần nào vẫn sốt lần ấy, do cơ thể từng bé thôi bạn ạ.