3 tháng cuối: Đã mẹ nào sinh ở 108 chưa ạ? Chia sẻ kinh nghiệm cho em với!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mebill07, 5/2/2012.

Tags:
  1. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

Ðề: Đã mẹ nào sinh ở 108 chưa ạ? Chia sẻ kinh nghiệm cho em với!

Bạn cứ đăng ký thôi có mất gì đâu, để sẵn có hồ sơ thôi, đến gần lúc đẻ bạn có thể quyết định mà, chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nhé!

Đang tải...

2. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

mình tập 1 sinh ở BV bưu điện (vì có cả người quen lẫn có BHYT trong ngành), không tốn một đồng nào, cơ sở vật chất lại rất ok. Tập 2 lần này dự định sinh là tháng 5, mình định sinh ở 108 cho gần nhà (cách nhà khoảng 300 m), mình cũng có người quen ở khoa sản, nhưng mình đang phân vân, không biết trình độ bác sỹ ntn? chi phí ra sao?
    Mình cũng đã đi ngó qua khoa sản ở đó, thấy phòng cũng sạch, lại thoáng mát.
    Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với, nếu mình có BHYT thì sẽ được miễn 30% có đúng không? chi phí lót tay cho bác sỹ là ntn? chất lượng bác sỹ ra sao? tổng thiệt hại ntn?
    Thank các mẹ.

3. Rongconbebong

Rongconbebong Thành viên mới

Chào các mẹ, em cũng đang bầu 28t và cũng chưa làm hs sinh ở đâu cả. Các mẹ cho em hỏi, nếu 28t rùi thì vào 108 người ta có nhận không? Em cũng thắc mắc là, sau khi sinh xong, cái khoản vệ sinh cho mẹ, và tắm cho con y tá họ có làm tử tế cho mình không ah? Con có được tiêm phòng ngay sau khi sinh không? Ví dụ như tiêm phòng viên gan B ý ạh? Em sinh lần đầu nên chả biết gì cả, có mẹ nào biết thì chia sẻ với em nhé.

4. mongcocongai

mongcocongai Thành viên chính thức

Theo như mình thì ở đây rất sạch sẽ nhưng ko tiêm cho con sau khi sinh đâu bạn ạ.

5. mebill07

mebill07 Thành viên rất tích cực

Up lên trên cho các mẹ cùng chia sẻ nào!!!

6. k_droma

k_droma Bắt đầu tích cực

Mình mới đi khám 108 hôm 14/3 vừa rồi. Đi đăng kí sinh tại đây phải làm càng sớm càng tốt. Sau 25 tuần tuổi thì họ ko nhận nữa. Để làm hồ sơ đăng kí sinh thì họ bắt đi làm xét nghiệm nước tiểu (10 tiêu chuẩn)+ xét nghiệm máu ( Viêm gan B và HIV)( Tất cả hết 190k), cùng kết quả siêu âm thai (50k) + đơn thuốc Hemona, Siscozol (333k) là đủ. Mình đi khám dịch vụ đầu tiên là lấy số rồi đăng kí khám bệnh hết 30k, sau đó lên tầng 2 phòng 23(phòng khám sản phụ) chờ gọi tên vào khám, thực ra chẳng khám gì nhiều, chỉ đo huyết áp, mẹ nào bụng to thì đo vòng bụng, mình ko được đo vì bs bảo bụng bé tí đo mất công. Sau đó bs chỉ định đi xét nghiệm máu+nước tiểu+siêu âm, hẹn 2h chiều lên khám lại, vậy là từ 8h sáng mình ra lấy số xếp hàng đăng kí nộp tiền xét nghiệm, nộp tiền xong cầm giấy tờ chạy ra khu xét nghiệm xếp hàng lấy ống nghiệm, xếp hàng lấy máu chen lấn vã mồ hôi cuối cùng cũng xong, rồi tiếp tục quay lại nộp tiền 50K lấy số xếp hàng để siêu âm, rồi siêu âm (chưa đầy 2 phút :(!), rồi ra lấy kết quả siêu âm (ko có dự tính ngày sinh, ko độ mờ da gáy, ko biết rau ối thế nào, chỉ có đúng 3 chỉ số là cân nặng , chiều dài xương đùi và nhịp tim thai. KL là bình thường). 2h chiều quay lại phòng khám 23 thì bs ko khám gì cả, trả hồ sơ xét nghiệm lúc sáng, nói với mình là mình đã hoàn thiện hồ sơ đăng kí sinh tại BV 108, hẹn mình 6 tuần sau quay lại khám rồi bảo cô y tá hoàn thiện đơn khám cho mình để mình quay xuống tầng 1 lấy kết quả. Xuống tầng 1 thì đưa cái số mình lấy lúc đầu tiên đăng kí khám ra, họ đọc số tiền thuốc mình phải mua ( ko biết thuốc gì cũng phải mua vì ko mua ko trả kết quả và ko hoàn thiện được hồ sơ), biết được bao nhiêu tiền thì ra bên cạnh xếp hàng tiếp để trả tiền thuốc, trả xong rồi ra quầy thuốc xếp hàng lấy thuốc và đi về. Ra cửa đọc thì thấy tất cả giấy tờ in máy đều ghi là hẹn 4 tuần sau quay lại khám, chỉ có duy nhất tờ khám viết tay của bs là ghi 6 tuần quay lại. Về nhà lại phát hiện ra là trong lúc chen lấn xô đẩy để đóng tiền với xếp hàng đã bị kẻ gian móc trộm mất cái ví...:(! ( Bạn nào đi khám sau cần cẩn thận hơn nữa với việc này). Mình đi khám ở đây chủ yếu để đăng kí sinh cho gần nhà, chứ thực tế chẳng khám gì, cũng chẳng có chỉ số gì để mà lên hỏi han trên diễn đàn xem có chuẩn ko cả. Kinh nghiệm đi khám 108 của mình là như vậy. Mong sẽ có ích cho ai đó cần.

7. haelee

haelee Bắt đầu nổi tiếng

A bác Doanh yêu quý, e cũng đang định sinh ở 108 nè, chứ C với PSHN đông đúc lắm hx

8. me.coi.iu.bo.gau

me.coi.iu.bo.gau Thành viên chính thức

Em có người nhà ở 108, cũng có suy nghĩ là hay sinh ở đây. Mà hôm nay đi ship hàng cho 1 chị, chị í bảo ở 108 không có khoa nhi, nhỡ em bé có vấn đề gì thì lại phải chuyển viện, phức tạp nên lại phân vân suy nghĩ. Không biết nên chọn 108 hay Việt Nhật hay Bưu điện nữa. Việt Nhật thì cách nhà có mấy trăm m, mà chả quen ai, cũng biết đi đẻ thì tiền nong vào là cũng được mà thấy cứ chông chênh thế nào í. Bưu điện thì cũng có người quen đã về hưu, không biết có nhờ được không. Mà bà chị em mới đẻ mổ ở đó thì kêu đau lắm, mổ mà tiêm thuốc thế nào mà rạch phát nào đau thấu trời phát đấy.

9. Myx

Myx Thành viên chính thức

Ôi đang định đăng kí sinh ở 108 mà đang 28t sợ họ ko nhận nữa nhỉ :(

10. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Để tối tớ update giá đẻ mổ nhé, đứa cùng phòng vừa đẻ tối hôm kia..keke

Tớ cũng định đẻ ở đây vi từ Long Biên sang đây là nhất rồi

11. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

hjk hjk, ai bảo mẹ nó là 10* ko có khoa nhi.
    Cháu tớ vừa mấy hum trước sốt nằm ở kho nhi 108 muh.
    Bố mẹ nó về khen tấm tắc, khoa nhi mát mẻ điều hòa , ko bon chen ,bác sĩ nhẹ nhàng ^^

12. Zin_thoi

Đây, đây nóng hổi và mới nhất các mẹ nhé

1. Phải đăng ký đẻ ở đây từ tuần thứ 22 là chốt hạ, ngoài mốc này bệnh viện ko nhận nhé

2. Phòng tự nguyện thì có loại 2 người / phòng và 1 người/ phòng tùy các mẹ chọn

3. Giá mổ là 2M, lót tay 2M, chi phí giường bệnh sau khi mổ nằm 3-4 ngày nữa. ĐƯợc trừ bảo hiểm trái tuyến 30% nữa.

=> giá này em thấy khá ổn, khoản lót tay thì tùy các mẹ nhưng em thấy cô bé đó bảo max là 2M vì thấy ai cũng thế, có nhà đẻ mổ xong cũng chỉ đưa có 500K. bác sỹ ko yêu cầu ko hạnh họe đâu

Được cái đội ngũ bác sỹ và y tá ở đây ko tráo trở trắng trợn như các viện khác đâu các mẹ ạ, họ nhẹ nhàng và chỉ quát trấn an những mẹ kêu gào thảm thiết thôi ^^

like2010 thích bài này.
  13. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

hi, khônng phải tuần thứ 22 là chốt hạ đâu mẹ nó à, mình đăng ký hồi 29 tuần này chỉ có hơn 30 tuần thì viện 108 mới ko nhận thôi.
    Có mẹ nhungcuong mới đẻ ở viện 108 hồi tháng 5 xong, đẻ mổ bồi dưỡng 2M còn đẻ thường 1M là ok

14. hong_nhung1989

hong_nhung1989 Thành viên rất tích cực

em nghĩ nếu chị sinh thường thì chi phí ko tốn kém đâu còn giá phòng hay cụ thể thì hôm nào chị sắp xếp thời gian qua thăm bệnh viện rồi xem bảng giá cụ thể ở đó luôn
    mẹ zin_thoi nói giá mổ 2M mà em giật mình ko ngờ giá mổ ở 108 lại rẻ vậy hôm trước có mẹ nói bắt đầu từ 1/7 viện C tăng giá dịch vụ hình như đẻ mổ dịch vụ gì mà những 12M:rolleyes:
    PSHN thì ko biết có tăng ko nhưng sinh dịch vụ ở đấy bây giờ đặt cọc 8M đến khi ra viện cộng các khoản lót tay phòng nằm cũng xấp xỉ 10M
    năm nay nhiều mẹ bầu quá nên chị em vất vả chuyện chọn bv nào để mà sinh thôi cũng đã đủ mệt lắm rồi
    nhiều topic hỏi về bv quá

15. Zin_thoi

Đấy là đứa em cùng cơ quan vừa đẻ mổ ở đó xong update cho mình đó. Giá đó là nó có bảo hiểm nhưng chắc bảo hiểm phải trừ trên total tiền hóa đơn chứ? Vậy nên 2M là tiền chưa trừ bảo hiểm đâu.

12M thì khối nhà phải đẻ ở nhà luôn, dịch vụ bà đỡ như hồi bao cấp lại phát triênt. Ợ chết

Mình sắp 22 tuần rồi. Thấy bảo siêu âm ở 42 Ngô thì nhậm được chấp nhận, ko biết có mẹ nào siêu âm ở đây chưa ạ

16. me_tintin2012

42 Ngô Thì Nhậm là Phòng khám bs Long của 108 ạ, e siêu âm ở đây tù 12w đến 39w lun.
    Lúc em khám 30w, thì bs dặn 32w siêu âm 4D ở 42 Ngô Thì Nhậm hoặc Phan Chi Trinh đều đựoc , sau đó lần khám sau mang Kết quả siêu âm 4D vào đây.

17. Zin_thoi

À thế thì thảo nào..hì hì. Mình sẽ tới đó siêu âm 4d tuần thứ 22 rùi phi vào viện làm hồ sơ sinh luôn

Ghét nhất khoản mua thuốc, vì mình có thuốc canxi và sắt ngươig nhà gửi chotuwf Mỹ rồi, làm sao để ko phài mua thuốc mà vẫn đăng ký dượd.

Mẹ nó 39 tuần rùi mà chưa đi nghỉ à, vẫn ol muộn hả?

18. kikile

kikile Đủ quyền lập Họ

108 là phòng khám hay khoa nào mà nghe mới mới nhỉ .

19. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Re: Đã mẹ nào sinh ở 108 chưa ạ? Chia sẻ kinh nghiệm cho em với!

hơ đây là bệnh viện mà chị, đó là bệnh viện của quân đội trên đg trần hưng đạo ý ak, chị ở tỉnh ngoài đúng ko ạ :)

20. me_tintin2012

HIK, HỒI EM 26W thì lúc lấy kết quả và mua thuốc nói là: Lần trước e còn nhièu thuốc lắm, lần này cho em mua 1 nửa thui. Họ ok
    Nhưng bây giờ họ mới họp ntn ý mẹ nó ạ, bắt mua thuốc. Hum trước đi khám có mẹ thắc mắc vụ mua thuốc, thế là bị bs mắng: "Sinh ở viện này phải dùng thuốc của viện này, nếu ko cháu ra viên C mà đẻ" haizzzzzzzzzzzzz