Dân Nhân sự - nghề nhân sự

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi lienthuy89, 10/3/2011.

Tags:
  1. Vietvegan

Vietvegan Sản vật trời cho

Ðề: Dân Nhân sự - nghề nhân sự

Thảo bên HT đúng ko em, chị có vài ứng viên sáng giá nè, hợp tác ko em ^_^.........

Đang tải...

2. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Em ko phải dân nhân sự nhưng nhảy vào bon chen vì muôn chia sẻ với khó khăn với các chị, em thấy HR bên em mỗi lần phỏng vẫn 1 chập (5-7 ứng viên) xong lại ra uống thuốc Thần kinh T3, C sủi 1 lần, ko hiểu họ làm gì mà stress thể?

3. yyyyyyyy

yyyyyyyy Thành viên tập sự

Em hiện đã là sinh viên IV, cũng rất quan tâm đến nghề nhân sự và muốn theo đuổi nó trong tương lai (gần nhất là cả trong kì thực tập tốt nghiệp sắp tới). Nhưng những gì em biết chỉ là trên mặt lý thuyết, em rất mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực này. Cụ thể như mặt tốt, mặt trái của nghề; khi mới vô nghề thì chỉ có thể làm những công việc hành chính như lương bổng, bảo hiểm, xử lý về mặt giấy tờ... hay là có thể làm những công việc thú vị hơn (more communicative, more flexible ^^); áp lực công việc; khả năng thăng tiến... Em cám ơn!!!

4. yyyyyyyy

Em hiện đã là sinh viên IV, cũng rất quan tâm đến nghề nhân sự và muốn theo đuổi nó trong tương lai (gần nhất là cả trong kì thực tập tốt nghiệp sắp tới). Nhưng những gì em biết chỉ là trên mặt lý thuyết, em rất mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực này. Cụ thể như mặt tốt, mặt trái của nghề; khi mới vô nghề thì chỉ có thể làm những công việc hành chính như lương bổng, bảo hiểm, xử lý về mặt giấy tờ... hay là có thể làm những công việc thú vị hơn (more communicative, more flexible ^^); áp lực công việc; khả năng thăng tiến... Em cám ơn!!!

5. yyyyyyyy

Xin chào! Em hiện đã là sinh viên IV, cũng rất quan tâm đến nghề nhân sự và muốn theo đuổi nó trong tương lai (gần nhất là cả trong kì thực tập tốt nghiệp sắp tới). Nhưng những gì em biết chỉ là trên mặt lý thuyết, em rất mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực này. Cụ thể như mặt tốt, mặt trái của nghề; khi mới vô nghề thì chỉ có thể làm những công việc hành chính như lương bổng, bảo hiểm, xử lý về mặt giấy tờ... hay là có thể làm những công việc thú vị hơn (more communicative, more flexible ^^); áp lực công việc; khả năng thăng tiến... Em cám ơn!!!

6. yyyyyyyy

Xin chào! Em hiện là sinh viên! Group này bây giờ còn ko ạ? Muốn tham gia thì còn được nữa ko ạ?

7. dtthaonic

dtthaonic Thành viên chính thức

Hehee. Chị ơi, em Thảo bên NIC chứ, k phải bên HT đâu:)

8. Vietvegan

Ừ là em đó ^_^........................................

9. Vietvegan

Em thử trải nghiệm 1 lần ngồi ghế nóng giống HR bên em sẽ hiểu vì sao ko thể thổ lộ thành lời ^_^......................

10. tamchul

tamchul Thành viên tích cực

nay lang thang thế nào gặp đúng ngàng của mình nhưng em còn ít kinh nghiệm lắm nên mong được học hỏi các chị em, em lại mới thất nghiệp nên đang tìm việc mới

11. dtthaonic

dtthaonic Thành viên chính thức

hehe. vị trí này là em tuyển cho nội bộ bên em, nên hợp tác thì ko có gì share cho chị rồi. À, em đang có cái job khoai sọ là: System Analyst í. Chị có data ko, share cho em:)

12. Vietvegan

Gửi chị thông tin nhé: vietvegan@gmail.com

13. hientran1611

hientran1611 Thành viên tập sự

Topic này hay quá cơ. Em sắp tốt nghiệp, đang tìm hiểu về lĩnh vực này.
    Mẹ Bikute's mommy có tài liệu gì về nhân sự share cho em với ạ!!!
    Email của em là hientt.ec@gmail.com.
    Thanks mẹ Bi nhiều lắm:x

14. nhatkybuon

nhatkybuon Thành viên mới

Chào mọi người,

Mấy hôm nay mình đang suy nghĩ: liệu có thể chuyển hướng qua ngành nhân sự ko, và...bắt đầu từ đâu. Mình đi làm cũng lâu rồi, admin phòng trade MKT, rồi sales admin manager. 10 năm đi làm, kinh nghiệm xử lý công việc cũng nhiều, và giờ đến lúc chọn 1 nghề để mình gắn bó dài lâu. Vì sao mình lại muốn chuyển hướng qua nhân sự ư? Ngoài lý do yêu thích làm việc với nhiều người (cánh nhanh nhất phát triển bản thân), công việc đa dạng, còn là sự an toàn về lâu dài, khi công ty nào cũng cần phòng nhân sự. Mọi ng có thể chia sẻ cho mình nên khởi đầu như thế nào ko? Học về nhân sự ở đâu? Nên làm thế nào. Hic, với cái CV của mình, khi xin 1 vị trí HR mới thì chắc bị loại từ vòng ngoài, vì kinh nghiệm nhân sự ko có, trong khi đã từng giữ vị trí cao ở mảng khác. Vì thế, rất mong nhận dc chia sẻ của mọi người. Mình xin cảm ơn.

15. Mom Vit Bau

Mom Vit Bau Thành viên mới

Chào cả nhà, lang thang tìm được topic này hay quá. Mình đã từng làm TP Nhân sự cho một công ty chuyên về nhà hàng và taxi nhưng thấy không phù hợp nên quyết định nghỉ. 2 tháng ở nhà chán quá, nộp khá nhiều hồ sơ rồi mà chưa tìm được việc. Bạn nào biết có nơi nào tuyển thì mách mình với. Cảm ơn cả nhà vô cùng, Email của mình là huyenhba@yahoo.com.vn

16. september4you

september4you Bắt đầu tích cực

Mách nhỏ các bạn môt chút. Nghề HR không hề đơn giản tý nào nếu làm đúng chức năng của nó. HR có nhiều mảng (nếu với một công ty lớn):
    1. Tuyển dụng: Từ khâu tìm kênh tuyển dụng, đăng tuyển dụng, sàng lọc hồ sơ, phỏng vấn vòng đầu (trực tiếp, điện thoại), tổ chức phỏng vẫn các vòng tiếp theo. Mà trước khi tuyển dụng, bạn cần phải đàm phán với các bộ phận có nhu cầu tuyển dụng về: JD (mô tả công việc), yêu cầu của candidate, mức lương dự định trả...
    2. Welcome và orientation: Khi đã tuyển dụng được nhân viên mới, bạn phải sắp xếp bố trí về mảng cơ sở vật chất cho họ, welcome, giới thiệu họ với các bộ phận trong toàn công ty. Hướng dẫn, thông báo, đào tạo họ về mặt văn hóa, định hướng, mục tiêu phát triển... của công ty. Điều này rất quan trọng, tránh cho nhân viên mới bị sốc khi gia nhập một môi trường mới.
    3. Đánh giá, tư vấn: Cùng với các trưởng bộ phận đánh giá nhân viên cuối năm. Tham khảo và tham mưu cho Ban giám đốc trong việc xu hướng tăng lương, thưởng, đề bạt, cất nhắc, các biện pháp, giải pháp khuyến khích người lao động, các khóa đào tạo nâng cao tay nghề, kỹ năng của nhân viên...
    4. Tính lương, thưởng và các khoản phụ cấp (C&B): ở cty mình, HR sẽ là người tính ltoanf bộ các khoản này. HR sẽ là đầu mối trực tiếp contact với người lao động từ việc đăng ký MST, kê khai giảm trừ gia cảnh, phổ biến các thay đổi, chính sách thuế TNCN, in payroll slip và trả lời các khúc mắc về tiền lương, phúc lợi đối với người lao động.
    5. Tham gia đề xuất "Thỏa ước lao động tập thể", sửa đổi "Hợp đồng lao động", thời gian làm việc....Phỏng vấn, tìm hiểu lý do khi nhân viên xin nghỉ việc. Trả lời trước Ban giám đốc về toàn bộ kế hoạch tuyển dụng, đào tạo và thực tế thực hiện.
    6. Đào tạo nội bộ: mở các chương trình đào tạo nội bộ về 5S, vệ sinh an toàn lao động....
    7. Lập kế hoạch ngân sách tiền lương hàng năm. Cái này không dễ chút nào vì bạn phải nắm được những thay đổi trong luật, xu hướng năm tới ... để lên được kế hoạch một cách chính xác nhất.
    8. Giải quyết, tham gia đàm phán trong quá trình tranh chấp lao động.
    Đấy là sơ đẳng trong lĩnh vực HR thôi nhé, mình chưa đề cập đến lĩnh vực ADM. Nếu công ty nào gộp cả ADM vào HR thì còn nhiều chức năng nữa.

Túm lại là bạn phải xác định mình muốn làm nhánh nào trong nghề HR chứ đừng nghĩ HR một cách chung chung thì khó lắm.

17. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Cái này chuẩn đấy ạ, em nghĩ mới đầu ai cũng nghĩ cái nghề làm dâu trăm họ này đơn giản nhưng khi bắt tay vào thì có nhiều cái phức tạp và khó nóilắm

nhatkybuon thích bài này.
  18. nhatkybuon

nhatkybuon Thành viên mới

Cám ơn bạn đã chia sẻ, đúng là ở các cty lớn, nhân sự gồm rất nhiều mảng, thêm cả huấn luyện kỹ năng mềm, chuyên môn, HR contact (như là ng hỗ trợ riêng của mình) nữa cơ.

Sửa lần cuối: 17/10/2012
  19. september4you

september4you Bắt đầu tích cực

Hiện tại công ty mình đang tuyển ADM & HR Manager (cũng đăng trên vietnamworks.com) lâu rồi mà chưa tuyển được. Bạn nào quan tâm và cảm thấy có thể đảm đương được thì tham khảo đường link sau nhé : http://www.vietnamworks.com/hr-admin-manager-379184-jv.

20. Nhím iu

Nhím iu Thành viên kỳ cựu

Cac me oi, cho minh tham gia voi nhe, minh dang lam nhan su tai cong ty Duoc