Cần giúp: Dâu Út Có Nên Xin Ra Ở Riêng?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Trúc Thiên, 15/4/2017.

1. Trúc Thiên

Trúc Thiên Thành viên tập sự

Chồng mình là con út, đang ở cùng ba mẹ chồng (70 tuổi), ngoài ra có 2 anh trai và 1 chị đều có gia đình và ở riêng sát đất nhà. Mình lầy chồng được gần 3 năm và có 1 bé trai 16 tháng. Từ lúc cưới đến giờ mình không ở cùng chồng, mình đi làm và ở nhà mẹ ruột- cách nhà chồng 40 km, cuối tuần mới về bên chồng.Con thì đang nhờ bà ngoại trông để mình đi làm.Chồng thì kinh doanh tại nhà. Lúc đầu mình cũng định là làm vài năm, vợ chồng ở xa ít thời gian nữa mình sẽ về bên chồng, vợ chồng con cái đoàn tụ. Nhưng cuộc sống mỗi ngày mỗi khác, có con rồi nhiều chi phí hơn mà công việc hiện tại của mình thu nhập cao, mình có thể lo cho con và nhiều chi phí khác của gia đình chồng- vì chồng làm thu nhập không nhiều. Có thể nói hiện giờ mình là trụ cột của gia đình. Thế là mình có suy nghĩ hay là chồng chuyển về sống cùng mình, mình hiện có đất ở đây, chỉ cần xây nhà rồi ở, c kinh doanh tại nhà cũng được, điều kiện tốt sau này con đi học cũng dễ. Mình bàn với chồng, chồng cũng đồng ý, vì 1 phần cũng muốn gần vợ, gần con rồi thay đổi môi trường biết đâu công việc sẽ khá hơn. Có 1 điều mà vợ chồng mình lo lắng là ba má chồng sẽ ở 1 mình - mặc dù có anh chị e bên cạnh nhưng việc ai nấy làm không thường xuyên quan tâm lắm. Má chồng mình thì vẫn còn khỏe, thường ngày trồng trọt buôn bán kiếm ít tiền cơm nước. Liệu vợ chồng mình đi ở riêng 1 thời gian có vấn đề gì không các bạn hả?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trúc Thiên
    Đang tải...

2. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

2 vợ ck bạn ra ở riêng đc mà, ck bạn cũng đồng ý rồi nên không sao đâu. Dù sao vẫn còn các anh chị ở bên, m là út nên k nặng nề quá.

LeMyHan thích bài này.
  3. Chicothelayeu7602

Chicothelayeu7602 Thành viên rất tích cực

Ko có đk thì đành chịu chứ Nếu ở riêng đc thì m nghĩ là bạn nên ra riêng cho thoả mái vì m sống và lo cho cs của m là chủ yếu bố mẹ thì thi thoảng m về thăm lon cũng đc mà xa thơm gần thối đó là điều muôn thủa rồi bạn ơi

LeMyHan thích bài này.
  4. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Mình nghĩ giờ ông bà còn khỏe và tự chăm sóc được thì rất tốt cho suy nghĩ của bạn là ở riêng và lo cho hạnh phúc của mình. Con cái cũng ở gần để lo cho ông bà nên mình nghĩ bạn đừng quá lo lắng, cứ bàn bạc thật kỹ và quan trọng không kém là cách nói chuyện với bố mẹ chồng để hiểu khi 2 vợ chồng bạn muốn ra ở riêng. Suy nghĩ là 1 chuyện nhưng cách nói để các cụ hiểu và thuyết phục mới là quan trọng nhất.

LeMyHan thích bài này.
  5. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

nếu đk cho phép thì ra sống riêng cho nhẹ nhàng

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Anh chị ở cạnh nhà có thể chăm sóc bố mẹ vấn đề này quan trọng bạn thuyết phục được ck hay không. Ck đồng ý nói chuyện với bố mẹ là được mà. Chứ giờ tìm được việc thu nhập cao mà bỏ đi thì rất tiếc. Mà nhà bạn đâu có cách xa nhà ck lắm đâu có 40km . cuối tuần nào cũng về.

7. LeMyHan

LeMyHan Thành viên đạt chuẩn

Sao vợ chồng bạn sống như thế được nhỉ. không nhớ nhau hay sao ấy. ba má chồng bạn cũng lớn tuổi rồi. cần có ng chăm sóc chứ. nhưng h mà bỏ việc về đó thì không ai kiếm tiền. nếu là mình thò mình cũng suy nghĩ nhiều như bạn vậy đó không biêt làm sao cho vẹn cả đôi đường nhỉ

8. mebapcai231

mebapcai231 Thành viên chính thức

Nếu mà nói chuyện đc với ông bà và không có vấn đề gì phát sinh thì ở riêng cho thoải mái, nhưng là e thì e cũng rất lo lắng vì ông bà có tuổi rồi k muốn ông bà vất vả nữa, gần nhà e có 1 làng mà người già toàn ở riêng thôi, kể cả 80tuooi vẫn 1m tự nấu cơm các thứ, k ở chung với con cháu, nhưng nghĩ như vậy thì tội ông bà lắm

9. Phuongthuy61

Phuongthuy61 Thành viên sắp chính thức

Có các anh chị ở sát nhà vậy chắc không sao đâu chị, có 2 ông bà ở nhà, chẳng lẽ anh cả anh hai với chị gái không sang chơi. Sau này ông bà yếu thì sang ở với anh cả. Mình vẫn về chơi thường xuyên với ông bà, còn vợ chồng ở xa nhau, chắc ông bà cũng ko trách đâu.

10. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

vc bạn nên ra đi, 40km cũng ko xa lắm, thi thoảng bạn đưa con cái về thăm ông bà là đc, nếu con anh chị lớn, quý ông bà thì động viên cháu tối sang ngủ cùng ông bà cũng đc

11. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

đã thuyết phục đc chồng thì sao còn lăn tăn gì nữa mn ơi. xung quanh có 2 anh trai chồng ở nữa mà, hiện tại ông bà còn khỏe mn còn có cơ hội ở riêng, chứ ông bà già yếu thì khó đấy. hơn hết trách nhiệm chăm sóc phụng dưỡng ông bà là của tất cả các con chứ k riêng gì mình.

Mà việc con ở với cả bố và mẹ cũng tốt hơn cho sự phát triển và nhận thức của con. Cả nhà ở cùng nhau, nửa tháng hoặc 3 tuần về vs ông bà 1 lần cũng đc. Miễn sao chăm chi gọi điện hỏi tham tình hình ở nhà như nào là ông bà cảm thấy đc quan tâm rồi

12. Sunfly

Sunfly Bắt đầu tích cực

Mình thì nghĩ là không nên ra ở riêng, thực sự bây giờ ông bà đã 70 tuổi, rất cần các con các cháu ở bên chăm sóc cho nó tình cảm, chứ ở riêng rồi, 2 ô bà lại lủi thủi.

13. Trúc Thiên

Trúc Thiên Thành viên tập sự

Mình cũng muốn ở chung với ba mẹ chồng nhưng bạn biết đấy, áp lực kinh tế nặng lắm. Mặc dù anh chị em ai cũng có phần chia đất nhưng vì ở nhà ba mẹ nên vợ chồng mình phải lo mọi chí phí, 1 năm có gần chục đám giỗ lớn nhỏ, thêm đám tiệc người ta mời nữa, rồi sau này ông bà đau yếu, bệnh hoạn. Rồi con đang tuổi lớn, ăn học biết bao nhiêu là tiền cho đủ. Giờ đang còn trẻ, mình tranh thủ làm kiếm chút ít để dành sau này có cái để chi.

14. Ba Chích Bông

Ba Chích Bông Thành viên tập sự

xin được thì ra ở riêng đi ạ