Kinh nghiệm: Dạy Con Điều Nên Làm Thay Nghì Dạy Điều Không Nên Làm

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi GrowMan, 21/1/2021.

1. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Xin chào các bạn,

Thường thì phản ứng của mọi người khi thấy con làm điều gì đó không ổn là chúng ta xả ngay cho một tràng rằng không nên thế này, không được thế kia.... ngoảnh đi ngoảnh lại lát sau y rằng nó làm đúng điều chúng ta không muốn chúng làm.

Thay vì như vậy, hiệu quả hoàn toàn ngược lại khi chúng ta nói rằng, ồ sao con lại làm như vậy, con nên làm như này này, con nên thế kia, con nên gì gì đó...

Su hướng của trẻ nhỏ là luôn tò mò về mọi thứ và mọi khả năng chúng có thể làm, chính vì vậy những điều gì xuất hiện trong đầu của chúng thì chúng sẽ làm điều đó, nếu như bạn càng trang bị vào đầu trẻ nhiều thứ theo ý của bạn thì chúng sẽ làm theo những điều đó, vì vậy đừng trang bị cho trẻ những điều không nên làm nhé.

Bộ não con người không phân biệt được từ không nên, hay có nên mà chúng sẽ điều khiển cơ thể làm điều gì mà chúng có ý tưởng.

Ví như bạn không nói là con đừng tát vào mặt em, con đừng cấu em, con không được hét vào mặt em.

Thay vào đó bạn nói mỗi lần con gần em, con yêu em thì con hôn nhẹ lên má em hoặc bắt cứ đâu trên mặt em mà con thích, còn làm gì đó khiến em vui khi mà em chán em ngoáy ngoáy đòi mẹ khi mẹ đang bận nhé....

Kiểu như vậy là cách hình thành ý tưởng cho trẻ.

Điều quan trọng tiếp theo đó chính là trẻ luôn có nhu cầu được cha mẹ quan tâm, bất kể khi nào cha mẹ thấy con có những biểu hiện tiêu cực nào đó, dù chúng không nói được chính xác là tại sao chúng làm vậy nhưng lý do quan trọng đằng sau là cha mẹ đang thiếu quan tâm tới chúng, có thể là chúng cần cha mẹ chơi cùng, cần cha mẹ hỏi han, cần cha mẹ giúp đỡ hay chăm sóc....

Khi cho đi nhiều sự quan tâm và yêu thương, gia đình mới thực sự bùng lên ngọn lửa của yêu thương và niềm vui hạnh phúc.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GrowMan
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

các bố mẹ nên tham khảo nhé