Dạy con nói tiếng Việt thế nào?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Tô-Mô-Ê, 5/4/2009.

1. Tô-Mô-Ê

Tô-Mô-Ê Thành viên sắp chính thức

Chào các bác trên LCM, như các bác biết trong tiếng Việt có sự khác nhau trong phát âm các cặp chữ như ch-tr, d-r, gi-d-r,... Hiện nay tôi phải dạy con nói tiếng Việt nhưng thật sự không biết dạy con phânn biệt cách phát âm giữa các cặp này như thế nào cả. Chả lẽ bảo con phát âm từ cái rổ (basket) phải là r (uốn lưỡi) chứ không thể giống chữ d (không uốn lưỡi) à? roi chữ gi với d nữa chứ, bố mẹ còn không nói được sao dạy con bây giờ? :mrgreen::rolleyes::confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tô-Mô-Ê
    Đang tải...

2. meminhha

meminhha Thành viên tập sự

Dạy con phát âm

Thế bác nói giọng ở đia phương nào? Chẳng có cách nào khác là người dạy muốn người học phát âm đúng thì người dạy phát âm đúng. Bác phát âm cho cháu nghe, miêu tả tỉ mỉ và cách phân biệt 2 chữ có cách phát âm gần giống rồi cho cháu thực hành nhiều là được thôi bác ạ. Chúc con bác phát âm chuẩn.:p

3. hoatrado

hoatrado Banned

Mình ở Hà Nội còn nhớ trước kia còn phát âm chuẩn chứ "R" "Tr" hay các chứ khác nhg bây giờ thì gần như ít để ý tới.Nếu đi học bọn trẻ cũng sẽ được học cách phát âm chuẩn thôi.Còn bạn cứ thử xem cái đĩa "Dạy Bé yêu biết đọc" biết đâu có gì hay(mình có bản Tiếng Việt)

4. Tô-Mô-Ê

Em nghe nhiều người nói là bây giờ nghe ai phát âm chữ cái rổ cái rá mà uốn lưỡi thì nghe buồn cười lắm, vì em không sống ở VN đã khá lâu rồi nên không biết tình hình phát âm phát eo tiếng Việt của bọn trẻ nên dạy như thế nào cho phù hợp nữa. Mà bên này khi xem phát thanh viên trên VTV4 đọc tin tức có thấy họ uốn lưỡi các từ này đâu nhi? Bác nào có í kiến chia sẻ em nhé. Thanks.

5. DONGKHOAI

DONGKHOAI Banned

Tôi thấy

Tôi nghĩ rằng, khi đi học bắt đầu phát âm tiềng Việt thì ai cũng cần biết phát âm cho đúng các cặp từ bạn đưa ra, những giờ tập đọc của học sinh vẫn cần đọc đúng như vậy. Nhưng khi chúng ta noi chuyện hay nói ở hội nghị hoặc các phát thanh viên thì lúc này chúng ta thường nói theo tiếng địa phương. Ví dụ người Hà Nội thường không nói đúng được những từ như bạn đưa ra, nếu có nói được thì nghe cũng rất chán vì là phải cố tình nói, nên thường chấp nhận phát âm sai.

6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Cu nhà mình đi học ở trường cô giáo dạy phải phát âm chữ R nghe cũng rất buồn cười vì chỉ khi nào đọc sách cu cậu mới phát âm như vậy còn bình thường vẫn nói như mọi người.

Theo mình nghĩ, làm sao việc phát âm cứ giống như những giọng chuẩn trên đài hoặc TV là tốt rồi, mà nếu không thì cho trẻ nói giống bố mẹ chúng cũng rất tốt. Chẳng cần uốn lưỡi thái quá làm căng thẳng cho trẻ nhỏ.

architectTô-Mô-Ê thích.
  7. Tô-Mô-Ê

Cám ơn các bác đã chia sẻ. Kiểu này chắc em cũng dạy con nói giống phát thanh viên trên TV là ok, chả cần uốn lưỡi nhiều cho khổ. Con gái em nó còn chưa phân biệt được nhiều âm trong TV cơ, ví dụ mình nói là "hang con rắn" thì nó bào là "hai con rắn", "tay" và "tai" như nhau, "con rắn" và "con dán" như nhau...dạy con tiếng Việt quả là mệt.