Cần giúp: Đẻ Thường Hay Đẻ Mổ???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mekeo, 14/1/2010.

1. hanhnt123

hanhnt123 Thành viên kỳ cựu

Ðề: đẻ thường hay đẻ mổ???

Trừ trường hợp ko thể đẻ thường, bác sĩ chỉ định đẻ mổ thì mới đẻ mổ chứ đẻ thường vẫn là tốt nhất

Đang tải...

2. tã vải hiện đại dorabe

tã vải hiện đại dorabe Thành viên tập sự

Mình viết bài này trong facebook, share cho các chị chuẩn bị sinh con

Sinh thường hay sinh mổ? Cần lưu ý gì khi sinh con?

Đề tài này mẹ Kiwi muốn viết từ lâu với mong muốn chia sẻ với các bạn chuẩn bị sinh con cũng như góp nhặt kinh nghiệm từ các mẹ đã sinh con rồi để xem chúng ta nên làm gì cho tối ưu.

Việc sinh con cũng nên có kế hoạch sinh nở (birth plan) để mình cảm thấy chủ động và không sợ. Nên viết ra như: mình muốn sinh con như thế nào thường hay mổ, biện pháp giảm đau, cần hỗ trợ ra sao?....

Lúc mang bầu và chuẩn bị sinh con, mình cũng có nhiều thắc mắc về chuyện nên sinh thường hay sinh mổ? sinh con có đau lắm không? có nên dùng thuốc giảm đau?... thấy cái nào cũng có giá của nó, vd như sinh mổ thì em bé tới 6 tháng mới có được miễn dịch, tiêu hóa như bé sinh thường và bé hay bị viêm phổi, gây tê màng cứng thì cũng có rủi ro …nên đã quyết định sinh thường. Nhưng đúng là mẹ Kiwi (không biết các mẹ khác như thế nào) đau vật vã, lúc gần sinh thì tưởng như chết đi sống lại (mất kiểm soát, nhiều lúc nhìn chồng mà cứ ứa nước mắt tưởng mình sắp chết (trong đầu có suy nghĩ: có khi nào mình sinh khó mà chết không?). Nhưng sau sinh mình có hỏi mẹ và mẹ chồng thì đúng là ai sinh cũng đau đớn cả (tưởng chết) nhưng ai cũng vượt qua được, mà rất kỳ lạ sinh bé xong là các cơn đau cũng tan hết (vì đau chủ yếu là do gò tử cung để đẩy bé ra). Sinh con xong thì thấy thương cảm với tất cả các bà mẹ (vì quá đau đớn để sinh ra một em bé).

Thế nên ai kém chịu đau chắc dùng thuốc gây tê màng cứng sẽ đỡ hơn nhiều đấy ạ. Nếu sinh con lần nữa chắc mình cũng chọn gây tê màng cứng cho đỡ đau. Tất nhiên, lựa chọn thuộc về các chị, các bạn nhé!

Quá trình đau đẻ của mình rất khủng khiếp (vỡ ối từ 6h sáng ngày hôm trước mà đến tận 2h chiều ngày hôm sau mới sinh). Mặc dù cơn đau chỉ bắt đầu từ lúc 5h chiều ngày vỡ ối. Hai vợ chồng mình cũng lót tót lên bệnh viện ngay khi vỡ ối nhưng bệnh viện họ bảo về nhà cho thoải mái hơn và nếu khi nào có những dấu hiệu đáng lo thì lên ngay (như nước ối không có màu hồng hay trắng mà lại xanh hoặc nâu thì lên ngay lập tức vì sợ bé bị ngộp (bé đã ị phân xu ra ngoài nước ối) chẳng hạn), có hướng dẫn ở đoạn đầu trong earlylabour (link phía dưới).

Đầu tiên là các giai đoạn đau và sinh con – stages of labor (Bệnh viện phát cho mình cái này về để theo dõi, mình nên ghi chép lại các cơn gò (đếm các cơn gò) để xem đang ở giai đoạn nào và biết được độ mở tử cung đến đâu). Giai đoạn nào thì Mẹ Kiwi cũng đi hết maximum thời gian (khổ thế đấy!!!)
    http://www.thewomens.org.au/uploads...ation/FactSheets/English/EarlyLabour_2010.pdf
    (Mẹo giảm đau của mẹ Kiwi cho ai không dùng thuốc giảm đau nào: giai đoạn đầu (early phase và active phase): không nằm mà nên đi lại, dùng hot pack (túi cao su đựng nước nóng) chườm vào lưng nếu bị chuyển dạ đau lưng, cái túi này cứu mẹ Kiwi nè có nó đỡ đau hẳn. Nhớ ăn uống nhiều để có sức vào bệnh viện sinh, như mẹ Kiwi vào viện khoảng 5h sang mà đến 2h chiều mới sinh thời gian ấy không ăn gì được do đau. Giai đoạn sau (transition) mỗi lần đau thì đứng dậy nhờ chồng xoa lưng (xoa mạnh). Giai đoạn 2 thì chỉ nằm trên giường và mỗi lần gò thì muốn ngất đi thôi (tự bản thân đã dặn dò không được la hét vì sẽ kiệt sức nhưng vân la hét om xòm do không thể kiềm chế bản thân được). Mẹ nào có mẹo nào nữa thì share nhé! (E sẽ bổ sung vào note luôn cho tiện theo dõi)

Khi sinh xong thì họ bế bé còn cả dây rốn ụp lên ngực mẹ (skin on skin) sau đó mới dùng khăn ấm ủ lên để hai mẹ con gắn kết với nhau và bé tìm vú mẹ bú. Ngay sau khi sinh, mình thấy y tá họ tiêm một mũi tiêm vào đùi và bánh nhau xổ ra ngay lập tức. Chuyện này rất quan trọng vì để tự nhiên thì có thể mẹ sẽ bị mất máu nhiều (có nguy cơ bị tử vong). Nên các mẹ chuẩn bị sinh nhớ yêu cầu bệnh viện tiêm cho mình mũi tiêm xổ bánh nhau ngay lập tức sau sinh nhé! Sau đó các cô midwife đếm đủ các thứ của bánh nhau và ghi chép lại để đảm bảo không có thứ gì còn sót lại trong bụng mẹ. Thấy cũng yên tâm, chứ sót nhau thì nghe nói cũng đau khủng khiếp y như đau đẻ. Kiwi cũng được tiêm 2 mũi thuốc (Vitamin K và Hepatitis B vaccine)

Dưới đây là một số hướng dẫn từ bệnh viện các chị, bạn có thể tham khảo

Chuẩn bị chuyển dạ và đau thì nên làm gì? http://www.thewomens.org.au/ActiveBirth?searchTerms[]=vietnamese&searchTerms[]=fact&searchTerms[]=sheet

Hướng dẫn cách đi vệ sinh sau sinh nở: http://www.thewomens.org.au/Emptyingyourbladderafterbirth?searchTerms[]=vietnamese&searchTerms[]=fact&searchTerms[]=sheet

Hướng dẫn cách lên xuống giường sau sinh và các bài tập cho cơ sàn chậu http://www.thewomens.org.au/ImprovingyourrecoveryafterbirthPhysiotherapyadvice?searchTerms[]=vietnamese&searchTerms[]=fact&searchTerms[]=sheet

Chúc tất cả các chị, bạn mẹ tròn con vuông!

(Lưu ý khác cho việc mang gì tới viện: Tùy bệnh viện họ sẽ hướng dẫn mình mang gì theo khi sinh nở. Đây là hướng dẫn bệnh viện The women royal khi mình đi sinh (file tiếng việt). http://www.thewomens.org.au/uploads...e/ThingsBringHospital_Vietnamese2012.pdf(Theo mình thì cần nhất là mang mấy bộ đồ cho bé, khăn quấn, mấy ngày đầu nên xài tã giấy (mỗi ngày 8-10 cái) và khăn ướt lau đít bé cho tiện, băng vệ sinh cho mẹ (loại bự, thấm hút tốt, vì sau sinh dịch sản ra rất nhiều), cả quần áo cho mẹ (nên mặc váy cho tiện đi vệ sinh). Sinh xong cơ thể mình mêt lắm nên ráng ăn và uống sữa nhiều. Nếu bị sưng và đau thì có thể uống panadol giảm đau (ko ảnh hưởng gì đến sữa của mẹ cả). Có thể nhờ người nhà mua ít đá để chườm vào chỗ đau nếu cần. Nên đi lại để dịch sản dễ ra. Không biết nhà vệ sinh ở Bệnh viện VN như thế nào. ở Úc thì mỗi phòng đều có nên rất tiện. À, sau sinh cơ thể mất nhiều máu lắm nên nhớ quàng khăn, giữ ấm...để tránh bị trúng gió (vì cơ thể mình yếu mà).

Các mẹ có thể xem thêm các ý kiến, kinh nghiệm từ các mẹ trang trong:
    https://www.facebook.com/notes/dora...-mổ-cần-lưu-ý-gì-khi-sinh-con/288159844636523

3. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Đẻ mổ o tốt bằng đẻ thường rùi,khả năng tử vong cao,trẻ sinh ra sức đề kháng o tốt bằng thường

4. Me_moka

Me_moka

Đúng là bắt buộc lắm thì mới đẻ mổ chứ nếu sinh thường đc thì cứ sinh tốt cho cả mẹ lẫn con

5. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

nên chọn sinh thường trừ một số trường hợp mới phải đẻ mổ thôi

6. chuvidung

chuvidung Thành viên tập sự

đẻ thường được là tốt nhất đẻ mổ đau lắm,với lại có vết sẹo ở bụng như mình bầy h đẻ xong 3 năm vần ngứa và đau

7. goldenapple

goldenapple Thành viên rất tích cực

đẻ mổ đỡ đau lúc đó nhưng đau lâu về sau, lại không tốt cho sức khỏe nữa chứ.

8. Cẩm tú cầu

Cẩm tú cầu Thành viên tập sự

em cũng nghĩ đẻ thường hơn chứ. tốt cho mẹ cho con mà cảm giác đau đẻ nó mới thấm hihi

9. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Mình thấy đẻ mổ thì đỡ đau lúc đẻ nhưng đau nhiều hơn sau khi đẻ đc 6 tiếng, và kéo dài 1 tháng đau vết thương còn đẻ thường thì đau nhanh hết hơn

10. capuchino16

capuchino16 Bắt đầu tích cực

Mình thấy việc j tự nhiên cũng tốt hơn. Nhưng ko phải là cố theo tự nhiên. Nhiều bác sỹ tư vấn đẻ thường rất tốt, ai cũng hiểu điều đó, nhưng mình thấy cũng nên lưu ý các trường hợp phải đẻ mổ, để các sản phụ hiểu, chứ nhiều mẹ mình thấy nghe là đẻ thường tốt, trong khi đang ở tình cảnh phải mổ nhưng vẫn nhất quyết chờ đẻ thường, dẫn tới nhiều trường hợp khó xử lý...
    Theo mình thì ngoại trừ việc chọn ngày, chọn giờ , thì những trường hợp sau nên cân nhắc mổ đẻ:
    - Quá trình khám thai có những bất thường, cái này cần theo sát sao hướng dẫn của bác sỹ khám
    - Thai đã quá tuần dự sinh
    - Mẹ có tiền sử bệnh tim, một số bệnh lý, tiền sử đẻ mổ
    ........

11. phamthiduyen2106

phamthiduyen2106 Thành viên chính thức

mình cũng đẻ thường, trộm vía mình đẻ nhanh mà chỉ thấy đau có chút xíu thôi. Cảm thấy khỏe mạnh khi nhìn thấy con yêu

12. buibaobao

buibaobao Thành viên tập sự

Ôi nếu sinh thường đc nên sinh thường sẽ tốt cho cả mẹ và con các mẹ ạ. nếu ko thể sinh thường thì đành sinh mổ thôi

13. capuchino16

capuchino16 Bắt đầu tích cực

À mình thêm 1 ý cho các mẹ chuẩn bị sinh là tập thở và rặn đẻ nhé. Em và bạn mình nhiều người cũng quyết định sinh thường, nhưng đến lúc rặn ko rặn được, đến lúc đau quá, mất sức phải chuyển sang mổ. Như vậy lại phải chịu 2 lần đau :(

14. dieuduonghanhpham

dieuduonghanhpham Thành viên tập sự

$ nh hơn là 1 phần thui. Sinh mổ thì bác sĩ chủ động hơn và các bác giảm được việc phải vào viện ban đêm, hay vào viện gấp để đỡ theo yêu cầu, đặt từ trước của các mẹ!!!
    Tuy nhiên trên phương diện là 1 nhân viên y tế mình có lời khuyên cho các mẹ sắp sinh là hãy ĐẺ THƯỜNG vì trong quá trình bé đi qua đường âm đạo của mẹ sẽ có áp lực lên đường thở của bé, giúp sau khi sinh thường bé có hệ hô hấp tốt, ít bị khò khè và trương lực cũng tốt hơn so với các bé sinh mổ. Ngoài ra, cá mẹ cứ nghĩ sinh mổ sẽ không phải chịu cơn đau chuyển dạ nên ham. Tuy nhiên cái đau của sinh mổ sẽ tính từ thời điểm hết thuốc giảm đau và sẽ kéo dài nhiều năm sau này, đặc biệt khi trái gió trở trời đó a. Dù gì tự nhiên vẫn hơn là nhân tạo mà các mẹ :)
    Chúc các mẹ sắp sinh có lựa chọn đúng đắn!

Sửa lần cuối: 27/10/2014