Đi phỏng vấn về thấy nhục...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi maianh1988, 27/2/2014.

1. thanhthaoshop

thanhthaoshop bán buôn lẻ quần áo,khăn mũ,tất,......

2. thienly_haonam_hanoi

thienly_haonam_hanoi Thành viên chính thức

Ðề: Đi phỏng vấn về thấy nhục...

Hihi, mình có công việc đó cho bạn đây, mình đang định nghỉ chỗ làm của mình, Lương thử việc 3 triệu ( quá nản ) sau thử việc chắc sẽ hơn gì đó. Ngày làm 7h đến 11h30, 1h30 đến 4h ( khi quen việc sẽ nhanh ) Làm sáng thứ 7, chiều nghỉ.

Công việc làm đăng tin cho báo. Mình làm thấy ổn, nhưng ổn thì sao khi đi làm ko đủ sống. ( nên đang đợi cty tuyển người khác để mình hướng dẫn lại rồi nghỉ ).

Cty nhiều con gái, tuy lương thấp, nhưng ngày lễ toàn đi ăn ở Sen Tây Hồ, ... bó tay.

Tớ thì muốn giới thiếu lắm, nhưng tớ mới vào làm được 1 tháng, chả biết gì mà giới thiệu vào à. :(

3. Thai Anh

Thai Anh

đã đi làm thuê kiếm tiền thì ở nơi nào cũng vậy thôi em ạ

4. Girlnb

Girlnb Tư vấn luật dành riêng cho bạn!

Lương mình nè, ra trường 4 năm rồi, 3,5tr
    có sung sướng gì đâu vẫn phải là, lương thấp , chán, mỗi tội đúng ngành học mà thôi

5. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

bạn chủ top hôm nọ đi pv thế nào rùi thế, lên cập nhật cho mọi người với, có gì còn giúp các chị em có thêm động lực ^^

6. maianh1988

maianh1988 Ko có nghĩa là Có

Có ny rồi còn tốt. Tớ đây ế đúng nghĩa luôn vì ko việc nên ko mún tiếp xúc ai. Yêu xong nhục lắm. Lại vừa nghe bà chị kể cho nghe chuyện của bà í nên quyết tâm: KO VIỆC sẽ KO YÊU sẽ KO LẤY CHỒNG.
    Đến khi nào CÓ VIỆC sẽ YÊU và LẤY CHỒNG.

Bà chị họ có chồng = tuổi. Bà chị hiện làm tổ trưởng 1 đơn vị nhà nước. Có con trai lớn học lớp 2. Khi bắt đầu có bầu thằng ku thứ 2 thì nghỉ mất 1 năm giữ thai ỏ nhà. Đi đẻ về, sau 6 tháng mới bắt đầu đi làm lại. Chẳng hiểu trong 9 tháng dưỡng thai + 6 tháng chăm con = 15 tháng ở nhà ko lương chồng nuôi, nhà chồng tiêm nhiễm vào đầu thằng con lớn lớp 2 của bà chị cái gì mà bây giờ nó đối xử với mẹ nó như này:
    - Mẹ xé thịt gà cho con ăn đi.
    - Mẹ làm cái này,cái kia cho bố con con ăn đi. Mẹ ko được ăn cơm, mẹ làm cho con ăn đi đã.
    - Mẹ ko được đi chơi, ở nhà làm việc nhà đi. Đã ở nhà ăn bám rồi thì phải biết điều chứ.

Ôi giời ơi bà chị sock. Mới ở nhà có 15 tháng nghỉ thôi nhé. Bây giờ chi í lại đi làm lại rồi vì người của nhà nước mà nên ko lo mất việc. Vì nghỉ do ốm yếu quá nên được thông cảm. Mới có ăn bám có 15 tháng mà đã như này rồi.

Bây giờ, chị í đi làm, về nhà lại bị thằng con trai 7 tuổi hạnh họe kiểu:
    - Mẹ ko đi làm, ở nhà ăn bám mà sao đi chơi suốt thế?

15 tháng ở nhà bị nhà chồng cạnh khóe đủ điều. Tsb, em chửi 1 câu phát, có bầu, đẻ con, đẻ 2 thằng con trai cho nhà bên í mà chúng nó đối xử với chị em như thế mà được à? Căm quá.
    Còn hơn nhiều nhà lấy con dâu về, con dâu ham làm kiếm tiền dek thèm đẻ kia kìa.

Nên, đang thất nghiệp, NHỤC, ở nhà, ko còn cảm hứng yêu đuơng gì hết, nhăm nhăm xin được việc sẽ đi làm. Ko có việc ko yêu, ko chồng con gì hết.
    Lấy về bị sỉ nhục như này lấy làm gì.
    Đau đớn thế mặc dù đó chỉ là chị họ mình mà mình còn thấy rất rất đau.

7. maianh1988

Nàng ơi, tớ update đây.
    Mỗi 1 lần đi phỏng vấn lại học thêm được 1 sàng khôn.

Đây là 1 tập đoàn lớn. Tớ vô tình đọc đc tuyển dụng của họ nên làm cv nộp bừa vào thôi chứ ko chắc và ko đợi chờ gì. Qua 2 tuần ko thấy gì, quên luôn. Đúng 1 tháng thì nhận được điện thoại mời đi pv. Choáng váng. Thế là sáng hôm qua đi rồi.
    Đến đó thì hỏi ra, cũng có 1 số bạn đi pv cùng vị trí với mình nhưng ko nhiều lắm. CŨng tự hào vì cv của mình vào được vòng pv lần 1.
    Mình chắc bị quay pv trong 15 phút thôi. Chị phỏng vấn đó xinh đẹp, lịch sự, nhã nhặn lắm. Sau khi chị í hỏi hết, nghe mình trả lời xong. Chị í chê mình 3 điều. Nhưng nghe chị í chê mình cũng ko thấy NHỤC như lần phỏng vấn trước. Bởi vì đúng là chê cũng có nghệ thuật các mẹ ak. Lần trước đi pv về thấy nhục vì bị cái bà giám đốc kia bà í vừa bĩu môi bĩu mỏ dùng cái giọng chảnh chó vừa pv vừa chê mình luôn nên mình ức ( sau đó 4 ngày thì mình được bà í nhận làm việc nhưng mình ko đi làm). Lần này đúng là người phỏng vấn của 1 tập đoàn nó cũng phải khác. Mới vòng 1 thôi, mà mình thấy mình sai sót rồi.
    Chị í chê 3 điểm ko đạt, rồi chị í chốt là:
    - Em như thế này mà nếu bên chị nhận em vào thì ko biết phải đào tạo trong bao lâu em mới làm được việc trong khi vị trí này tuyển người là muốn làm được ngay.

Rồi chị ý dọa cho 1 số rủi ro trong công việc mà ở vị trí đó phải đối mặt. Rồi chị ý lại ngồi chia sẻ, training mình cách phỏng vấn, cái cần đạt được như nào. Ôi, một buổi phỏng vấn thật thích vì ko những mình được phỏng vấn mà còn được hé lộ một số nghiệp vụ để làm việc, học hỏi. Nghe người ta chia sẻ về công việc mình apply vào, mình thấy mình ko đạt yêu cầu làm rồi nhưng mình vui vì mình được học hỏi.

Hix. Ở 2 công ty cũ mình từng làm, mức độ nghiệp vụ yêu cầu công việc nó ko quá lớn, quá cao nên mình đã trả lời hết khả năng của mình. Mình hơi hối hận vì mình đã ko trau dồi thêm kiến thức về mảng nghiệp vụ này trong suốt 2 năm qua. Có ai ngờ là lại trúng phỏng vấn của tập đoàn đâu. Ha ha, nếu đỗ còn được quản lý tận 500 người của 1 công ty con thuộc tập đoàn đó nữa chứ. Ôi, to lớn quá. Cảm thấy thành công một chút vì chí ít cv mình đã đạt được yêu cầu của tập đoàn đó.
    XIn nói rằng cv mình ko copy paste mà mình tự làm. Nên khi người ta đưa cv cho mình, hỏi mình thiếu xót ở cv của em là gì? Mình ko cần nhìn mình cũng nói được.

Mình chỉ oải nhất khoản hỏi lại người ta vì vị trí mình ứng tuyển mình thấy nó quá so với năng lực của mình. Mình Hỏi lại chị đó dăm ba câu xong, thì người ta hẹn 7 ngày sau sẽ có kết quả. Sau 7 ngày mà ko thấy họ liên lạc thì là mình trượt. Còn nếu họ liên lạc lại, mình sẽ lọt vào pv lần 2 gặp Ban giám đốc bộ phận.

Nhưng sau hôm qua, mình đi về thấy vui vì mình được biết thêm nhiều điều nữa.
    Trong 7 ngày tới, mình sẽ đọc thêm, tự cho mình hy vọng lọt vào vòng 2. Nhưng mới pv lần 1, gặp chị nhân viên nhân sự thôi, mà đã bị quay cho chóng mặt như thế, thì gặp ban giám đốc ( nếu may mắn gặp), thì chắc cũng chả với tới. Nhưng cứ hy vọng đợi 7 ngày. 7 là THẤT là MẤT là FAIL

Ha ha ha. Vui!!! Thấy đi pv thú vị phết nếu gặp những người phỏng vấn lịch thiệp, nhã nhặn, đoan trang. Mình học được nhiều điều. Thấy thích đi phỏng vấn, tự tin hơn khi đi phỏng vấn rồi :D

8. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

cứ nghĩ là thời buổi khó khăn, kiếm đc cv là tốt rồi, cố nhên

9. bebimami_shop

bebimami_shop MangCửaHàngĐếnTận NhàBé!!!

mình cũng sợ cảm giác đi pv quá...mình cũng định nghỉ việc mà chưa tìm được việc mới

10. maianh1988

Mình nhìn thấy mình trong đó, đang ở nhà, đang là 1 đứa có nhiều ác tâm khi cảm thấy mình kém cỏi.

https://www.facebook.com/dieungoc/posts/10152853125287080

11. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

trong chán ngoài thèm mẹ nó ạ, đâu cũng thế thôi, cố mà trụ thôi

12. nhantranda196

nhantranda196

Cố lên em à, sông có lúc ng có khúc mà. Nói chung thì k có chỗ nào là được như ý nên có chỗ làm nào tốt tốt thì đành cố thôi. C cũng từng thế mà, nản lắm ý, giờ cũng nản nhưng bớt rồi chắc già rồi nên mình chịu đựng tốt, hii.

13. maianh1988

Nếu mà biết được như thế từ 2 năm trước thì khi mới làm ở cái công ty đầu tiên, mình đã cố gắng nhịn nhục cố mà làm rồi các mẹ ak. Đâu đến mức cứ ước mơ xa vời việc này việc kia.
    Mặc dù giờ sếp ở cả 2 công ty đều gọi về làm nhưng về thì lương còn thấp hơn các em nhân viên mình từng tuyển vào vì các sếp bảo em nghỉ lâu thế, bắt đầu lại lương chỉ có thế. Nên mình ko về làm mà vẫn đau khổ đi xin việc tiếp.
    Đúng là cái kiểu tâm lý của tuổi trẻ các mẹ ak, thích nhẩy việc, mơ ươc viển vông xa vời về công việc nên giờ mới thế này.
    Nên các em sinh viên nào có đọc dc cái topic này thì cố gắng mà làm việc tại 1 nơi, xin được việc rồi mới nhảy việc mới, trau dồi kiến thức vào để có cơ hội chứ đừng ngồi 1 chỗ nghĩ mình okie vì ở công ty mình okie nên đi chỗ khác cũng sẽ okie như thế.

Có 2,5 tháng ở nhà thôi mà thấm thía nhiều điều.
    Lại đọc được 1 topic này, thấy hay hay, lại chia sẻ cho các mẹ đọc: http://www.lamchame.com/forum/showt...-nghiệm-để-xin-việc-trở-thành-cực-kì-đơn-giản
    Link nè có rất nhiều chia sẻ hữu ích, nhiều bài học đáng để học hỏi !!!

14. chipxinh89

chipxinh89 Thành viên chính thức

Tuổi trẻ mà mn. Đã là tuổi trẻ thì phải có ước mơ, có khát khao, có xông pha chứ. Mn phải lạc quan lên biết đâu không được chỗ này lại có cơ hội sắp tới lớn hơn. Quan điểm của mình là mình sống cho mình nên hãy làm những gì mình thích và không hối tiếc về những việc mình làm. Dù thành công hay thất bại thì nó đều là 1 sự trải nghiệm "tuyêt vời" trong cuộc sống!

15. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

cv mình làm cũng không có tương lai này, chán chán

16. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

thấy topic đã lâu lắm rồi k bít thời điểm này chủ top đã tìm đc cv như ý mình chưa ạ ????

17. kimthuongchv

kimthuongchv

cái cảnh đi tìm việc là chán nhất, thôi phân chấn lên !

18. bantriki

bantriki Xe đạp điện

giờ kinh tế đang khó khăn mà, đợi 1-2 năm nữa sẽ khác, chúc mn sớm tìm được công việc ổn định

19. nhantranda196

nhantranda196

Em nghĩ lúc nào cũng có khó khăn thôi, cứ phấn đấu lạc quan được đến đâu hay tới đó vậy. Đừng nghĩ nhiều để lòng thanh thản ạ.

20. tunganh_2013

tunganh_2013 Thành viên rất tích cực

mn cũng giống mình, cứ tưởng mình là quan trọng vì ở cty cũ cũng được ưu ái, nhưng đũng là ra ngoại đi kiếm việc mới thấy nản.thôi cố gáng lên mn, đừng bi quan nhé

maianh1988 thích bài này.