Tranh luận: "đi" thầy cô như thế nào cho hiệu quả?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi nguyenbaochau, 20/12/2010.

1. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Nhóc con nhà mình mới học lớp mẫu giáo 3 tuổi.
    Việc "đi" mừng cô các ngày lễ như ngày phụ nữ VN, ngày nhà giáo VN, tết trung thu... mình cũng thấy các mẹ thảo luận nhiều rồi, chủ yếu là vấn đề có "đi" hay không.
    Thực tế, mình cũng quan sát kỹ, hình như việc đi thầy cô các ngày lễ đó thành thông lệ rồi, nghĩa là hầu như 100% phụ huynh sẽ làm.
    Vấn đề là "làm thế nào cho hiệu quả?", và "mục đích của việc đó là gì?"
    Mình thì cũng một vài lần mừng cô của con rồi, chỉ đơn giản nghĩ là : "con mình nhỏ, muốn ở lớp được cô để ý, chăm sóc hơn".
    Thiết nghĩ, hẳn bố mẹ nào cũng có suy nghĩ thế nhỉ, nhưng cả lớp phụ huynh nào cũng đi cả, vậy là bằng nhau hết rồi. hơn nữa, lớp cũng chỉ có ngần đấy cô, ngần đấy trò. Làm thế nào để đạt được mong muốn nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenbaochau
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

Ðề: "đi" thầy cô như thế nào cho hiệu quả?

Hình như các mẹ cũng đều giống như mình nhỉ,
    có nghĩa là đi thầy cô chỉ vì "nghĩa vụ" thôi, hi hi

3. nguyenbaochau

Thầy giáo dạy giao tiếp cho nhân viên tư vấn khách hàng công ty ông xã mình có chia sẻ về việc "đi" thầy cô: mỗi lần gửi quà cho cô chủ nhiệm cậu con trai đều là 1 phong bì với số tiền lớn và chỉ với một lời "nhờ nho nhỏ" là : trong bất cứ trò chơi nào ở lớp đề nghị cô cho bé làm trưởng nhóm!

4. phuongedu

phuongedu

Tớ thì không bao giờ "đi " giáo viên với lời nhắn như vậy. Vì tớ quan điểm, mình chân thành,c hăm sóc tốt, chia sẻ đúng mực thì con mình sẽ được đối xử lại đúng như thế. Hầu hết, quà ( có thể là tiền) nhưng đi kèm với nó là những câu chuyện, những lời nhắn rất dễ thương, để cô thấy rằng, con tớ rất yêu cô. Ví dụ, tớ sẵn sàng kể cho cô nghe là hôm qua, lúc đi ngủ, Bi kể là mẹ H giũ cái chăn, gấp như thế này này, để gấp thành cái gối. hoặc bi mang quyển truyện đi để mẹ H dọc cho bi nghe.... dần dà, tạo thành 1 mối quan hệ gắn kết, chia sẻ. các cô coi mình như bạn, như chị, và chăm con mình hết lòng. Có cô còn ko nhận tiền vì bảo chị giúp em nhiều quá rồi, mà tớ có giúp gì đâu, có chăng là kinh nghiệm sống chia sẻ với các cô thôi.

5. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Theo mình... Thu nhập chính của giáo viên thì không có bao nhiêu... mình nên xem "Đi" là 1 cách hỗ trợ giáo viên vậy (nhưng đừng để bé biết chuyện không hay của người lớn nhé).

Share thích bài này.
  6. phuongedu

phuongedu

đỏ đỏ, tớ cũng nghĩ vậy đấy, đừng nói trước mặt trẻ về những khoản ấy.

7. jackieharry

Mình nêu ra vấn đề không nói những cái này trước mặt bé vì mình đã từng chứng kiến rất nhiều Cha Mẹ cay cú khi đã "Đi" mà con mình vẫn không được chăm sóc như ý, nên thường nói như thế trước mặt con: "Hàng tháng đã chung chi đầy đủ cho mấy "Bả" rồi mà vẫn chăm như vậy đó!?"

Trừ phi mình muốn thế hệ kế tiếp đi tiếp con đường của chúng ta, chúng ta không nên gieo những tiêu cực vào đầu óc non nớt của bé.

8. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ quà cho cô gọi là chúc mừng cô, mình ko biết mua gì thì thay bằng phong bì, chứ đừng nghĩ vì cái phong bì của mình mà cô phải quan tâm đến con mình hơn vì phụ huynh nào chẳng thế.

vuanhchope thích.
  9. jonhamber

jonhamber Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ các bố các mẹ thời nay quá lạm dụng chuyện đi thầy và nhờ thầy chăm sóc con mình. Nhưng đúng là ai cũng thế thì con mình đâu có khác gì, ko thể vì thế mà chăm sóc con mình nhiều hơn. Nếu yêu quý thầy cô thì chỉ nên mua quà tặng, không nên đi tiền, chỉ để bày tỏ sự quý mến chứ ko vì bất cứ mục đích nào. Các bố mẹ hãy cứ để cho các cô làm tròn trách nhiệm của mình thôi chứ đừng làm hư các cô. Ai cũng vậy và nghề nào cũng vậy, hãy giúp cho xã hội tốt đẹp hơn và mọi người yêu quý nhau nhiều hơn.

10. hope

hope Thành viên chính thức

Thế nào là tiêu cực?

Tại sao ta phải dạy cho trẻ em những điều trái với thực tế cuộc sống nhỉ? Quan niệm cá nhân của mình là nếu con có biết, thì cũng nghĩ phong bì đó là quà chúc mừng của bố mẹ và bản thân con nhân dịp lễ tết. Như con mình, nhân dịp sinh nhật, tết, ông bà, các bác vẫn mừng con bằng phong bì. Quan trọng là góc độ mình nhìn nhận, bản thân mình khi đưa phong bì cho cô cũng nghĩ đó là thể hiện sự tôn trọng và quan tâm của gia đình đối với các cô, thật sự là công việc của các cô giáo mầm non (vì con mình mới đi mẫu giáo) quá vất vả, thu nhập lại không tương xứng. Sáng nào mình cũng thấy các cô đến rất sớm, chiều về muộn, lớp tuy trường công 60 cháu nhưng vẫn quan tâm đến các con, nếu con mặc nóng quá là cô thay áo hay mặc thêm áo khi trời rét. MÌnh không đưa phong bì vì mong cô quan tâm hơn đến cháu, mình đưa phong bì để nói với cô rằng gia đình muốn cảm ơn các cô vì những điều đã làm cho cháu, vậy thôi :)

trang317 thích bài này.
  11. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Đúng là phú quí sinh lễ nghĩa, em sang năm cũng chuẩn bị cho giai đi lớp, cho em hóng hớt với các chị nhé. :)

12. phuongedu

phuongedu

Chính xác................................. còn nếu là để cảm ơn, chả ai trách cả, các con cũng được lì xì, 1 hình thức của phong bì cơ mà.

13. phuongedu

phuongedu

cũng biết ý kiến của bạn ko sai, nhưng nói thật, nhất là giáo viên mầm mon, trường công, đông học sinh, mà người ta cũng là phụ nữ như mình, cũng con cái,g ia đình,c ũng làm dâu, cũng phải việc nọ việc kia, mà đặc thù cv từ 7h sáng đến 5 chiều, nhiều khi mệt mỏi, cáu, đánh mắng hoặc bỏ mặc kệ trẻ là đương nhiên. Mình nói thật, ngoài việc chăm sóc, hỏi han, quà cáp, còn thức ăn tinh thần là mình nói chuyện, trao đổi thông tin 2 chiều với các cô, tự nhiên mình hay hỏi, cô phải để ý đến con mình hơn để trả lời nhữgn điều mình hay hỏi, rồi hỏi thăm hỏi nom đến gia đình, sức khoẻ... để có quà cáp hay phong bì thì quà cáp cho hợp lý, cho chân tình. cô buộc phải nhớ đến vị phụ huynh đó, bé đó hơn trong lớp. đôi lời chia sẻ với các mẹ.
    Nói thật, quan hệ của tớ với giáo viên của con tớ cực tốt, các cô giáo, có người hơn tuổi, có người ít tuổi hơn, nhưng mình luôn cám ơn họ rất nhiều, đồng thời, họ cũng rất nể mình và có người coi mình là một người chị, mình đưa tiền cũng ko nhận luôn.

phuongthuyzinette thích.
  14. phuongedu

phuongedu

Ngoài việc mình cám ơn bằng lời nói và hành động nhân dịp lễ tết, mình còn hướng dẫn con tự làm, tự viết, tự gói những món quà nho nhỏ mang đến tặng cô, đó là những món quà tinh thần mà dù cô nào có ham tiền đến mấy cũng phải chùng lòng ( dù là 1-2s) vì một đứa trẻ đáng yêu.

15. jackieharry

Các bạn thử nghĩ, mình chăm 1~2 đứa bé là con mình mà còn cực muốn chết, trong khi các cô chăm từ 25~50 bé/lớp (lớp con mình thì 50 bé/2 cô thôi) thì các bạn thử tưởng tượng lượng công việc của các cô, các bạn nghĩ rằng với công việc như vậy có tương xứng với thu nhập hợp pháp của các cô không? (Mình chưa nói đến việc đầu tư về kiến thức giáo dục).
    Đây là sự bất hợp lý của xã hội, mà chúng ta phải chấp nhận thôi.
    Mình cũng rất sót khi con mình về nhà với đầy vết bầm, áo quần đầy đồ bị ói,.... mà hỏi cô, cô chẳng biết gì cả, chỉ nói "Vậy hả!?", nhưng trừ phi mình có điều kiện gởi vào các trường tư thục cao cấp, với giá cao hơn... (thì lúc đó mình có quyền đòi hỏi với chi phí bỏ ra), còn không chỉ có chấp nhận và hy vọng thôi.
    Cầu mong xã hội ngày càng tốt đẹp và công bằng hơn.

16. phuongedu

phuongedu

Đấy, giáo dục công thế đấy, người ta cũng đi làm, thưởng tết 700K - năm nay đấy, thì họ sống bằng gì với thời buổi gạo tiền này. hic.
    Mong mọi thứ tốt đẹp hơn, yêu thương nhau nhiều hơn và cũng cần phải công bằng hơn.

17. chuotcontime

chuotcontime

Em rất tâm huyết với những chia sẻ của chị. Cám ơn chị...

phuongedu thích bài này.
  18. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

chị ui, bạn phuongedu là bạn của em ợ, hí hí, bằng tuổi em đới............

19. phuongedu

phuongedu

Em chỉ là người tích cực trước cuộc sống thôi chị à, hi hi.

20. phuongedu

phuongedu

lộ tẩy người ta, già quá à, hi hi ......................