Tranh luận: "đi" thầy cô như thế nào cho hiệu quả?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi nguyenbaochau, 20/12/2010.

1. vivavivu

vivavivu Thành viên sắp chính thức

Ðề: "đi" thầy cô như thế nào cho hiệu quả?

bố mẹ đi thầy cô là mongthầy cô quân tâm tới con mình nhưng không nên vạch cho con mình con đường đi sẵn, phải cho bé tự phấn đấu vươn lên.

Đang tải...

2. trangthanhdo

trangthanhdo Bắt đầu tích cực

Em chưa có con nhưng em có người nhà làm giáo viên nên em hiểu.
    Các cô nhận phong bì cũng chả vui đâu - trừ các cô không có đạo đức nghề nghiệp ra.
    Nhiều mẹ làm mọi cách để các cô nhận, nào đưa trực tiếp, nhét vào quà, vào hoa quả... rồi nói ép thế này thế khác, không nhận không được, mà nhận lại thấy phận mình hèn.
    Người nhà mình nói rằng nhiều mẹ nghĩ đi phong bì xong là ok, trách nhiệm chăm con gạt nên đầu các cô rồi, như thế là không ổn. Dù mẹ có không đi các cô vẫn có trác nhiệm chăm sóc, gia đình nên phối hợp và chia sẻ với các cô để có một môi trường tốt nhất cho sự phát triển của các cháu. Tiền các mẹ đi nên là để thưởng nếu như về nhà con mình kể cô chăm sóc con tốt lắm, cô dạy con nhiều điều lắm (gọi là cám ơn cô thôi), nếu cô không được thế thì cắt hẳn và nói rõ ràng với cô.

pho89lahang.manulife thích.
  3. pho89

pho89 Thành viên tích cực

Em đồng ý với mẹ, các cô nhận phong bì cũng ngại lắm mà mình là ng đi tặng cũng thấy ngại. Nếu có tặng hãy tặng thầy cô những món quà thật ý nghĩa các mẹ nhé, Bên em có cung cấp các sản phẩm máy trợ giảng rất hữu ích cho các thầy cô, các mẹ tham khảo nhé. Em đặc biệt giảm giá cho các mẹ trên LCM

4. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Vậy thì gia đình bé nào không có khả năng thưởng cô thì sẽ tạo thành sự phân biệt giữa các bé. Tốt nhất là ra giới hạn món quá trị giá dưới 100 ngàn chẳng hạn, đồng đều vào ngày nhà giáo. Sẽ tránh tình trạng nàỵ

5. daihoctructuyen

daihoctructuyen Thành viên chính thức

Theo em nghĩ quan trọng là thành tâm của mình. Mình đến với cô giáo - để cô giáo thấy được tấm lòng bậc làm cha làm mẹ của mình thì các cô giáo cũng sẽ hiểu thôi ạ. Đấy là em có làm phép loại trừ rùi đấy.

6. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

nếu ai cũng được như người nhà của bạn thì đã tốt, ngành giáo dục đã không phải tuyên truyền khẩu hiệu 3 không với tiêu cực, có những thầy cô còn gợi ý thẳng trước lớp. Hồi mình đi học mình chứng kiến rất nhiều các thầy cô không bằng cách này thì bằng cách khác gợi ý ,thành ra bây giờ mình cũng không có niềm tin vào ngành giáo dục nước nhà

7. CHIEUNGASON

CHIEUNGASON Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng có con gái sắp đi học lớp mẫu giáo 3 tuổi. Mình cũng nghĩ là nên đi, thứ nhất là cám ơn cô, nhờ cô để ý chăm sóc cháu, thứ 2 là lương các cô cũng thấp ma con mình đi học trường công cũng đỡ tốn hơn nên ủng hộ tăng thêm thu nhập cho cô. Cô có thu nhập thêm tinh thần thoái mái sẽ chăm các con tốt hơn. Nói chung, mọi điều chỉ có mục đích hy vọng con mình được chăm sóc tốt và được các cô yêu mến

8. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

thực ra cái này ai cũng nghĩ giống ai nếu mà ko biếu cô ngày nọ ngày kia sợ con mình ko dc cô quan tâm chăm sóc ,nhg nhiều khi cái này mà biếu ko khéo cũng pản tác dụng ,e thì chỉ ngày gì mới biếu thôi chứ ko biếu theo tuần.

9. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Con mình cũng chuẩn bị đi mẫu giáo trường công đây, lớp có 3 cô, kiểu gì đầu năm cũng phải có quà cho các cô.

10. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Nhà mình chỉ những dịp nào đặc biệt cần cảm ơn cô thì đi thôi. Cũng là để bày tỏ lòng biết ơn, tình cảm của mình dành cho các cô. Nhưng phải nhẹ nhàng tế nhị, chứ ko kiểu là cô phải cầm lấy như bố thí.
    Rồi mình vẫn phải giao lưu để cùng cô dạy con nên ng, chứ ko phải giao hết toàn bộ cho cô.

11. tipnam

tipnam Thành viên rất tích cực

Nghe mọi người bàn luận. Mình cũng góp một vài ý rút KNo từ việc đi học của 2 bé nhà mình ( dễ ăn, dễ chơi, dễ hòa đồng) như sau:
    - Việc cám ơn cô giáo đầu năm học: là việc nên làm để cô giáo nhớ mặt con, và để ý đến con
    - Đối với bé cấp 1: mình thường kiếm cớ là đi đâu đó ( du lịch, công tác ...); hoặc dịp nào đó( trung thu...) để biếu cô quà hoặc xèng. Vì đầu năm chưa có dịp nào.
    - Đối với bé mẫu giáo: con nhà mình đều đc học công lập. Mình cũng chỉ biếu cô vào đầu năm học đầu tiên khi bé vào trường ( vì bé nhà mình khá ngoan, ko quấy khóc, chịu khó ăn uống nên cô ko phải để tâm nhiều). Các năm tiếp theo thì vào dịp lế lớn như 20/10 ; 20/11; tết dương; tết âm; 8/3 đều có tí biếu cô là ok.

Cũng có thể do con mình thuộc dạng dễ ăn nên mình cũng ko cầu kỳ lắm việc biếu cô hàng tháng. Chứ nếu bé nào mà khó ăn, quấy khóc, lâu quen thì việc biếu cô hàng tháng là điều đương nhiên.

12. minhhoangvo

minhhoangvo Thành viên mới

ĐÚng là giờ thành lệ rồi nhỉ,Vừa rồi có vụ tranh luân tiên học lễ..xem ra đúng ghê.

13. me_soul

me_soul Thành viên tích cực

Bé nhớn nhà mình bắt đầu đi mầm non 3 tuổi, trường công. Chưa khai giảng nhưng con đi học được 2 tháng rùi. Đầu năm mình cũng muốn có chút quà cho các cô nhưng chả biết lấy lý do gì cho tiện. Mà tự nhiên đưa phong bì (không kèm theo quà gì cả) cho cô thì thấy kỳ kỳ... nên đến giờ vẫn chưa đưa được cho các cô. Các mẹ gợi ý gì cho mình đi.

14. Me Huyen Anh

Me Huyen Anh 0974.84.99.86

Nhà minh cho con đi học,cứ đến lễ thì tặng cô phong bì!Tính ra đủ lễ 1 năm đấy.
    Tháng 9 : 2.9
    Tháng 10 : 20.10
    Tháng 11 : 20.11
    Tháng 12 : 24.12 cùng dịp 1.1
    Tháng 1 : Đưa nhân tết âm
    Tháng 2 : 14.2 ( dù ko liên quan)
    Tháng 3 : 8.3
    Tháng 4 : 30.4
    Tháng 5 : Nghỉ hè

Chẹp...

15. thoxinhxan

thoxinhxan Banned

Em cũng thế ấy ạ. Lễ lạt gì cũng đầy đủ hết cho cô, mà quà cũng xứng tí thì cô mới để ý quan tâm bé nhà được. Thỉnh thoảng nhà có nhiều quà hoa quả gì thì cũng gửi cô ít làm thân ^^

16. kikile

kikile Đủ quyền lập Họ

Re: Ðề: "đi" thầy cô như thế nào cho hiệu quả?

Con mình ngày 1-8 cũng vào lớp 3 tuổi rùi run quá k biết có quấy k

17. me annguyen

me annguyen Thành viên kỳ cựu

Các mẹ nhà mình có thể chọn quà hoặc phong bì cho thầy cô vào đầu năm học. Nếu mẹ nào lựa chọn quà tặng cô thì vào ủng hộ dầu gội, mỹ phẩm cho nhà em nhé.

18. khicon2004

khicon2004 Bắt đầu tích cực

ui nếu đi như mẹ thì hết cả năm, tớ thấy như vậy là càng ngày mình càng làm hư cô giáo thôi, tớ chỉ đi 20/10, 20/11, tết và 8/3 thôi

19. bim&ruby

bim&ruby Thành viên rất tích cực

hức,các mẹ cứ bảo lạm dụng phong bì. Cũng đúng,nhưng người khác đi,mình ko đi liệu có ổn ko? Nhà mình danh sách đi thế này:
    -Tháng 9: Trung thu và kết hợp năm học mới,mỗi cô 200k
    -Tháng 10: 20-10 100k và 1 bông hồng
    -Tháng 11: 20/11 100K
    -Tháng 3: 8.3 100k và 1 bông hồng-con tặng
    Hết rồi ạ,thời buổi kinh tes khó khăn,nhà mình 3 đứa mà cứ đưa đủ các dịp,mỗi phong bì 2-300 trở lên có mà chết. Được cái con mình xinh nổi tiếng ở trường nó ( ặc, sự thật các cô hay khen thế,các mẹ cho mình tự sướng cái), ngoan,ăn khỏe và độc lập nên các cô chắc ko bận bịu nhiều với nó

20. me annguyen

me annguyen Thành viên kỳ cựu

tớ đồng ý với mẹ này, nhà tớ cũng chỉ đi các dịp này thôi.