Thông tin: Điều đáng sợ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi PhanMem_iSAFE, 9/10/2012.

1. PhanMem_iSAFE

PhanMem_iSAFE Bắt đầu tích cực

TT - Không ai cho rằng tất cả game online đều xấu. Nhưng cũng không ai có thể phủ nhận game online đã gây ra những hệ lụy xấu cho xã hội. Cách đây không lâu, một thiếu niên mê game online ở Tiền Giang đã ra tay sát hại ông ngoại của mình. Hàng loạt vụ việc như thế diễn ra nhiều năm gần đây: để có tiền chơi game online, nhiều bạn trẻ có những hành vi điên dại, nặng thì giết người, hành hung ông bà, cha mẹ; nhẹ thì trộm cắp tài sản trong nhà đem bán hoặc lừa dối người lớn để lấy tiền.

Không phải họ tìm kiếm tri thức trên Internet, họ đang đua level game online

Nhưng điều đó vẫn chưa đáng sợ.

Đáng sợ là trong số hàng ngàn, chục ngàn sinh viên bỏ học hằng năm, rất nhiều trong số đó bỏ học vì nghiện game online. Sau bỏ học là những tháng ngày mất phương hướng. Nhiều bạn viết thư về Tuổi Trẻ cho biết vì mê game online đã tự hủy hoại cuộc đời mình, tương lai tốt đẹp của mình. Một vài vụ án mạng là điều có thể thấy được, nhưng hàng ngàn bạn trẻ mất phương hướng thì chưa biết họ sẽ gây ra điều gì trong tương lai.

Trong khi các nhà quản lý ngồi bàn về quản lý game online sau năm năm ngành dịch vụ này tràn ngập ở VN, trong khi các nhà phát hành và kinh doanh game online kêu gọi xã hội có cái nhìn công bằng, đừng kỳ thị với ngành này thì hàng triệu gam thủ - đều trong tuổi thanh thiếu niên - vẫn chìm đắm trong game, đốt cháy những tháng ngày tuổi trẻ của mình. Đúng, những người trẻ ấy - hơn ai hết - chính là người chịu trách nhiệm về cuộc đời mình. Nhưng một xã hội có kỷ cương, có đạo đức thì không ai để mặc người khác, nếu không muốn nói là phải có trách nhiệm.

Những biện pháp quản lý người chơi, hành lang pháp lý cho dịch vụ này hoạt động đều đã có. Thế nhưng sao? Tiệm Internet không phải hoạt động đến 12g đêm mà là thâu đêm suốt sáng. Người chơi game online không chỉ chơi 5 giờ/game/ngày mà chơi thả cửa. Ai được lợi thì đã thấy rõ. Ai bị hại cũng đã thấy rõ.

Gần như tất cả các bạn từng là game thủ gửi thư về Tuổi Trẻ đều rùng mình nhớ lại những tháng ngày chìm đắm trong game online, và đề xuất hãy có biện pháp giám sát người chơi, giám sát doanh nghiệp phát hành dịch vụ. Đó là siết lại việc hạn chế giờ chơi; cắt việc cung cấp game online sau 12g đêm ở các điểm dịch vụ; đánh thuế nặng hơn với nhà cung cấp; phân loại game cho từng lứa tuổi... Và để làm được điều này, phải chế tài thật nặng các vi phạm.

Không phải tất cả game online đều xấu. Nhưng, nếu chỉ muốn biến ngành giải trí này thành một cỗ máy kiếm tiền đơn thuần mà không có giải pháp bảo vệ hoặc cảnh báo người chơi, để một bộ phận giới trẻ hủy hoại cuộc đời của mình thì điều đó thật tệ hại. Và điều đó mới đáng sợ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi PhanMem_iSAFE
    Đang tải...

2. Mẹ Bé Zin

Mẹ Bé Zin Gái Sơn La

Ðề: Điều đáng sợ

Nghiện game chẳng khác nào nghiện thuốc phiện nhỉ?
    Những ng lập trình game cũng đặt yếu tố gây nghiện lên hàng đầu mà.

3. intermilan

intermilan Thành viên đạt chuẩn

game online làm mụ mị đầu óc , tốn kém tiền bạc , thời gian và sức khỏe

4. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Dính đến game là dứt ko đc đâu, bản thân mình đã phiêu liêu trong tg ảo suốt 2 năm trời.

Thời gian đó mình có nhiều chuyện buồn nên chỉ có game làm mình quên đi tất cả, trong tg game mình là ng khác hoàn toàn, mình có tiếng nói, mình là thủ lĩnh... Vui lắm. Rồi KQ học tập mình trượt dài, từ lớp trưởng --> lớp phó --> dân thường, từ học bổng --> ko còn @.@. Nhưng h nghĩ lại, mình cảm thấy ko hối tiếc về thời gian đó, dù sao nó cũng đã giúp mình vượt qua chặng đường khó khăn ấy.

H thì, nhận thức mình có, game chỉ là giải trí mà thôi:).

Cấm hay ko cấm chẳng có liên quan j nhau hết, quan trọng là nhận thức của ng chơi mà thôi.

Những game mình đã chơi thì có người đầu tư vài trăm triệu vào tg ảo là bình thường. ^^

5. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Trên mình rất nhiều học sinh người dân tộc sau khi về phố học đã bỏ học vì game.

6. quagimagaichichit

quagimagaichichit Mẹ của Hột Mít nổi tiếng

Chú họ mình gần 40 tuổi rồi dạo này ham chơi game tiến lên online quá! Sợ chú thành nghiện mất. Mà chơi toàn cá hàng trăm nghìn í có ít đâu. Game online nó chẳng chừa lứa tuổi nào cả. Mong về sau, người ta có quy định nghiêm ngặt hơn về kinh doanh game online và chơi game online! Nó đâu khác j kinh doanh trên sự nghiện ngập của nhà người ta đâu.

7. katorj

katorj Bắt đầu tích cực

game chơi giải trí thì được nghiện rồi thì khó dứt lắm, đã thế dạo này rất nhiều game bạo lực, sợ bọn trẻ bị ảnh hưởng.

8. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

chơi game cũng là một môn thể thao giải trí và phát triển tư duy về trí óc. Nhưng nếu quá đà ko có điểm dừng thì cũng thực sự đáng lo đấy, cái gì quá cũng đều ko tốt cả mà

9. link.mieu

link.mieu Bắt đầu tích cực

có thể chọn cho con trẻ những game trí tuệ mà, game ko hẳn là xấu, nhưng nhiều game khiến người ta bị mê muội :( trẻ con chơi game ko hẳn là ko tốt, nhưng cha mẹ phải kiểm soát được

10. tuteoday

tuteoday Banned

Mình thấy chơi game có nhiều cái lợi chứ, hơn nữa game phát huy trí tưởng tượng và tư duy rất nhiều, cái mà các bậc phụ huynh không làm đc đó là đem lại cho con cái họ là sự tự nhận thức đc vấn đề, họ phải dạy cho những đứa con biết phân biệt đúng sai, trước sau, Game ko xấu, Game online thì lại càng không. Cái xấu ở đây chính là những cái nhìn thiếu thiện cảm về Game, họ không có cái nhìn đúng đắn, không hiểu đc con cái, người thân của chính mình, nên họ quy kết cho Game cái mác là Xấu, còn người chơi game là thằng NGHIỆN GAME, VÔ HỌC, VÔ VĂN HÓA.

Còn nữa mình thấy nhiều bậc phụ huynh có cái nhìn trung trung về cuộc sống quá, ví như hôm nay thấy 1 thằng đầu xanh đầu đỏ vào quán chơi bi-a, chơi điện tử, thì y như rằng ngày hôm sau, những nơi đó vị liệt vào danh sách CẤM của các bậc phụ huynh, như thế liệu quá nhu nhược quá không, HAIZZ,

11. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Mặt tốt của game như bạn nói là chỉ khi người chơi kiểm soát được bản thân, ko trở thành con nghiện thôi.
    Nhưng có đến 80% người chơi game đã chơi là nghiện, lúc đó thì game trở thành lãng phí thời gian tiền bạc, trí tuệ...
    mặt tốt thì ít mà mặt xấu thì nhiều
    bao nhiêu vụ trẻ chơi game quên thời gian rồi chết ngay ở quán game, bao vụ bị game ám ảnh rồi gây ra bạo lực, giết người....
    hỏi sao các phụ huynh ko cấm game được????

me LeAnh thích bài này.
  12. mattroiviet

mattroiviet Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó ơi tớ cũng từng nghiện game nên tớ biết. Game có mặt tốt của nó, ko ai phủ nhận điều đó, tuy nhiên, mặt xấu của nó thì ngta thấy nhiều hơn. Trong các thiết kế game họ luôn tạo ra các loại nhiệm vụ, rồi cấp bậc, rồi vật phẩm, rồi sự kiện,.... Mà để hoàn thành nhiệm vụ thôi đã mất đến 6-9h/ ngày rồi, mà càng chơi thì càng ham nữa, ngày trc mình chơi toàn 12h/ngày. hic hic

13. tuteoday

tuteoday Banned

khi mà không kiểm xoát đc bản thân thì làm gì cũng là xấu thôi bạn ạ !!!!

14. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

Cái gì nghiện quá chẳng đáng sợ đâu cứ là game........., lô đề này, cờ bạc này.... hic...:( :mad:

15. Bambviet

Bambviet Thành viên đạt chuẩn

Game online như thuốc phiện vậy vì nếu ko choi bao công sức tiền tài bỏ ra đều mất hết, nhân vật mất top. chỉ cần đấy suy nghi thôi là làm cho games thủ không thể từ bỏ một cách dễ dàng rồi

16. Mehoangtuvang1

Mehoangtuvang1 Bắt đầu nổi tiếng

Đã nghiện game rồi thì khó dứt ra lắm, nên ox mình cấm 2 nhóc không cho dùng máy tính, khong biết đúng hay sai?

17. yeuconmenhieu

yeuconmenhieu Bắt đầu tích cực

sợ nhất là học sinh nghiện game, sẽ ko từ cách nào để được chơi game

18. hoangyenth

hoangyenth Thành viên mới

Bài viết của bạn hay quá.Cảm ơn bạn