Điều nên làm trước khi có con

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi support, 27/12/2011.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Trước khi mang thai, bạn nên đi kiểm tra miễn dịch với bệnh sởi vì việc mắc sởi khi có bầu sẽ gây ảnh hưởng nghiêm trọng cho thai nhi. Nếu bạn đang điều trị bệnh này, cần đợi ít nhất 3 tháng sau khi khỏi hẳn mới thụ thai.

Những bước chuẩn bị trước khi có em bé:

Đi khám và tư vấn bác sĩ: Bạn sẽ khai về bệnh sử của bản thân và gia đình, lần mang thai trước (nếu có) và được tư vấn về chế độ dinh dưỡng, các biện pháp kiểm soát sinh đẻ, và lối sống để có bước chuẩn bị chắc chắn, ổn định cũng như tiên ngừa được phần nào rủi ro cho em bé.

Ngừng hút thuốc: Hút thuốc trực tiếp hay thụ động cũng đều ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe thai nhi. Do vậy, tốt nhất vẫn là tránh xa nó ra.

Ngừng dùng các loại thuốc không cần thiết hoặc các loại chất kích thích bất hợp pháp. Việc lạm dụng các loại thuốc (nhất là thuốc cảm hoặc vitamin) cùng các chất kích thích sẽ khiến trẻ sinh ra bị dị tật, não bộ bị tổn thương, và thậm chí gây nghiện cho trẻ ngay từ trong bụng mẹ.

Nếu bạn bị tiểu đường, cao huyết áp hay bất cứ điều trị y học nào, cần khai với bác sĩ để tái đánh giá bệnh trạng.

Cần đảm bảo chỉ số cân nặng của bạn là hợp lý, không quá mập cũng đừng quá gầy vì đều không tốt cho dinh dưỡng thai nhi.

Kiểm tra máu và xét nghiệm các bệnh truyền nhiễm qua đường tình dục, như AIDS chẳng hạn.

Dùng thuốc bổ sung axit folic
    trước khi bạn bắt đầu có thai. Chất này sẽ giúp ngăn ngừa được khá nhiều khiếm khuyết ở thai nhi, bao gồm bệnh nứt đốt sống. Các loại bánh mì, ngũ cốc là nguồn cung cấp axit folic tốt.

Lập chế độ ăn uống cân bằng để bảo đảm bạn có sức khỏe tốt nhất khi mang thai, hãy chọn thực phẩm từ bốn nhóm sau: trái cây và rau củ, sản phẩm từ ngũ cốc, và protein.

Tập thể dục thường xuyên để chuẩn bị hệ tim mạch và cơ bắp mạnh khỏe dành cho việc sinh nở sau này. Nó cũng giúp bạn mau chóng lấy lại “phom” sau khi sinh.

Để ý môi trường làm việc xem có hàm lượng độc chất cao không, chẳng hạn như chì, thủy ngân, các chất phóng xạ. Những độc tố này dễ dàng ngấm vào cơ thể qua đường hô hấp lẫn tiếp xúc, và sẽ gây nên hiện tượng quái thai hoặc sẩy thai.

Trao đổi với bạn đời về vai trò làm cha mẹ. Điều này rất quan trọng do cả hai đều sắp lật sang một trang khác trong đời sống hôn nhân. Sẽ không còn khả năng tha hồ tung tẩy, làm gì tùy ý nữa mà mọi việc cần phải bàn bạc kỹ với nhau từ phương pháp nuôi dạy đến hướng nghiệp về sau.

Chuẩn bị tiền bạc: Bạn cần ước lượng được số tiền phải bỏ ra cho việc sinh nở, chăm sóc trẻ cũng như việc nghỉ không lương khi sinh.

Đừng quên nghề nghiệp của bạn. Nếu bạn vừa mới đổi việc, cơ quan vừa thông báo sắp có đợt sa thải lớn nhân viên hay dù cho bạn có vừa được thăng chức, bạn cũng vẫn nên suy nghĩ cẩn thận về việc mang thai trong các thời điểm này.

Suy xét về mối quan hệ hiện tại. Một hôn nhân không mấy hạnh phúc sẽ đặc biệt dễ bị tổn thương bởi các gánh nặng do mang thai gây ra. Hãy bình tâm suy xét, đừng lãng mạn hóa rằng một đứa con sắp ra đời sẽ là cứu cánh cho mối quan hệ vốn dĩ không mấy hạnh phúc. Phần đông chỉ là ảo tưởng; chỉ những đứa trẻ sơ sinh là chẳng có tội tình gì.

Tự hỏi bản thân đã sẵn sàng đón chào một thành viên mới chưa. Nếu câu trả lời là chưa chắc chắn trong việc đón nhận áp lực gây ra bởi đứa trẻ sắp sinh, hãy thẳng thắn trao đổi với người bạn đời, đừng vì chiều theo ý thích “có con cho vui cửa vui nhà hay để tâng tiu nựng nịu” của bạn đời mà rồi sau đó lại phải tìm niềm vui nơi quán xá sau những buổi tan sở thay vì ngôi nhà thân thương ngày nào.

Nguồn: Tuổi Trẻ/VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. mèocon2011

mèocon2011 Guest

Ðề: Điều nên làm trước khi có con

ui em xí cái mặt tiền nào. Em ngồi hóng ạ. Em nghĩ là kiểm tra và tiêm vaccin luôn cho yên tâm ạ.

3. cunyeucuame87

cunyeucuame87 Thành viên chính thức

Cần phải tiêm những loại vac xin nào mẹ nó nhỉ? Mình nghe nói là phải tiêm rubella với sởi phải không nhỉ?

4. casper178

casper178 Adam's Rib

có mẹ nào biết cần tiêm những mũi j trước khi mang thai ko? Ở những cơ sở nào có, bao xiền, trước bao lâu. Nhà mình mún có cháu bế năm rồng, bọn mình mới lấy nhau được có nửa tháng, hic. Đúng ngày viên mãn thì ox đi làm xa mới đau chứ. phải đợi sang tháng sau hic hic. Mà Mình chu kỳ lại những 45 ngày. Tức là mình còn có 2 cơ hội nữa thui. hic. Liệu có nên tiêm ko nhỉ. Mà mình cũng mún tìm cơ sở nào để kiểm tra toan bộ sức khỏe sinh sản của mình trước khi có con nữa, liệu có khó khăn j ko, vì chu kỳ của mình dài, ngắn thất thường, dạo nào lượng kinh còn ít một cách đáng ngại nữa chứ có mẹ nào cho mình lời khuyên nữa :(. Thks các mẹ nhìu

5. baba&mama

baba&mama Thành viên chính thức

phải tiêm cả vacxin cúm và Rubella nữa chứ nhỉ

meyeuth thích bài này.
  6. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

Rubela thì tiêm trc 6 tháng đó chị

7. meyeuth

meyeuth Thành viên mới

phải chẩn bị nhiều thứ quá, mình chưa cbi tâm lý j cả

8. tiffanystore

tiffanystore Tin cậy - Thân thiện

Mình cũng định nói giống bạn này :))

9. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Nói chung nên tiêm phòng tất cả các loại, cứ đến phòng y tế người ta sẽ HD tiêm những gì
    cảm cúm, rubele, sởi, VGB, ..

10. ShopmyphamHG

ShopmyphamHG Lê Giang - 0947089029

Em đang trong giai đoạn chuẩn bị có em bé. Em đã đi khám và tiêm các loại thuốc trước khi có bầu để chuẩn bị tốt cho cả mẹ và con sau này .
    Sẽ tiên các loại sau cả nhà a: Cúm - Sởi - Qoai Bị - Rubella - Thủy Đậu.
    Tiêm sau 3 tháng là có thể mang thai.
    Mem nào còn trẻ mà chưa muốn có con ngay thì nên tiêm HPV (chống ung thư cổ tử cung) Cái này cần lắm đấy và chỉ tiêm trước 26 tuổi thôi.
    Mẹ nào ở HN thì đến trung tâm y tế dự phọng 70 Nguyễn Chí Thanh mà tiêm nhé. Em tiêm ở đấy thấy cũng được.
    Do xác định là 3 tháng nữa sẽ cố gắng mang bầu nên em tiêm 3 mũi mà đủ cả 5 loại nên hơi mệt và sốt phản ứng. Mẹ nào rảnh thì cứ đi tiêm trước từng mũi một cho đỡ mêt,.
    Em còn phải học cách làm cha mẹ nhiều :d

11. ShopmyphamHG

ShopmyphamHG Lê Giang - 0947089029

Em đang trong giai đoạn chuẩn bị có em bé. Em đã đi khám và tiêm các loại thuốc trước khi có bầu để chuẩn bị tốt cho cả mẹ và con sau này .
    Sẽ tiên các loại sau cả nhà a: Cúm - Sởi - Qoai Bị - Rubella - Thủy Đậu.
    Tiêm sau 3 tháng là có thể mang thai.
    Mem nào còn trẻ mà chưa muốn có con ngay thì nên tiêm HPV (chống ung thư cổ tử cung) Cái này cần lắm đấy và chỉ tiêm trước 26 tuổi thôi.
    Mẹ nào ở HN thì đến trung tâm y tế dự phọng 70 Nguyễn Chí Thanh mà tiêm nhé. Em tiêm ở đấy thấy cũng được.
    Do xác định là 3 tháng nữa sẽ cố gắng mang bầu nên em tiêm 3 mũi mà đủ cả 5 loại nên hơi mệt và sốt phản ứng. Mẹ nào rảnh thì cứ đi tiêm trước từng mũi một cho đỡ mêt,.
    Em còn phải học cách làm cha mẹ nhiều :d

hatdexinh thích bài này.
  12. Mama_coca

Mama_coca Thành viên tập sự

Tiêm cả viêm gan b nếu chưa tiêm nữa các mẹ ah.

13. hatdexinh

hatdexinh Thành viên tập sự

e cũng đang muốn tiêm sởi, cúm, rubella, thủy đậu nhưng có tiêm cùng lúc đc k các mẹ?

14. dalambome

dalambome Thành viên chính thức

Phải chuẩn bị tinh thần và vật chất

15. kimchingontuyet

kimchingontuyet Thành viên tích cực

Em bon chen với ạ????nhé!!!!!!!

16. NoMeAmes

NoMeAmes Thành viên nổi tiếng

Sởi, rubella và thủy đậu là tiêm chung 1 mũi bạn nhé. Hồi mình đi pastuer sau khi xét nghiệm có kết xong thì tiêm 2 mũi, 2 tay trước, 1 mũi B, 1 mũi gì quên rồi, tháng thứ 2 tiêm B, tháng cuối cùng thì tiêm B và cúm :)

17. hatdexinh

hatdexinh Thành viên tập sự

hic, tiêm nhiều thế? hôm trc m đi tiêm chỉ tiêm 1 mũi chung cho rubella+sởi+ quai bi và 1 mũi cho Thủy đậu và hẹn 1 tuần sau đi tiên cúm thôi.

18. me mit 2009

me mit 2009 baoholaodong247.com.vn

dạ, em hóng để làm 1 người mẹ tốt hơn

19. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

chị nói hết các loại văc xin cần phải tiêm và tiêm vào những khoảng thời gian nào đi ak :)

20. quachminhanh

quachminhanh Thành viên tập sự

Hầu như đa số các mẹ chẳng chuẩn bị đc gì nhiều, chỉ uống bổ bầu sớm và ăn ngon là đc :)