Kinh nghiệm: Đồ sơ sinh cần mua những gì?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi cindyvn, 16/12/2014.

1. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Đồ sơ sinh cần mua những gì hay sắm đồ sơ sinh cần sắm những đồ nào cho bé, đồ nào cho mẹ là câu hỏi của hầu hết các bậc làm cha mẹ, thậm chí cả những người bán hàng đồ sơ sinh, đồ trẻ em cũng thường xuyên có câu hỏi này.

Chọn mua đồ sơ sinh đầy đủ gồm những gì?

Đầu tiên em phải thú thật với các mẹ là em là bố trẻ con, về kinh nghiệm sắm đồ sơ sinh thì em cũng chưa có nhiều bằng rất nhiều mẹ trên diễn đàn, nhưng em có kinh nghiệm đã từng bán hàng đồ trẻ em một số năm và đã trực tiếp đi sắm đồ sơ sinh cho con yêu, :)D bà xã tin tưởng nên giao hoàn toàn việc sắm đồ chuẩn bị đi sinh cho chồng, thế mới chết em chứ :D)em thấy việc sắm đồ sơ sinh cho con không quá khó như nhiều mẹ nghĩ.
    :D Em là con trai nên nghĩ mọi chuyện đơn giản, các mẹ ném đá hay góp ý cho em còm mèn xuống dưới cho các mẹ rút kinh nghiệm giùm em nhé.
    Em xin chia sẻ theo quan điểm cá nhân em, làm sao để sắm đồ sơ sinh cho bé một cách tiết kiệm mà vẫn đầy đủ ạ:

Bước chuẩn bị đồ sơ sinh thứ nhất
    ,
    các mẹ nên lấy một list danh sách đồ sơ sinh như các cửa hàng bán đồ cho bé hay đưa cho các mẹ. Danh sách này giúp các mẹ đối chiếu xem mình đã có đồ nào chưa, mức giá các sản phẩm ra sao. Các mẹ chưa có danh sách này có thể xem tại comment bên dưới nhé.
    Bước chuẩn bị đồ sơ sinh thứ 2,
    các mẹ lựa xem có những món đồ nào của anh, chị bé trong nhà, các bé đã lớn rồi không dùng đến nữa. Các đồ này mình chỉ cần gọi cuộc điện thoại là các bác trong nhà mang tới cho bé nhà mình thôi. Cách này vừa tạo điều kiện cho các bác thể hiện tình yêu với bé sơ sinh, vừa giúp tiết kiệm cho chính gia đình mình, mà bé sơ sinh cũng được tranh thủ chút vía của các anh chị các mẹ nhé.
    Bước chuẩn bị đồ sơ sinh thứ 3,
    Chọn ra trong danh sách những đồ cho bé sơ sinh buộc phải mua. Những đồ này thì dù là chuẩn bị đồ sơ sinh mùa hè, màu thu hay mùa đông, chuẩn bị đồ sơ sinh cho bé ở Hà Nội hay Hồ Chí Minh thì cũng vậy. Như nhà em cần mua quần đóng bìm, bỉm cho bé sơ sinh, bỉm cho mẹ, bình sữa cho bé, băng rốn, tưa lưỡi, nước muối sinh lý loại cho trẻ sơ sinh.. các mẹ chú ý mua sữa non cho bé sơ sinh nhé. vì đa số khi mới sinh các mẹ chưa có sữa ngay, nên cần mua sẵn một hộp sữa non sơ sinh. Sữa này chỉ dùng được khoảng 1,2 tuần sau khi mở lắp nên các mẹ mua hộp nhỏ thôi. Mua loại có gói nhỏ càng tốt ạ. Nếu không mua hộp thì bệnh viện họ có bán, như nhà em các chị cùng phòng mua của bệnh viện chỉ hết tầm 200k thôi ạ.

Bước chuẩn bị đồ sơ sinh thứ 4,
    sau khi sinh em bé, nếu món đồ nào cần thì mình mua thêm. Như nhà em đến lúc bé được 1 tháng mới mua tủ đựng đồ sơ sinh, lúc bé hai tháng mới mua kệ chữ A cho bé chơi. Giờ bé chưa ăn bột nên em chưa sắm đồ ăn bột cho bé nữa. :D
    Trộm vía bé nhà em giờ vẫn ăn tốt ngủ tốt, phát triển bình thường mà nhà chật nhưng đồ dùng cho bé vẫn gọn gàng. Cần đến đâu em mua tiếp đến đó. :D
    Chúc các mẹ chọn được cách mua và danh sách mua đồ cho bé sơ sinh hợp lý, tiết kiệm, rẻ mà đầy đủ và an toàn nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cindyvn
    Đang tải...

2. cindyvn

Ðề: Đồ sơ sinh cần mua những gì?

Nếu bố mẹ khéo xoay xở, có rất nhiều khoản chi tiêu cho các em bé mới sinh có thể "cắt giảm" để đầu tư vào những việc khác quan trọng và đáng tiền hơn cho bé.
    Các mẹ đừng ngại khi phải hỏi xin bạn bè hoặc người thân quần áo cũ hoặc đồ dùng cũ cho bé. Và, nếu bạn đã có một đứa rồi, hãy đảm bảo rằng tiết kiệm mọi món đồ sơ sinh đó cho bé sau.
    Sử dụng phiếu thưởng và đăng ký với các cửa hàng để có lĩnh phiếu thưởng. Bạn có thể dễ dàng tìm thấy chúng, không chỉ cho các mặt hàng tạp phẩm mà còn cho các sản phẩm trẻ em như đồ chơi cho bé , tã giấy...
    Cho bé bú mẹ: Điều này không chỉ mang lại lợi ích sức khỏe cho bé, mà sữa mẹ còn miễn phí nữa.
    Sử dụng tã vải: Dù tiền mua tã vải ban đầu cho bé khá tốn, nhưng sau đó bạn sẽ nhanh chóng tiết kiệm được tiền, vì có thể tái sử dụng chúng. Ngoài ra, chúng còn tốt cho môi trường nữa.
    Bán những đồ bầu, đồ sau sinh đã cũ của bạn và quần áo cũ của con đã lớn qua một cửa hàng ký gửi. Đây là cách kiếm tiền dễ dàng từ những đồ bạn không còn sử dụng nữa.
    Mua những đồ như sữa bột, tã, khăn chùi với số lượng lớn để được giảm giá.
    Mua những đồ bạn thường xuyên sử dụng khi chúng được giảm giá. Đảm bảo chúng còn hạn sử dụng kẻo bạn lại phí tiền vô ích.

Em bé nhà em đây ạ, bé được 3 tháng rồi. Em cũng mua cho bé chiếc xe đẩy thanh lý này, giờ bé thích nằm xe đẩy hơn cả bế trên tay nữa. :D

Sửa lần cuối: 29/12/2014
  3. Me_moka

Me_moka

Mình thì lúc sinh có ng mua sẵn hộ rồi,chỉ mua 1 số bình sữa hay khăn thôi

cindyvn thích bài này.
  4. cindyvn

Nhà em cũng gần giống vậy thôi mn ạ. Toàn đồ của các anh chị, lúc đi mua chỉ mua chưa hết 500k thôi. Mn có chữ kí đẹp thế? làm cách nào được như thế mn ơi?

5. chekhoaimon

chekhoaimon TẬN TÂM-THIỆN Ý

mình thì đi mượn của chị, rồi thiếu cái nào thì mua thêm thui

cindyvn thích bài này.
  6. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

okie bạn
    bạn cứ thoải mái đi
    chuc ban thang mới buon may bán đắt nhé..................................

cindyvn thích bài này.
  7. hanahaiki

hanahaiki Thành viên mới

Kinh nghiệm của mình là vừa đủ, không nên đem nhiều thứ quá vào bệnh viện đâm ra rối thêm, chỉ mang gọn nhẹ những thứ thật sự cần thiết cho mẹ và bé. Thấy hình bạn chụp lên cảm giác nhiều quá, bố cháu mang vác vào bệnh viện cũng tội lắm

cindyvn thích bài này.
  8. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Sắm vừa đủ, ko nên nhiều quá, dùng dần rồi mua tiếp, hihi

cindyvn thích bài này.
  9. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Bố cháu chu đáo quá, mình thấy hiếm có ông chồng nào tự đi sắm đồ sơ sinh cho con lém, xã mình chưa bao giờ biết mua cho con 1 cái quần hay cái áo nào. Tất tần tật toàn là mẹ hết, đọc bài này mình thấy thật xúc động, em bé thật hp khi có người cha như này.

cindyvn thích bài này.
  10. susuvabibi

susuvabibi Thành viên đạt chuẩn

Mang ít vào bv thôi ạ. 1 số thứ cần thiết chủ yếu và 1,2 cái thôi. Thấy bố nó sắm đồ thế kia nhìn choáng quá :D
    Cơ mà +1 cho ông bố đảm đang nhé

cindyvn thích bài này.
  11. mebap113

mebap113 Thành viên chính thức

đồ sơ sinh không cần mua nhiều đâu ạ , dùng của anh chị , quan trong mua những đồ cần thiết thôi các mẹ ạ

cindyvn thích bài này.
  12. cindyvn

Hihi, cái ảnh là em copy của 1 mẹ sắm đủ hết các đồ cho các mẹ dễ nhìn thôi, chứ lúc em mang đồ vào bệnh viện em cũng mang ít lắm. Khi đi mua đồ sơ sinh cho bé chưa hết tới 500k mà các mẹ.

13. bibicuatoi

bibicuatoi Thành viên chính thức

Mình thấy mang nhiều đồ vào bệnh viện cũng chả có chỗ mà để, chật chội lắm.

cindyvn thích bài này.