đối xử với giúp việc,các mẹ xem cách hành xử thế này có đúng ko a ?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi tuboshop1, 19/12/2012.

1. tuboshop1

tuboshop1 Đủ quyền lập Họ

Đây là 1 tâm sự có thật,em đọc trên diễn đàn khác,post qua đây,các mẹ đọc qua nhé :

Nhà em có mướn bà osin khoảng 3x tuổi , nhiệm vụ của bà đó là lau nhà , quét nhà , nấu cơm , rữa chén , tưới cây , đổ rác , vệ sinh toilet . Bao ăn 3 cử và tiền lương là 5tr
    Tối em đang ăn cơm ở trên bàn của gia đình thường hay ăn . Em ăn trước tại đang đói quá , ăn được nữa tô thì bà đó múc cơm ra ngồi trên bàn đó ăn
    Em nói là bà là osin 1 là ăn trước hoặc ăn sau tôi , 2 là bưng cơm đi chỗ khác ăn chứ không được ngồi ở đây ăn . Bà đó còn cãi lại nói là nhiệm vụ tôi là nhiêu đó làm đúng thì sao lại bắt bẻ kiếm chuyện , em nói rõ là đây là sếp và công nhân từ trước tới giờ mấy bà osin khác đâu có như bà , xong bà đó còn hù là nghỉ vv.. . Em nói lại nghỉ thì nghỉ đi tôi mướn người khác
    Ăn xong em lên lầu còn bà osin đó thì vừa ăn vừa khóc . Bả ăn xong rồi về còn nói lại cho bà già em nữa chứ
    Bà osin này lâu lâu nói xấu người trong nhà em , mẹ em thì dễ tính quá nên càng ngày bà đó tưởng mình ngang hàng với mọi người trong gia đình , không xem ai ra gì
    Trong gia đình tiếng nói của em chỉ đứng sau mẹ , tại ba em mất sớm nên mẹ em muốn mua những gì đều hỏi em trước

Các mẹ thấy cậu thanh niên trong câu truyện trên cư xử đúng hay sai ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuboshop1
    Đang tải...

2. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Ðề: đối xử với giúp việc,các mẹ xem cách hành xử thế này có đúng ko a ?

Không biết mẹ nó nghĩ gì khi viết những dòng này.
    Em thì thấy mẹ nó đang có chút gì đó bực bội với bà osin.
    Nghĩ cho cùng thì n ta cũng là n và m cũng là người.
    Nhiều nhà họ thuê osin họ coi như người trong nhà nhưng với điều kiện
    bà osin cũng phải thật thà, chăm chỉ và ngoan ngoãn.

3. chjcatoj

chjcatoj Thành viên đạt chuẩn

đây là tâm sự của một bạn bên Voz thì phải. Cá nhân mình khi đọc bài này thấy buồn quá.
    Mình không phán xét bác giúp việc kia có "được đằng chân, lân đằng đầu" như cậu thanh niên nói không nhưng thái độ hách dịch của cậu chủ nhà như thế là hơi thái quá.
    Buồn hơn là lúc chia sẻ ra thì càng nhiều người hùa vào "bàn kế" này nọ. Đúng là vô tâm.

bovang thích bài này.
  4. bovang

Côgn nhận bác ạ. Hách dịch và coi thường người khác quá.

5. rose18908

rose18908 Bắt đầu tích cực

Em nghĩ trừ khi gia đình " danh gia vọng tộc" , đông người, bận rộn, giờ ăn là giờ cả nhà quây quần, có những chuyện mà không muốn để giúp việc nghe ( vì họ hay chuyện lắm) thì có thể để bác gv ăn trước.... Còn lại ăn với ngta cũng chả sao. Như nhà em toàn ăn cơm với giúp việc thôi, vì nhà em cũng bt , để người ta lủi thủi ăn mình tội nghiệp , thương thương. Hơn nữa chị gv nhà em ít nói, ý tứ, văn hoá lắm, em chả quan trọng chị ấy ăn trước hay ăn sau. Nói chung gv thì đầy nhưng tìm người mình thấy ưng ( hoặc tạm ưng thôi) cũng là khó, mình có thể không thích ăn chung bàn với người ta, điều này chả có gì quá đáng nhưng cái chính là thái độ . Nên nhắc người ta ăn trước cũng đc, cơ bản nhất là thái độ đừng tỏ ra coi thường , đã sống cùng nhà, người ta chăm con cho mình thì mình cũng nên coi người ta như người thân, có sự quan tâm , tôn trọng, tất nhiên là có giới hạn.

Sửa lần cuối: 19/12/2012
    mit_map_08bovang thích.
  6. bovang

Đồng ý với quan điểm của chị. Thương người như thể thương thân.hi

7. mit_map_08

mit_map_08 Mèo chăm chỉ ~_~

Nhà mnhf giúp việc vẫn cùng ăn với cả nhà có sao đâu. Trời đánh tránh miếng ăn. Miếng ăn là miếng nhục như vậy ai còn muốn tận tâm làm việc cho chứ.

bovang thích bài này.
  8. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Em thấy trong việc này cả 2 người đều nên tế nhị hớn tí.
    Chị Gv mới hơn 30t, thì khi thấy cậu thanh niên đang ngồi ăn 1 mình thì tránh đi 1 tí ng ta ăn xong thì mình ăn cũng ko sao.
    Em không coi thường ngv, nhà em cũng ăn chung với ngv luôn. Nhưng chị này cũng hơi quá. Lương gv nhà này trả cũng cao nữa. CHị ấy ở rồi cũng phải quen thính từng người, có ng dễ, ng khó mà.
    2 là anh thanh niên kia cũng có quá lời với chị ấy. Em thấy cũng không đến nỗi quá hách dịch lắm đâu mà.
    Bây giờ các mẹ thấy thanh niên đa số toàn thế.Ăn nói bốp chát là chuyện thường quá.
    Nhưng anh ấy nói đúng.
    Chị gv ấy không làm dc thì đi làm nhà khác, anh ta thuê ng khác.
    Còn nếu chị ấy muốn làm thì phải lựa thôi.

9. tuyetthuong147

tuyetthuong147 Thành viên chính thức

Nghề nào chả là con ngừoi, không có nhưng người hèn kém làm công việc đó thì lấy đâu ra ngừoi làm thuê cho bạn cả những công việc đó ai sẽ là ngừoi làm ?Có thể bạn hơn họ một cái đầu nhưng xét hết mọi thứ chắc gì bạn đã hơn họ tát cả.Làm ngừoi cần có sự sẻ chia đừng vì nghĩ người ta hèn kém mà coi thường .Bạn hãy đặt mình vào địa vị của họ hoặc đặt mình vào con cái của họ nữa bạn sẽ cảm thấy thế nào.Phân biệt tôi tớ một cách quá đáng chỉ dành cho thế hệ ngày xưa cổ hủ thôi giờ mình là con người hện đại rồi thì tư tưởng phải khác đi bạn ạ. ở các nước phương Tây họ hiện đại hơn mình rất nhiều nhưng họ không bao giờ có thái độ khinh miệt người lao động.

10. anhbeoyeu

anhbeoyeu Tỏi đen*Tinh chất nghệ

cách hành xử của cậu đó không được, chẳng có lý có tình gì cả, với mình cậu này ít được dạy dỗ về mặt đạo đức, họ làm osin, thì osin cũng là một nghề chứ họ có phải là tôi tớ trong nhà đâu mà đối xử thế.

11. ruabo

ruabo Bắt đầu tích cực

Bà ấy nói xấu người nhà bạn thế nào thì tớ không rõ , nhưng osin ăn cùng thì cũng đâu có sao đâu, đó cũng là 1 nghề cần được tôn trọng. Bạn như vậy là sai rồi

12. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

kiểu cách cư xử của những người có tiền nhưng lại coi khinh người nghèo, coi osin là phải hầu hạ như thời phong kiến? mình khinh loại người này

13. tuboshop1

tuboshop1 Đủ quyền lập Họ

đúng rồi,của 1 thanh niên trên voz mẹ nó ạ,em cũng thấy buồn,ko hiểu sao đến giờ vẫn còn nhiều thanh niên 2k12 mà có lối suy nghĩ của thời phong kién như thế