Đón Rét Nàng Bân Với Cách Làm Món Lẩu Cá Chép Dưa Cải Chua

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 19/8/2018.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Dự là đây sẽ là đợt lạnh cuối cùng trong năm rùi các mẹ nhỉ? Thế nên tranh thủ những ngày lạnh còn sót lại này, các mẹ hãy nhanh tay vào bếp chế biến món lẩu cá chép dưa cải chua nóng hổi vừa thổi vừa ăn nhá, đảm bảo cả nhà sẽ thích mê cho mà xem. So với các loại cá khác thì cá chép có hương vị đặc biệt hơn hẳn, thịt cá thơm chắc ngọt và rất đậm đà, thế nên khi chúng mình làm lẩu cá chép thì nước lẩu ngọt đậm, rất đậm đà vừa miệng. Lẩu cá chép đã ngon, lại được măm cùng dưa chua mới hòa hợp và tuyệt vời làm sao, món ăn sẽ ngon tuyệt cú mèo lun ý. Không để các mẹ chờ lâu nữa, mình sẽ chia sẻ ngay cách làm món lẩu cá chép nóng hổi vừa thổi vừa ăn ngay sau đây, các mẹ cùng tham khảo nhá, cực nhanh và đơn giản thôi ý[​IMG]
    Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • Cá chép: 800 gram
    • Cà chua: 2 quả
    • Dưa cải chua: 200 gram
    • Nước dưa cải chua: 1/2 bát (Hoặc 1 bát con tùy độ chua lên men của dưa cải chua nhé)
    • Tóp mỡ: 1 bát con
    • Thì là: 1 ít, hành khô: 1 củ băm nhỏ, ớt: 2 quả bỏ hạt thái lát
    • Gia vị: nước mắm ngon, đường, hạt nêm, dầu ăn
    • Bún tươi ăn kèm: 1 kg
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Trước tiên, để có món lẩu cá chép dưa chua ngon thì các mẹ phải chọn được những con cá chép ngon. Cá chép ngon trước tiên phải còn tươi, các mẹ chọn những con cá chép có phần mang cá đỏ hồng, mắt còn trong, vảy cá sáng sạch còn xếp đều trên thân cá chứ không bị bong tróc. Chọn cá càng tươi thì thịt cá càng thơm ngọt và không bị tanh. Thêm 1 điều là nên chọn những con cá không có trứng trong bụng thì phần thịt cá sẽ béo ngậy và nhìu thịt hơn các mẹ nhé. Cá chép mua về sơ chế sạch, bỏ ruột, cạo sạch vẩy, chặt bỏ mang cá. Khi bỏ ruột, các mẹ cẩn thận 1 chút để không làm vỡ phần mật cá phía trong, khi măm sẽ bị đắng nhá. Với lại, nên cạo sạch phần đen đen bám ở bên trong bụng cá ra nhé, phần này gây tanh cho món ăn đó ạ. Tiếp đó, dùng muối hột xát sạch phía ngoài mình cá và phía bên trong cá, rùi rửa lại sạch với nước và dùng khăn sạch thấm khô cá. Dùng dao sắc khía nhẹ 3 đường trên mình cá (các mẹ lưu ý là khía nhẹ để khi nấu mình cá có kẽ hở sẽ ngấm gia vị vào bên trong sẽ đậm đà hơn, không nên khía mạnh và to quá, khi nấu cá sẽ bị vỡ ra nhìn rất xấu). Thịt cá sơ chế xong các mẹ ướp với 2 thìa cà phê hạt nêm, đeo bao tay vào xoa đều khắp mình cá, ướp khoảng 15 phút rùi cho chảo lên bếp, đợi chảo nóng thì trút dầu ăn vào, dầu nóng già thì cho cá vào chiên sơ cho cá không bị tanh, các mẹ không nên chiên kỹ quá nhé, cá sẽ mất chất ngọt đó ạ
    • Bước 2: Sơ chế các nguyên liệu: dưa cải chua rửa sạch, cắt nhỏ. Ớt rửa sạch, thái lát
    Cà chua rửa sạch, bổ múi cau. Các loại rau sống ăn kèm (các mẹ có thể chọn các loại rau ưa thích như rau xà lách, rau mùi, củ hành lá...), rửa sạch, để cho ráo nước.
    • Bước 3: Trong cái chảo vừa chiên cá lúc nãy, các mẹ gạn bỏ bớt dầu ăn đi. Để lại trong chảo khoảng 3 thìa dầu ăn, cho chảo lên bếp, đợi dầu nóng thì trút hành khô bằm nhỏ vào, phi thơm. Tiếp đó, trút cà chua vào, thêm vào đó 1 thìa cà phê mắm, đậy vung chảo khoảng 1 phút rùi bỏ vung ra, dằm nát cà chua rất dễ dàng rùi trút cá và tóp mỡ vào om khoảng 1-2 phút rùi đổ nước xâm xấp mặt cá Tiếp đó, các mẹ cho vào trong chảo 1/2 bát dưa cải chua muối nhé, vì nước dưa cải chua nhà mình đã khá chua rùi nên mình chỉ cho 1/2 bát con thôi. Tùy vào độ chua lên men của dưa muối, các mẹ có thể cho 1 bát con nhá. Đun sôi rùi hạ nhỏ lửa om cho đến khi cá chín hẳn và dưa cải chua cũng mềm thì các mẹ nêm lại gia vị cho vừa ăn nhé
    Món lẩu cá chép dưa cải chua của chúng mình đã hoàn thành rùi, nguyên liệu cực kỳ đơn giản phải không các mẹ ? Trời lạnh thía này, cả nhà cùng quây quần bên nồi lẩu cá chép dưa cải chua thì còn gì tuyệt vời hơn nữa nhỉ? Cá chép được om mềm, thịt thơm ngọt và không hề bị tanh chút nào nhé, dưa cải chua giòn giòn ngậy ngậy rất ngon miệng. Khi măm nhúng kèm các loại rau sống rất ngon, nước dùng lẩu cá chép dưa cải chua rất ngon, ngậy thơm đó ạ, các mẹ có thể dùng kèm với bún tươi rất ngon miệng đó. Chúc cả nhà ngon miệng và thành công nhá[​IMG]

Sưu tầm: Đón rét nàng Bân với món lẩu cá chép dưa cải chua nóng hổi "vừa thổi vừa ăn" !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...