Kinh nghiệm: Du Lịch Bụi Thái Lan, 5 Ngày 4triệu. Có Thể Không?

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi thoitrangthoitrang, 24/7/2016.

1. thoitrangthoitrang

thoitrangthoitrang Thành viên tập sự

Phải nói là sở thích của mình là đi du lịch bụi và tiết kiệm hết mức có thể. Các bạn đừng nghĩ là keo kiệt bủn xỉn nhé, đơn giản nó là sở thích thôi. Có nhiều kiểu du lịch, du lịch nghỉ dưỡng, du lịch khám phá, du lịch chụp ảnh, du lịch sống ảo, du lịch bụi… tùy theo sở thích mỗi người mà lựa chọn cho mình kiểu phù hợp

Trong đợt vừa rồi mình có đi Thái Lan, lần đầu là du lịch, lần hai là đi buôn quần alibaba cho Ali Shop, tất nhiên cũng là du lịch bụi tối thiểu hóa chi phí nhất có thể. Vì thế mình có đôi chút kinh nghiệm, có lẽ không nhiều bằng nhiều các bạn khác chia sẻ, nhưng với những người chưa đi Thái lần nào chắc cũng là thông tin hữu ích
    5 ngày 4tr, còn rẻ hơn đi Hà Nội, đọc đi bạn sẽ thấy nó cũng bình thường thôi

MUA VÉ MÁY BAY

Thường bạn mua online trực tuyến tại các hãng lớn như Vietnam Airline, Vietjet Air, Air Asia, Nok Air…. Đây là cách thông thường mà mọi người thường hay mua, ưu điểm là chủ động, nhược điểm là phải mua thời gian lâu, cách ít nhất 2 tháng mới có giá rẻ. Cách này cũng tốt, giá trung bình tầm 2tr-2tr5 cho 1 vé khứ hồi là bạn book đc rồi. Trong chuyến đi Thái lần đầu mình book trước 2 tuần mà kiếm đc vé khứ hồi 1tr8. Còn tùy thuộc vào may mắn

Cách 2 là bạn lân la làm quen với các hãng du lịch, họ sẽ mở cac tour cho du khách, vì 1 số lý do nào đó mà khách hủy vé nên các hãng du lịch sẽ để lại giá vé rất rẻ để thu hồi vốn. Trong đợt đi Thái lần 2 mình đã mua đc 1 vé khứ hồi đi Thái với chỉ vỏn vẹn 1tr5 kèm 20 kg hành lý ký gửi. Quá tuyệt phải không
    Vậy là xong vấn đề vé máy bay, 1tr5

ĐẶT PHÒNG KHÁCH SẠN

2 thằng bự máu mặt nhất hệ mặt trời trong khoản book khách sạn là Agoda và booking.com. Mình khuyên là các bạn nên đặt booking.com vì nó chấp nhận thanh toán khi đến nơi, Agoda thì phải thanh toán qua thẻ trước. Trường hợp bạn đặt và vì lý do nào đó muốn hủy thì cũng ko mất tiền, booking.com vẫn sẽ giữ chỗ cho bạn tuy nhiên đến ngày check in bạn ko tới nó sẽ trừ tiền trong tài khoản, chiêu ở đây là đừng bỏ tiền trong tài khoản, bạn sẽ không mất tiền. Cũng áy náy lắm, mà biết sao đc, phương án dự phòng thôi. Các bạn đừng lạm dụng quá nhé, đã book thì ko nên hủy, trừ trường hợp bất khả kháng

Về cách đặt vé thì các bạn cứ vào booking.com quậy banh đi, mất tầm 30’ là rành. Lưu ý là xác định vị trí đặt khách sạn trước, đi shoping thì đặt khách sạn gần chợ, đi du lịch thì đặt khách sạn gần trung tâm thành phố, đi khám phá thì tới chỗ Khao Sản hoặc China Town… Xác định địa điểm xong các bạn nhớ đặt lọc giá vé rẻ nhất. Mình khuyên nếu đi 1-2 ng thì nên ở phòng Dorm, phòng giường nằm tập thể, cũng ko bất tiện mấy, có khi còn vui và thoải mái, giá lại siêu rẻ. Tầm 200k 1 đêm, 5 ngày 4 đêm mất 800k

Thế là giải quyết êm đẹp 2 cái khó nhằn nhất là vé máy bay 1tr5 và ở khách sạn 800k
    quan-alibaba-thai-lan

TỚI THÁI LAN RỒI THÌ SAO?

Con ngưởì Thái Lan hoàn toàn thân thiện và dễ mến, họ nở nụ cười, họ chấp tay tỏ lòng kính trọng, họ nhìn với ánh mặt rất thật. Bạn rất khó bắt gặp 1 điệu cười rất hiền khi cuộc mua bán diễn ra ko thành công, một cái dừng xe khi bạn qua đường cũng khiến ta ngỡ ngàng, 1 giọng nói rất nhẹ :”Can I help you” khi bạn đang loay hoay với bản đồ giữa đường… tất cả đã tạo nên 1 đất nước với hình ảnh con người Thái Lan thân thiện và vui vẻ, đó cũng là thứ gia vị rất ngọt ngào để thực khách sau khi sử dụng xong quay lại với nơi này, tôi cảm mến người Thái vì điều đó

Thái Lan là 1 đất nước hiện đại, công nghệ phổ biến, con người thân thiện và đặc biệt du lịch rất phát triển ở nơi đây. Nếu bạn đã từng tới Thái thì bạn sẽ có cảm tưởng như mọi thứ đều làm cho khách du lịch hài lòng, đều dẫn dụ bạn phải moi tiền ra trong sung sướng, như thôi miên vậy, để rồi khi bạn thức tỉnh thì sự đã rồi, cái bóp xẹp đi rất nhanh. Đó cũng là 1 nghệ thuật đấy. Vì vậy các bạn phải thật tỉnh táo, đừng thấy cái gì đẹp cũng mua, cái gì ngon cũng nhào vô táp, chết đấy. Cần phải biết kiềm chế dục vọng cá nhân lại, cái nào cần thì mới mua, còn xác định chỉ muốn thôi thì nên dừng, quay đầu là bờ. Người Thái tính tình vui vẻ nhiệt tình, ở đây không có tình trạng chặt chém vô tội vạ như ở VN, ít thôi chứ không phải không có, bất cứ con nai vàng ngơ ngác nào đi qua mà ko đề phòng là cũng bị thịt ngay tức khắc, mình cũng phải vài ba lần bị làm gỏi thì mới nghiệm ra

Kinh nghiệm là các bạn đi chợ thì đi 1 vòng trước, hỏi giá sơ sơ và phán đoán cho mình mức giá trung bình trước, sau rành rẽ rồi mới mua thật, chứ thấy nhiều bạn ngày đầu mua hoành tráng, ngày 2 giảm dần, ngày thứ 3 và 4 thì chèo queo trong khác sạn, hỏi sao chán vậy ko ra ngoài chơi? Hết tiền.

Trả giá cũng là 1 nghệ thuật, không nên trả quá ít, người ta coi thường cười vô mặt, cũng ko nên trả quá nhiều, cái áo 300 bath mà trả 100bath thì người ta cũng cười vào mặt, tốt nhất là trả tầm 30% và dò xem thái độ của chủ shop, nếu thấy có vẻ êm thì kiên định, còn thấy bên kia phản ứng hơi gay gắt thì nhả thêm tầm 10% nữa và giữ vững mức đó không bớt thêm. Ví dụ
    • "Excuse me, How much?
    • 300 bath
    • Are you discount. 200 bath
    • Sr, because you hand some, I discount with my friend. 250 bath
    • Oh thanks, but 220 bath, ok?"
    Thế thôi ko kì kèo nữa, đc thì mua ko thì chắp tay cảm ơn. Thiếu gì chỗ bán. Đấy là kinh nghiệm của mình mua đồ ở Thái, còn có nhiều bạn cao tay hơn, có thể chia sẻ ở dưới nhé

Trong lần đi buôn quần alibaba mình cũng dùng chiêu này, ở chợ Pratunam có 1 shop bán nhưng giá rất chát, sau 2 ngày rong ruổi khắp hang cùng ngõ hẻm, khắp các chợ to nhỏ Bangkok thì cuối cùng cũng có 1 shop duy nhất bán những sản phẩm quần alibaba thổ cẩm phong cách Thái Lan này. Giá sỉ rất tuyệt vời, tuy nhiên chỉ trả xuống tầm 20 bath là hết đát, người Thái khi đã chắc giá rồi đố bạn trả thêm đc 5 bath nữa

Nếu mà nghèo nghèo bình dân đi buôn thì ghé các chợ như Chatuchak, nổi tiếng với 15 ngàn gian hàng, rộng nhất thế giới. Chợ thứ 2 chuyên về quần áo là chợ Pratunam, bán rất nhiều mẫu mã đa dạng, ngoài ra còn các chơ BoBae, chợ dài(vì mình đi bộ hêt 3km mà vẫn ko hết chợ) gần China Town, chợ trang sự phụ kiện… Nói chung để đi hết các chợ ở Thái Lan thì bạn nên mua bảo hiểm cặp giò trước. Giàu giàu mà muốn mua hàng hiệu thì canh thời gián giảm giá tháng 6,7 trở đi, ghé các trung tâm thương mại lớn, như Central World, Siam, MBK, Terminal 21… tại đây có rất nhiều thương hiệu lớn. Mình đa phần vô đây ngắm thôi, bữa đi ngang qua khu bán giày cầm lòng ko đặng mới xách 1 em Merrell giảm 40% về. Nói chung hàng mua Thái khác hàng mua ở Việt, đeo vô ko biết êm đc bao nhiêu mà thấy cũng sướng hơn đi Thượng Đình

Về Ẩm thức Thái thì đây là 1 đất nước của cà ri, dấm và đường. Cay, chua và ngọt là những đặc sản không thể thiếu của người Thái. Bởi nên dân Thái mụn cũng nổi tè le hột me, ăn cay với ngọt nhiều quá mà. Ở Việt Nam có phở thì ở Thái có món Tom Yum, nó như hủ tiếu Việt Nam nhưng cay hơn, chua hơn, ngọt hơn, thịt viên nhiều hơn, nói chung ko biết tả sao nữa, món ăn thì ăn đi rồi biết. Rồi còn món xôi xoài cũng khá đặc trưng, cơm cà ri, thịt nướng ven đường, cá khổng lồ, chè thái… nói chung ẩm thực Thái thì da dạng nhưng cũng ko bằng 1 góc của Việt Nam, đi chục ngày bên đó bạn sẽ nhớ da diết món ăn của Việt đấy, vì ăn hoài cũng chán, sáng nào cũng Tom Yum cũng muốn quay lại hủ tiếu, ngày nào cũng cá khổng lồ lại nhớ về món cá kho mẹ làm. Đi đâu cũng ko bằng quê hương, khách sạn 5 sao cũng ko bằng ở nhà các bạn ạ

Đi Bangkok tầm 3 ngày là bạn khám và phá cũng ko ít, để đổi không khí bạn nên đi Pataya để tắm biển. bắt chuyến xe bus 100 bath tại trạm Ekamai thẳng tiến tới Pattaya, bạn sẽ thấy thành phố này na ná Nha Trang, con người tấp nập làm ăn, du lịch. Vòng quanh nơi đây bạn sẽ thấy có 3 thứ nổi bật: quần áo, massage, và sex. Quần áo biển được bán khắp mọi nơi, các trung tâm massage nhỏ lớn mọc như nấm, tầm 200 bath bạn đã có thể sử dụng dịch vụ masage chân tới 1 tiếng đồng hồ, mình đã thử và đó là 1 trải nghiệm thú vị, vừa nhột nhột, vừa đau, mà vừa tê tê phê phê, nói chung là bạn nên thử. Cuối cùng là sex, các thiếu nữ chân dài, các cô bê đê ở đầy đường, sẵn sàng chèo kéo dẫn dụ bạn vào bar. Tới Pattaya người ta nói ko đi sexy show thì phí cả cả đời. Quả đúng là vậy, chuyến vừa rồi ko đi, đúng là phí cả đời thật

Hoa Súng tại chùa Phật nằm

Về chi tiêu, tùy mỗi người thôi, tiêu chí của mình là cái nào đáng chi thì chi, ko đáng chi thì ko nên chi. Nhiều bạn có tư tưởng, lâu lâu mới đi du lịch mà thoải mái đi, 1 tháng lương đáng nhiu, về cày. Lạy mấy thím, thật là cày không, còn cơm áo gạo tiền hàng ngày, còn dẫn bạn gái đi cafe, bar, cinema, nhà hàng các kiểu, còn cung phụng bản thân, hàng hiệu, áo váy này nọ. Đừng hoang phí như vậy, sẽ tới 1 lúc nào đó phải trả giá. Đi du lịch mục đích là vui, niềm vui có thể mua đc bằng tiền nhưng bạn sẽ ko vui mãi mãi và trọn vẹn, còn 1 thứ niềm vui khác đó là bạn có thể lấy free từ chính trong suy nghĩ của mình. 1 cái áo 100 bath có thể làm bạn vui mãi nếu bạn chấp nhận nó, và sẽ tiết kiệm đc 200 bath nếu bạn mua 1 cái áo 300 bath lấy niềm vui từ những món đồ hàng hiệu. Hãy sống thật và chấp nhận với những gì mình có, bạn sẽ có 1 chuyến đi tuyệt vời, vừa tiết kiệm, vừa vui vẻ, vừa học hỏi và tiếp thu đc những kiến thức mới từ những phương trời mới

Đó là tất cả những gì mình trải nghiệm trong 2 chuyến đi Thái vừa rồi, chi phí nghĩ là cũng min hết cỡ rồi, cùng thống kê lại nhé

1tr5 vé máy bay
    800k khách sạn
    500k tiền vé đi Pattaya + đi tàu điện ngầm tại bangkok
    còn lại là 1tr2 ăn uống mua sắm

Tổng 4 triệu cho 1 chuyến đi hẳn ra nước ngoài, lại hoành tráng như Thái Lan, mà những 5 ngày. Ai chưa đi lần nào nghe xong chắc phải ngứa mông lắm, còn chần chờ gì nữa mà không xách mông lên và đi ngay thôi, ko hiểu gì hay muốn tư vấn gì thì comment ngay phía bên dưới nhé, biết gì mình sẽ giải đáp hết cho các bạn

Thấy hay và hữu ích, hãy chia sẽ với những người bạn của mình nhé

Cám ơn các bạn đã đọc bài.

Phạm Hùng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thoitrangthoitrang
    Đang tải...

2. rainbowbridge

rainbowbridge Thành viên mới

đi Thái thì mình nghĩ 5 ngày 4tr là okie ^^

3. ngnganga

ngnganga Thành viên chính thức

đi du lịch bụi và tiết kiệm hết mức có thể.

4. mp3minhthu

mp3minhthu Thành viên chính thức

đi du lịch vậy tiết kiệm chi phí là phải rồi nhưng đã gọi đi du lịch thì có nhiều tiền cứ xài tẹc ga mới gọi là du lịch vì đi hưởng thụ mà

5. sunsun.shop

sunsun.shop Bắt đầu tích cực

Đi tự túc mà ai đi được thì e thấy cũng rẻ ^_^ Cơ mà như bên em đang bán tour Thái Lan bay Vietnam Airline, ở khách sạn 4 sao, bao gồm tất cả các dịch vụ trọn gói như xe cộ, có HDV, ăn uống, xe đón tiễn ở sân bay cả nước mà chỉ 6.290.000 / ng thui :D Các nước khác đi tự túc thì e thấy hay chứ tour Thái bây giờ rẻ lắm ạ, đi chơi thì book tour cũng rẻ, chỉ có nếu đi chỉ mua sắm thì mới nên tự túc.
    Đấy là ý kiến của e. Cảm ơn chủ top chia sẻ kinh nghiệm, ai muốn đi mua sắm không hoặc đi buôn hàng thái thì e sẽ chia sẻ thông tin của Anh

6. phuonglm0807

phuonglm0807 Trẻ em như búp trên cành!

Quá rẻ cho 1 chuyến xuất ngoại :)

7. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

giờ giá vé máy bay đi Thái khá rẻ, máy bay trong nước cũng như nước ngoài đều có vé cực kỳ hấp dẫn, còn rẻ hơn đi trong nước ấy chứ

8. sunsun.shop

sunsun.shop Bắt đầu tích cực

Mình công nhận, giờ mọi thứ bão hòa thật b ah. Mình thấy các tour càng khuyến mãi rẻ đi, chứ ko đắt như hồi xưa nữa

online_tainha thích bài này.
  9. mecomca

mecomca Bắt đầu tích cực

trời thừa sức bạn nhé, ngủ phòng tập thể, cứ BTS mà đi, chỉ có mua sắm là hết nhiều thôi. Người ta đi Sing mà cũng tốn tầm đó.

10. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

thích nhỉ, em ngâm cứu dần

11. Nhungle12

Nhungle12 Thành viên mới

5ngay 4 đêm mà hết có 4tr thật á. Bọn mình cũng đanh có dự định để đy. nhưng nguyên con gái đy sang đó liệu sợ có bị nguy hiểm không bạn.

12. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Đi tự túc mà rẻ nhỉ hihi, nhưng không kể mua sắm

13. Minh Liberi

Minh Liberi

Cảm ơn bài chia sẻ rất có ích của chủ thớt, chi tiết và chân thực, đúng là ko thể nào rẻ hơn 4tr nữa. 4tr là rẻ nhất rồi, như đợt bạn mình đi là chi phí cứng là khoảng 5tr cho chuyến đi đó, nghe chủ thớt kể mà cũng ngứa mông lắm rồi mà con nhỏ ủ mưu dành tiền xổng con ra phát là tiến nhiệt liệt. Được nghe kể nhiều cũng tự thu gom được chút kinh nghiệm, được bạn về nấu cho món canh chua hải sản kiểu Thái, cơ mà nó kêu massage thái đau như tra tấn, chắc ko hợp gái rồi dù bạn này đô lắm :))))) Buồn cười nỗi là lần nào đi du lịch bụi nó cũng mượn giầy dép đồ đạc của mình, thành cả một huyền thoại là con Minh người thì chưa đi đâu nhưng đồ thì đi khắp nơi rồi :)))))
    @Nhungle12 hai con vịt giời bạn mình vừa đi năm ngoái đấy

14. Nhungle12

Nhungle12 Thành viên mới

vậy ak. thankss bạn nhé hì