Em Đã Làm Một Phép Thử Với Người Thanh Hóa Và Cái Kết Không Ngờ Được...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Thomphu, 8/1/2016.

1. Thomphu

Thomphu Thành viên chính thức

Em kinh doanh đã gần 3 năm nay rồi, đã gặp rất nhiều kiểu khách và vô số lần trục trặc trong việc buôn bán. Nhưng lần này, việc xảy ra thật sự đã làm em bất ngờ các mẹ ạ:lipssealed::lipssealed::lipssealed:
    Chị ấy đặt hàng em 1 tuần trước Tết Dương lịch, đơn hàng là 3 bình hoa lan với tổng giá trị 2,7tr.
    Chị ấy đặt hàng qua zalo, tất cả những gì em biết thì chị ấy tên là Nhung, làm giáo viên ở một trường vùng núi Quan Sơn - Thanh Hóa. C ấy đặt hàng về bán lại cho khách là đồng nghiệp trong trường. Bình thường với những đơn hàng giá trị >1tr em luôn yêu cầu khách đặt cọc, cơ mà vì cách nói chuyện gây thiện cảm của chị ấy và cũng vì " chị đồng hương với chồng em đấy::), cứ làm xong giúp chị, hôm sau chị ra hà nội, đến lấy hàng rồi gửi tiền em luôn, chị cũng muốn chị em mình trực tiếp gặp nhau một lần cho tin tưởng em ạ" nên em cũng ko bảo đặt cọc nữa. Lại nói, chồng em là ng Thanh Hóa, nhưng ở huyện khác cách chỗ chị ấy tận 60km^^
    Cuối năm, đơn hàng nhiều, em vẫn cố làm đêm cho xong để không lỡ việc của chị ấy:speechless::speechless:
    Đến ngày hẹn 31/12/2015, c ấy nhắn tin " Em à, hôm nay thanh tra về trường nên chị không ra được hôm nay rồi em ạ. Em cứ về quê đi nhé, tết xong chị sắp xếp thời gian ra lấy em nhé. Em yên tâm, chị không lừa em đâu, chị chắc chắn sẽ ra đó". Lúc đó em đang hí hửng dc về quê chơi, cũng chẳng nghĩ nhiều nên ok luôn::D::D
    Sau hôm đó 5 ngày, em nhắn tin hỏi " bao giờ c ra?" - không nhận được câu trả lời
    Hôm sau em gọi, c ấy bảo thứ 6 em nhé
    Đến hôm qua, thứ 5 c ấy nhắn tin: " Chị làm em buồn rồi, em có thể nhập hàng lại cho shop khác bán dc ko em, chị đi làm hợp đồng với nhà xe, nhưng họ ko nhận chuyển hàng dễ vỡ, về chỗ chị chỉ có 1 xe nên c ko làm sao dc. Chị xin lỗi, em cứ nói tiền phạt, c sẽ chuyển ra gửi em":heartbreak::heartbreak::heartbreak:
    Nói thật, cảm giác lúc ấy em ức chế lắm, tiếc tiền, tiếc công mình làm gần 1 tuần:envy::envy::envy:. Nhưng em vẫn cố mềm mỏng nói c ấy cố lấy giúp em đơn hàng này, vì shop họ lấy hàng theo đơn đặt, mẫu khác giao họ ko nhận. Rồi bảo chị ấy cho số nhà xe, để tự em làm vc chuyển vào tận nơi cho c ấy, c ấy ko trả lời.
    Đến tối, c ấy nhắn lại, vẫn câu xin lỗi, nói ý là do hoàn cảnh, do gì đó liên quan đến mẹ chồng nàng dâu mà c ấy ko kinh doanh dc nữa, rồi cứ bảo đưa tài khoản để c ấy chuyển tiền phạt ra.
    Lúc này thì thật sự là em tin c ấy lừa em rồi, thử nghĩ có ai ko lấy hàng mà lại tự dưng chuyển cho ng khác 1,5 tr tiền phạt. À, 1,5 triệu này là chị ấy tự đề xuất chứ ko phải em nhé::D::D::D
    Em bảo chồng: A đưa số tk đây, em gửi luôn xem c ấy diễn tiếp thế nào>:)>:)
    Gửi xong, chị ấy còn cảm ơn:whew:, và bảo mai sẽ chuyển, còn xin lỗi em liên tục chứ:lipssealed::lipssealed::lipssealed:
    Nói thật, lúc ấy em quay ra bảo chồng " Cuối cùng em đã biết thế nào là người ĐỂU CÓ VĂN HÓA, cứ bảo sao ng ta ghét Thanh Hóa quê anh"3D3%014. Mặt lão bí xị chẳng nói gì:cry::cry:
    Sáng nay, em đi vào phòng, thấy chồng em ngồi cười như "lão dở". Lão dí cái điện thoại vào mặt em rồi bảo" Thanh Hóa quê anh ng ta như này này, ng ta đểu thế đấy". Trên màn hình là tin nhắn báo tài khoản của lão dc cộng 1,5tr3D1%033
    Em bị đơ luôn các mẹ ạ. Đơ và sốc đến mức phải ngồi viết một bài diễn văn dài lê thê thế này đấy các mẹ ợ ^^. À, trong lúc đang ngồi viết diễn văn, thì tin nhắn zalo của em có tin " em nhận được tiền chưa, c vừa chuyển rồi, chị thật sự xin lỗi, em thông cảm cho c nhé""::):)(
    Haizz, đúng là ở đâu cũng có ng nọ ng kia các mẹ nhỉ, từ nay em mà còn nói " ng thanh hóa quê anh" chắc là lão chồng em cầm cổ ném ra đường mất ^^. Nhìn cái mặt lão lúc này, giá mà có râu chắc lão vểnh lên vuốt đến tối::D::D::D::D
    Em quyết định khi nào bán dc 3 bình hoa này sẽ chuyển gửi lại c ấy số tiền này các mẹ ạ, dù c ấy vẫn bảo" c ko nhận đâu, đây là lỗi của c, em ko phải áy náy gì cả ^^"
    và khi nào em chuyển trả sẽ lên đây kể cho các mẹ nhé, để câu chuyện có một cái kết có hậu:h::h::h:
    Thôi em phải lăn lộn tiếp đây.::D::D::D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thomphu
    Đang tải...

2. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

hjhj, hóng câu chuyện của mẹ nó, vì chồng mình là người Thanh Hóa. Thật ra thì nhiều khi bản thân mình cũng k thích người Thanh hóa khi gặp chuyện lọ chuyện kia, nhưng khi đứng sau 1 ai đó đang nói xấu người Thanh Hóa thì mình cũng thấy khó chịu, trong khi chỉ có ck là ng TH, mình ng tỉnh khác
    Đấy, ở đâu cũng có người lọ người kia, haizz

3. Thomphu

Hì, mẹ nó giống em quá, em ng nam định lấy chồng thanh hóa nè. Chị là ng ở đâu ạ?

4. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Mình Người Vĩnh Phúc, lấy chồng Thanh Hóa, Quê Chồng ở Vĩnh Lộc Thanh Hóa, còn lại mình k biết ở đâu nữa, vì 1 năm mới về 1 lần, :D

5. what

what Bắt đầu nổi tiếng

mn có năng khiếu viết truyện đấy ạ, diễn biến bất ngờ mà đọc từ đầu k đoán ra được ấy

6. Thomphu

hì, cảm ơn mẹ nó nhé. Mình ko mấy khi viết, chỉ là hôm qua cũng thấy bất ngờ quá thôi ạ^^,

7. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hj mình thấy ở đâu cũng có người nọ người kia mà, nhưng nghe TH thì nhìu hơn cả, hjc

8. Nguyn_Lan95

Nguyn_Lan95 Thành viên sắp chính thức

^^ ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu chị ạ, trước e cũng không thích người TH lắm đâu cơ mà e có đứa bạn đại học người TH nhưng nó chưa bao giờ làm em thất vọng cả ^^

Thomphu thích bài này.
  9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

đúng là một cái kết bất ngờ mn ạ.

10. Thomphu

đúng r b, cả nhà mình cũng ko thích ng Thanh Hóa, rồi m lên đây học, quen ck mình cùng lớp, yêu nhau 6 năm mới cưới, bây giờ về nhà, cả nhà toàn bảo: m giữ ck cẩn thận, tìm dc ng như nó bây giờ hiếm lắm^^

11. Thomphu

Mẹ nó đọc truyện còn bất ngờ, hi hi, em trong cuộc còn đơ luôn ấy^^

12. mẹ đô la

mẹ đô la Bắt đầu nổi tiếng

m có 1 ng bạn thanh hóa , thực sự mình thấy trên đời ít người tốt như anh ấy.
    thế nên quan điểm mình là không đánh đồng .

13. Meluoi2013

Meluoi2013 Thành viên tích cực

Ở đâu cũng có người này người kia mn ạ

14. LanguageHN

LanguageHN Thành viên chính thức

phân biệt vùng miền thì cũng chỉ là nói miệng, chẳng có văn bản nào khẳng định người vùng này thế này, người vùng kia thế kia mà lại đưa ra thảo luận dù là chiều hướng tốt hay chiều hướng xấu.

15. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

ở đâu cũng có người thế này thế kia, nhưng ngoài bắc hay có câu cửa miệng " đồ thanh hóa" rồi có cả những công ty không nhận người thanh hóa, nghệ an cơ. Chả liên quan, nhưng với mình cv là cv, bạn là bạn, họ tốt thì chơi, ko thì thôi, làm được việc thì làm, ko thì cho out, ko đánh đồng và không coi thường ai hết

Mỹ phẩm Nhật & Pháp thích bài này.
  16. Mỹ phẩm Nhật & Pháp

Mỹ phẩm Nhật & Pháp Bắt đầu nổi tiếng

Mn nói đúng. Có người tốt người không tốt. Không đánh đồng hết được.

17. Mỹ phẩm Nhật & Pháp

Mỹ phẩm Nhật & Pháp Bắt đầu nổi tiếng

Giờ mới đọc bài viết của mẹ chủ top, bất ngờ thất í mn ạ.

18. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

đó là nhân văn...mình cũng tin câu....ở đâu cũng có người này người kia....mình chưa bao giờ kỳ thị về nguồn gốc cả...hihi...

Thomphu thích bài này.
  19. sieunhankhi

sieunhankhi Mẹ MyBon

Con sâu làm rầu nồi canh, tam sao thất bản, cứ 1 đồn 10, 10 đồn 100... rồi mãi lên nên làm xấu đi cả 1 hình ảnh. Bản thân Mình là người TH và rất tự hào về điều đó!

20. Thai Anh

Thai Anh

ở đâu cũng có người nọ người kia thôi mn ạ, cơ bản bạn gặp đc ng tốt chứ XH bây giờ những người như vậy ít lắm