Cần giúp: em muốn hỏi về cách chọn son môi

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi tenchi, 1/6/2013.

1. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

nói thật với các mẹ em mù mờ về mấy vụ trang điểm lắm em chỉ hay dùng son thôi, thế mà cũng chẳng đâu vào đâu
    môi em viền trên hơi thâm nên rất khó chọn mẹ nào chỉ em ít kinh nghiệm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tenchi
    Đang tải...

2. phuongle_204

phuongle_204 Thành viên nổi tiếng

Ðề: em muốn hỏi về cách chọn son môi

em cũng muốn hóng ạ, e dùng son nhanh trôi lắm, có mẹ nào có kinh no dùng son nào lâu trôi chút mách e với, môi e cũng hơi thâm nên lúc son trôi mất nhìn cái mặt nhợt nhạt vô cùng ạ

3. letri1702

letri1702 Thành viên chính thức

chị nên tìm những loại son nào không chứa chì sẽ tốt. không bị thâm môi ( vì chì dính và giữ lại trên môi để son lâu trôi)
    4 bước trang điểm giúp son lâu trôi

1 dùng che khuyết điểm
    2 tô viền môi
    3 tô son lì
    4 tô son bóng

4. spathutruc

spathutruc 0988535108

Hix.mẹ nó chọn son mà lâu trôi thì chỉ có nhìu chì thui.Các mẹ dùng son của các hãng có tên tuổi 1 chút sẽ an toàn hơn và nên mang theo khi cần.

5. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

không có biện pháp giảm môi thâm nữa ạ? em cũng muốn khắc phục từ bên trog

6. NhaPhuong

NhaPhuong Thành viên chính thức

Không nên:
    Không chọn những tông màu sáng như màu hồng, hồng đào và tránh xa các loại son bóng. Những gam màu này chỉ khiến cho làn môi thâm của bạn càng…bớt quyến rũ và còn làm nổi bật thêm khuyết điểm của bạn.
    Nên:
    Nếu bạn muốn đôi môi mình nhìn ấn tượng, hãy chọn những gam màu sẫm nhé. Nếu những màu son sẫm này trong và dễ phai thì sẽ không gây được sự chú ý. Tệ hơn, nó sẽ khiến môi bạn trông lem nhem. Ví dụ như nếu có chọn màu hồng hoặc hồng đào thì màu son phải mạnh và không được mờ nhạt.

7. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

E khuyên c nên lên Parkson or ra Vincom 1 buổi, tìm đến bất kỳ cửa hàng mp nào. Giả vờ hỏi về son và nhờ ngta tư vấn cho. Free mà:D Nếu ưng thì mua, k thì thôi, nhưng cũng vừa phải thôi, thử nhiều quá mà k mua, mắt nó nhìn mình như viên đạn í:D

Về màu son thì có người hợp với màu này, người hợp với màu kia và còn tùy thuộc vào phong cách trang điểm nữa. Như em da trắng, mng đều bảo son màu nào cũng okie, nhưng e cứ xài màu hồng, hồng đào... là k đỡ đc, như 1 con nhà quê.hixx hixx Sau này e mới biết là e rất hợp với tông màu đỏ, thế nên chọn son là em tìm màu đỏ thôi. Nếu đang trẻ thì k nên dùng son lì, cảm giác sẽ hơi dừ or phải thêm son bóng vào. C có thể dùng son nước cũng khá hay.

Nói chung công cuộc chọn son phù hợp cũng vất vả lắm. Nhà e fai đến hơn 10 thỏi son, mỗi thỏi quẹt 2 phát.

8. Cathy.makeup

Cathy.makeup Thành viên tích cực

Màu sắc của làn môi cũng như làn da con người được chi phối bởi nhiều yếu tố:
    - Tập thể dục thường xuyên mỗi ngày tối thiểu là 15 phút. Vận động cơ thể làm tăng sự hô hấp, oxy được cung cấp thường xuyên sẽ mang các hemoglobin tới các tế bào làm làn da hồng hào, tươi nhuận.
    - Phồng má lên hết mức, giữ khoảng 10 giây rồi thở ra. Mỗi ngày làm nhiều lần khi rảnh rỗi.
    - Mím môi thật chặt vài giây rồi thả ra. Làm nhiều lần trong ngày.
    - Tự xoa bóp mặt và xoa vòng quanh môi.
    - Cân đối chế độ ăn uống sao cho có đầy đủ các chất tạo máu như sắt, vitamin B12... và đủ các vitamin tốt cho vùng bán niêm mạc môi như vitamin PP. Các chất này có nhiều trong ngũ cốc, rau xanh, thịt, gan, cá, trứng, sữa...
    - Khám sức khỏe tổng quát để có thể điều chỉnh những bệnh lý gây thiếu máu mãn tính hoặc rối loạn nội tiết làm tăng hắc tố môi.
    - Bảo vệ môi tránh nắng; dưỡng ẩm cho môi nhất là khi đi nắng, làm việc trong phòng máy lạnh hoặc vào mùa khô. Để thực hiện được điều này, bạn nên dùng thường xuyên son dưỡng môi có chứa các chất chống lão hóa (vitamin A, C, E...) và các hoạt chất chống nắng (sẽ được ghi ngoài nhãn thông qua chỉ số chống nắng SPF).
    - Lựa chọn cẩn thận loại son dùng trong trang điểm. Chỉ nên dùng son của các hãng mỹ phẩm có uy tín và hạn chế dùng thường xuyên.
    Mẹ nó lưu ý vấn đề tẩy trang môi sau trang điểm nhé, các mẹ nên sử dụng loại tẩy trang dành riêng cho mắt và môi ấy ạ. Có rất nhiều mẹ không chú ý đến bước này nên để chất chì trong son lưu tại môi ngày này qua ngày khác cũng là nguyên nhân khiến môi bạn bị đổi màu. Không phải do son đâu bạn nhé!

* Để son giữ màu lâu trôi:
    - Trước tiên bạn hãy dùng kem che khuyết điểm, phủ phấn để che màu môi thật và màu son được chuẩn hơn
    - Đánh son: son lì, màu đậm, dùng chổi đánh đều màu
    - Dùng giấy ăn: mím môi thấm qua 1 lớp son rồi đánh lại 1 lần nữa.
    Như vậy sẽ giúp bạn giữ được son lâu trôi.

tenchisuri_dimo37 thích.
  9. Mẹ Mai Dung

Mẹ Mai Dung Banned

mình dùng son môi của loreal cũng đẹp, hàng oriflame chỉ dùng cho sinh viên thôi
    Nhanh mất màu lắm

10. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

nhưng chi ơi em lại thích các màu nhẹ nhẹ thôi chứ các màu sẫm quá thì mình cũng k trắng lắm nhìn cũng ko đẹp

11. letri1702

letri1702 Thành viên chính thức

không hẳn như vậy đâu chị ơi. Vì là mỹ phẩm thiên nhiên không chứa chì nên son nhanh trôi là đúng ạ, nhưng nếu chị dùng những dòng sang trọng của Oriflame thì em đảm bảo màu son tươi rất lâu,
    Nếu các chị dùng các hãng mỹ phẩm khác mà không biết rõ nguồn gốc dùng một thời gian thấy môi thâm đi nghĩa là son có chứa chì đấy ạ.
    Oriflame Việt Nam đón nhận 2 danh hiệu được chứng nhận bởi Cục Sở Hữu Trí Tuệ Việt Nam
    http://vn.oriflame.com/news/show.jhtml?content=ne_items-34200012&newsTag=local

12. Cathy.makeup

Cathy.makeup Thành viên tích cực

Trước tiên, bạn cần nhớ rằng, những người có nước da nâu hoặc không trắng thì nên sử dụng các màu son có màu nhạt. Đặc biệt những màu son môi hồng không tốt và có xu hướng làm cho nước da bạn đen và nâu hơn.
    Thay vào đó chỉ nên tô son với màu son của đỏ mận, hồng vàng… Thoa một chút son bóng trên môi cũng khiến đôi môi trẻ trung hơn và gợi cảm hơn.

13. gauconchamchi

gauconchamchi Thành viên chính thức

Mình xin mạn phép tư vấn chút ít cho bạn
    -cách chọn son môi tùy thuộc vào nhiều yếu tố như sắc tố môi, màu da, màu tóc, màu trang phục, thời điểm...
    -bạn nói không makeup mà chỉ dùng son môi thì nó chỉ mang tính chất giúp tổng quan trông bớt nhợt nhạt thôi, bạn cũng có nói môi bạn bị sắc tố thâm mà cứ thế bôi trực tiếp son lên cũng không thể đúng với màu son mặc dù bạn rất ưng. Vậy cần làm thế nào? Một lớp nền mỏng dành cho môi cải thiện sắc tố môi và giúp son bám màu tốt hơn. Chú ý là môi bạn cân đối với các nét trên giương mặt chưa hay cần đánh son cho trông nhỏ lại hay rộng ra môi căng hay môi nhăn? Cũng có cấch đánh son khác nhau nhé!
    -bạn nên chọn son có thương hiệu để bảo vệ dôi môi của mình nhé!

14. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

nên sử dụng màu nhạt mà lại không nên dùng màu hồng và lại chọn màu đỏ mận à mẹ nó, có lẽ em nên đến shop nào có son dùng thử để chọn thì chính xác hơn ấy nhỉ
    cảm ơn mẹ nó nhiều

15. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

em cảm ơn mẹ nó đã tư vấn cho em nhé (u) ...............................

16. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thường chỉ xài son màu hồng nhạt, đỏ nhạt và màu trung tính thôi. mấy màu đậm mình chưa dám thử vì sợ nhìn già và dữ, hơn nữa phối cùng trang phục hơi khó. không biết có mom nào có kinh nghiệm mách giùm mình nhé (u)

17. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

tùy môi mà dùng son thích hợp bạn ạ

18. kiukiuchiuchiu

kiukiuchiuchiu Thành viên đạt chuẩn

bạn ra shop đánh thử là bít,kinh nghiệm mua son của mình là trang điểm trc khi đi mua son thì chọn mới chuẩn đc & nên mua son có nhìu dưỡng (có chữ moisture ấy),k nên dùng son gió hoặc son bền màu sẽ bị khô môi

19. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

em cũng mù mơ lắm, chỉ dùng son hồng nhũ nhẹ thôi, ko dùng son đậm bg

20. nana196

nana196

e thì khoái son màu cam.hiii. e thì chỉ cần đánh cho trắng tô ít son thế là xong. đơn giản và nhẹ nhàng để đi chơi với bạn bè