Em nên nghỉ làm hay không????

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mắm ngon, 19/8/2015.

1. Mắm ngon

Mắm ngon Thành viên đạt chuẩn

Chào các Bố, các Mẹ!
    Tâm trạng của em giờ rất dao động và mệt mỏi nữa, em không sáng suốt khi đưa ra lựa chọn lúc này nên nhờ các mẹ tư vấn giúp em với ah! Em xin nói qua về gia đình em như sau:
    - Đã có nhà ở Hà Nội nhưng ở ven đô thôi ah! Khu Chợ Nhổn ấy ah!
    - Ở cùng bố mẹ chồng, ông bà có tiền lương hưu tầm 7tr/tháng cả hai ông bà
    - Chồng làm nhà nước lương 5tr (Cuối năm thưởng 20tr nhưng công việc rất bận). Còn em làm đơn vị HCSN lương 4.4tr ( nhưng cơ quan em hay nợ lương lắm ah! ví dụ lương tháng 7 mà phải hết tháng 8 mới nhận được ý)
    - Có hai con nhỏ một bé năm nay vào lớp 1, một bé 4 tuổi.
    - Hàng tháng nộp ông bà 5tr (bao gồm tiền ăn, điện nước....) còn lại em chi cho 2 bé và chi tiêu phát sinh khác. ( Chi tiêu còn thiếu thì ông bà bù)
    Trước đây thì chi tiêu em cũng không phải nghĩ nhiều vì chồng em làm lương cũng được, thu nhập 2 vợ chồng được 30tr (em tiết kiệm được 15tr/1thang) nhưng từ ngày dự án chồng em làm hết việc thì 6 tháng xin việc khắp nơi không được nên anh ấy thi vào chỗ nhà nước đang làm thì được nên làm ở đấy luôn và không có ý định chuyển nữa, hơn nữa cũng gần 40 tuổi rồi nên ngại thay đổi. Từ đấy tất cả dồn vào tay em, hàng tháng chồng đưa 4tr, còn lại em lo tất cả các chi phí khác, cái khó ló cái khôn từ đó em tìm cách tăng thu nhập và em lao động gần như không có ngày nghỉ, người ta nghỉ thứ 7 và chủ nhật để nghỉ ngơi thì em đi làm kín mít.
    - Mùa hè: Sáng dậy 3h30 sáng ra chợ đầu mối lấy hoa quả về bán đến tầm 7h30 đi làm thì nhờ Mẹ chồng bán hộ, đến 5h30 về bán tiếp đến 8h30 tồi thì dọn hàng. (Một tuần em tính ra lãi tầm 1.5)
    - Mùa đông thì thu nhập ít hơn, em nghỉ bán hoa quả mà xoay ra bán ngô và khoai nướng, tính ra 1 tháng tầm 4tr (chỉ bán thứ 7 và chủ nhật và ngày nào trốn làm được thồi)
    - Thứ 7 và chủ nhật thì bán cả ngày để bà nội nghỉ ngơi và cơm nước cho gia đình, còn bình thường thì sáng chồng em đưa bé lớn đi học, bố chồng đưa bé thứ hai đi và ông ở nhà cơm nước, đón cháu, chồng em thì tắm rửa và cho con ăn, dạy bé học... nói chung là làm hết khi em ko có ở nhà.
    Sáng thứ 7 em tranh thủ đi dọn nhà hộ cũng được 1tr nữa (từ 10h đến 1h chiều) (lúc vãng khách nhờ chị chồng bán hộ vì em bán trước cửa hàng cơm nhà chị ấy.

Em tính ra phải làm thêm thì mới trang trải hết sinh hoạt trong gia đình gồm tiền học của con, sữa, ma chay hiếu hỉ.....và tiết kiệm được một ít, nhiều lúc mệt mỏi kinh khủng muốn nghỉ mà không đành, em phân vân có nên nghỉ hẳn làm để ra ngoài kinh doanh không? vì em đang ngồi nhờ ở cửa hàng cơm của chị chồng, không mất tiền thuê nhà, còn nếu ra thì phải thuê nhà mà làm kín mít không có thời gian dành cho con nên rất thương hai bé, trộm vía hai chị em ngoan lắm nên em cũng yên tâm trong thời gian vừa qua, đồng thời có chồng và bố mẹ chồng hỗ trợ chứ không múa cũng không được ah!

Các mẹ tư vấn hộ em với ah!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mắm ngon
    Đang tải...

2. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Chị tháo vát quá

3. susu_2011

susu_2011 Bắt đầu nổi tiếng

Phục mn quá, nhưng bạn tham công tiếc việc quá phải để chồng lăn lưng vào chứ đàn bà con gái cứ còng lưng ra làm quá để đàn ông ỷ lại k có chí tiến thủ

4. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

đọc tâm sự lại thấy giống chị gái em, đi làm ở cty rồi cũng bán sáng bán chiều như chị, nói chung là ko ngại khổ, ngại vất vả, người gầy còm đi. Đừng tham việc nhiều quá chị ah, chị đang ở cùng bố mẹ chồng, nên ko phải thuê nhà, chủ yếu tiền ăn học chi tiêu cho gia đình , cho các con. Tiền thì chồng cùng kiếm chứ ôm hết việc thì chồng ỷ lại. E ko dám khuyên gì, chỉ muốn nói làm gì thì làm nên chú ý đến sức khỏe của mình, quan tâm đến bản thân mình.

5. me-cubi

me-cubi

mẹ cháu nhanh nhẹn tháo vát, làm hùng hục vậy nhiều khi mệt lắm, bàn với xã xem xã có làm thêm được gì ko phụ giúp với chứ không có thời gian dành cho con mấy là gay đấy, tớ bận gì thì bận chứ t7 + CN là nghỉ chăm con và gia đình, hết giờ làm ở cơ quan là về phục vụ con cái,chả buôn bán gì hết, nhiều khi khách cần hàng vào ngày nghỉ mình cũng chịu, ko làm là ko làm.

6. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

Cs giờ khổ quá cái gì cũng đắt đỏ. Mn cố gắng nhé.

7. Mắm ngon

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ, năm ngoái chồng mình cũng làm thêm về mảng ISO đi đánh giá cho các công ty ấy, nhưng năm nay khó khăn quá nên cũng ko có chỗ gọi, mình cũng nói thẳng với chồng là "Kiếm tiền là việc của anh, còn em thích thì em làm em ko thích thì em nghỉ" thật sự đi làm kiếm được đồng tiền mình thấy trân trọng hơn, chi tiêu cân nhắc hơn. Mà đi chợ vất vả khâu vận chuyển thôi còn lúc bán hàng lúc đắt hàng thích lắm, mình chủ yếu ngồi một chố nên ko ship được, rồi có khách quen hi hi. Mà mình bán hàng hoa quả đồ mà hỏng là nhất định ko bán đâu, một là ăn hoặc vứt đi thôi.

8. ntphuong_2012

ntphuong_2012 Bắt đầu nổi tiếng

Nghỉ đi chị và tập chung vào buôn bán thôi ạ. Cty em cũng thế giờ tháng 8 rồi mà mới trả lương tháng 6 cách đây mấy ngày. Em đã nộp đơn xin nghỉ

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

chị chủ top quá chịu khó, may cũng có bố mẹ chồng đỡ đần cho lúc này lúc kia.

10. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Phục bạn quá, mình cũng làm tranh thủ làm nhưng không thể đảm được như bạn. Mình vất vả hơn bạn do hai vợ chồng ở đây thuê nhà, cũng có hai bé rồi. Chồng thì bộ đội lương khá hơn chồng bạn tí xíu thì cũng đập vào tiền thuê nhà là ngang nhau. ko có ông bà đỡ nên cũng vất lắm.Chồng chiều đón con tắm rửa nấu nướng. mình về đến nhà là gần 6h lương chỗ làm mình khá hơn bạn gấp đôi, sáng thì mình lo con cái đi học. Trong ngày thì tranh thủ chốt đơn hàng chồng đi ship. tối về thì cày tiếp công việc công ty và cày ngoài. Túm lại cũng ít có thời gian nghỉ ngơi lắm. Theo như mình thấy bạn có thể nhờ được mẹ chồng bán hàng thì cứ nên duy trì như thế, tiếp tục đi làm và làm ngoài. Vì công việc hành chính nhà nước của bạn ko vất vả nên có thể nghĩ cách bán hàng khác được. Còn mình công việc trong ngày gần như kín mít.

Mắm ngon thích bài này.
  11. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mn chịu khó quá nhỉ. Nhưng mình khuyên mẹ nó vẫn nên đi làm, đừng nghỉ nhé, vì khi chỉ ở nhà, phụ nữ mình thường quên đi việc chăm sóc bản thân ý

dangmen302Mắm ngon thích.
  12. namlun_fc91

namlun_fc91 Thành viên tích cực

em phục chị thật đó, đi làm như thế thì thời gian đâu chăm sóc bản thân, quan tâm đến chồng.

13. Nguyễn Tâm -Hải sản

Nguyễn Tâm -Hải sản Hải sản tươi ngon-093 648 57 88

chị chăm chỉ thật, nhà e mà có con chắc cũng chật vật quá, thế mà các cặp vk đi thuê trọ vẫn sống được đó . trời sinh voi sinh cỏ thôi ạ. Đến đau hay đến đó

14. emmanuen

emmanuen Thành viên rất tích cực

cố gắng thui chị ạ, chứ giờ nghỉ việc ktế khó khăn kiếm việc mới khó lắm mà chị làm nhà nước hẳn hoi , niềm mơ ước của nhìu người đấy ạ

15. hip_map

hip_map Bắt đầu tích cực

Hồi xưa e cũng cố ngày làm vp rồi lại mở thêm cái cửa hàng quần áo,thế là ngày nào cung 8h sang tới 9h tối mn ah :),kiểu ôm đồm,đi làm thì cũng dc 4t,cứ sợ nghỉ thì thu nhập giảm nhưng nói thật,kể từ khi nghỉ hẳn,làm ăn tập trung nên tốt hơn,mở thêm dc 1 cửa hàng nữa mn ah^^ mẹ nó cứ quyết đi,chứ lắm nghề thì mệt mà hiệu quả ko cao băng tập trung 1 đâu mn ah,chúc mẹn nó thành công

16. Mắm ngon

Ôi các Mẹ ơi! Em thật sự buồn quá, cử tưởng những hy sinh của mình sẽ được đền đáp nhưng kết quả nhận lại quá phũ phàng. Thấy chồng hết tiền thì nhét tiền vào ví thì thấy một tờ giấy A4 gấp gọn ngàng như mình mua hạt tiêu ấy nghĩ chắc thẻ nhớ hoặc cái gì nên ông ấy gói ghém cẩn thận, mở ra thì thấy một chiêc nụ đeo tai của phụ nữ (tầm 5h30 mình đang bán hàng thì điện bảo anh làm nốt việc nên về muộn nên tầm gần 9h mình về rồi mới về ăn cơm dưới tầng 1) mình chạy xuống hỏi:
    - Đây là cái gì? sao nó lại ở trong ví của anh
    - Chồng: Im lặng trong giây lát rồi bảo : Anh ko biết? sao nó lại trong ví anh nhỉ?
    - Ví anh để ở túi quần, chả nhẽ có người nhét vào cho anh à?
    - Chồng: Anh đến cơ quan để ví trên bàn chắc đứa nào trêu?
    - Anh nghĩ em là trẻ con à, em cũng đi làm cũng vứt khác gì anh, chả có ai trêu đùa kiểu thế. Anh ko muốn nói chuyện thì thôi.

Rồi mình ko nói gì nữa, mình chỉ bảo " Em ko xứng đáng được nhận những chuyện như thế này". Cả đêm trằn trọc rồi cũng ngủ được vì đi hục hục như trâu cả ngày mệt mà, rồi nước mắt cứ chảy, thương mình, thương con.

17. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Nghe những gì chủ top chia sẻ thì chị chỉ có một lời khuyên nhỏ như thế này: đừng quá ôm đồm, tiền rất quý, rất cần nhưng cuộc sống gia đình, thời gian dành cho gia đình, con cái và sự yêu thương chính bản thân mình còn quý hơn thế, em ạ!

18. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, khổ thân mn, mình nghĩ mẹ nó đúng là siêu nhân. Hãy cố gắng chậm lại 1 chút, dành thời gian chăm sóc chiều chuộng bản thân chị ạ

19. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

Tính ra mn chả còn chỗ nào hở nhỉ, e đi làm mỗi HC không thôi, về cũng mệt đứt hơi rồi, phục mn quá. nhưng mà không làm thì cũng tiếc thật,

20. Ly Ly 123

Ly Ly 123 Thành viên mới

mn tham công tiếc việc quá, đã là vợ chồng thì nên chia sẻ mn ạ, cv hay chăm sóc con cũng vậy, mn đừng dành việc hết vào mình, chỉ khổ mình thôi.

vuthuyuyen thích bài này.