em nhờ mod ạ. có mẹ nào hiểu về bảo hiểm giúp e ạ

Thảo luận trong 'Học tập' bởi bicun2, 13/3/2014.

1. bicun2

bicun2 Thành viên tích cực

Mọi người cho e hỏi e đóng đc bảo hiểm 7 năm. Và đóng đc 3 năm bảo hiểm thất nghiệp.jo làm chỗ mới ko có đonh bảo hiểm. Bjo e rut ra hay đi đóng nhờ.neu đóng nhờ thì thấy bảo tối thiểu la 900k. Và rut bao hiểm ra thi chỉ đc 75% có mẹ nào hiểu về cái này ko.bay jo e muốn rút ra thì cần những thủ tục j.hay ai làm tron gói vụ này ko ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bicun2
    Đang tải...

2. nguyenlananh

nguyenlananh

Ðề: em nhờ mod ạ. có mẹ nào hiểu về bảo hiểm giúp e ạ

Bạn không nói rõ công ty bạn đóng loại bảo hiểm gì cho bạn thì ai mà giúp được bạn ơi ?

3. Thanh Hòa

Thanh Hòa Guest

Mẹ nó đang nói đến BHXH đúng ko nhỉ?
    Nếu cty của mẹ nó bây giờ ko đóng BH cho mẹ nó, mẹ nó có thể tự đóng BH theo mức mình đăng ký mà
    Chỉ khác 1 cái là mẹ nó phải đóng hoàn toàn 22% tiền lương hàng tháng của mẹ nó, mà ko được cty hỗ trợ như trước đây thôi
    Sao phải đi nhờ ai, cứ đóng theo cái sổ trước đây của mẹ nó ý

4. bicun2

Thế mình đi đâu đăng ký vậy. Tại mình hỏi một người thì chị ý bảo.muc tối thiểu thấp nhất là 900k một tháng.minh moi dc co 7nam con 13 năm nữa thì chết ạ

5. Ðề: em nhờ mod ạ. có mẹ nào hiểu về bảo hiểm giúp e ạ

Nếu rút ra ko được 75% đâu mn ah, bạn lấy số năm tham giá BHXH x 1.5 tháng lương= số tiền b được rút. Thủ tục rút cũng đơn giản thôi. Có mẫu đơn trên mạng b điền thông tin và đe nghị UBND phương xn v/v 6 tháng liên tục b ko có việc làm là ok. B chỉ rút đuowc tiền sau 6 tháng b ko đóng BHXH nữa thôi nhé.

6. bicun2

Bạn ơi mình để cả hơn một năm rồi có đc ko nhỉ.Co phải đơn mình rút la ra chỗ đường trung kính rut ko

7. nguyenlananh

nguyenlananh

Bạn để hơn một năm hãn đóng được bình thường họ chỉ trừ số năm bạn đóng đi thôi . Mà 900k một tháng thì không phải là bảo hiểm xã hội . Nếu bảo hiểm xã hội kể cả bạn làm giám đốc thì cũng không có giá đó đâu bạn ui . Bạn ra nơi bạn đóng đóng tiếp thôi mỗi tháng chỉ theo mức lương hiện tại của bạn là bao nhiêu nó chỉ dao động khoảng 200 - 300 một tháng là cùng thôi bạn ạ nếu đúng là bảo hiểm xã hội bạn nhé . Hoặc bạn có thể rút về quận nhà bạn , rồi bạn ra quận đóng tiếp cho gần và tiện thế thui .

Sửa lần cuối: 15/3/2014
  8. hitojanai

hitojanai Thành viên tích cực

bạn nói thế là không đúng rồi.........bạn mình đóng nhờ cty với mức lương đóng BHXH hơn 3tr/ tháng cũng đóng k 900k rùi lấy đâu ra mức 200~300k như bạn nói.....