Em Nhớ Thầy Giáo Dậy Cấp 2 Của Em

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Meluoi2013, 10/1/2016.

1. Meluoi2013

Meluoi2013 Thành viên tích cực

Trước em học ở trường chuyên của huyện, ngày đó còn nghèo lắm, bọn em đều trẻ con đã phải đi học xa nhà và ở trọ ngay tại trường. Nói về kỷ niệm thì nhiều vô vàn, nhưng có lẽ sâu sắc và ấn tượng nhất trong em là thầy giáo chủ nhiệm của bọn em ngày đó.
    Cứ đến mùa ôn thi đội tuyển buổi tối thầy em dậy ôn cho cả bọn xong, rồi thầy đi mua đồ ăn về cho bọn em bồi dưỡng có sức khỏe học tập. Hôm nào ko dậy thì tối thầy cũng ghé xem bọn em học hành thế nào, và lại mua đồ ăn cho bọn em.
    Ngày đó bếp ăn tập thể với một bát cơm đầy và canh đại dương (canh ko có cái chỉ có nước nên cả trường đều gọi vui thế) ko đủ làm cho cái tuổi đang ăn đang lớn đủ no.
    Hôm nay các anh chị trường em tổ chức gặp mặt thầy cô và tất cả các khóa, em ko tham gia được, cảm thấy buồn vô cùng.
    Có anh chị khóa trên vừa đăng bài thơ của thầy, em ngồi đây lại nhớ về thầy, nhớ những kỷ niệm học trò tinh khôi khó khăn nhưng có sự dìu dắt của thầy, thầy như người cha đầy yêu thương lũ con thơ dại bé bỏng. Thầy em mới mất cách đây vài tháng, hôm được tin thầy mất em đã khóc, khóc nhiều (lúc đó em cũng ko về đc vì em vừa bị mổ khoảng 2 tuần)
    Thầy em rất yêu thơ, thầy sáng tác khá là nhiều thơ, hôm nay các anh chị khóa trên phổ bài thơ của thầy thành bài hát, tiếc là em ko tham dự được.
    (Mà em cũng buồn vì lý do ko đc tham dự, xã em cũng cùng trường mà em rủ xã nhất định xã ko đi, bạn bè xã em đt xã ko nghe máy, xã em bảo em thích thì cứ đi đi. Mấy đêm em trằn trọc ko ngủ suy nghĩ rồi quyết định ko đi nữa. Vì có lần mấy đứa bạn gọi em đi chơi em rủ xã em đi xã em từ chối. Sau đó em bảo anh ở nhà em đi 1m nhé, thì xã em lại bảo nói thế rồi mà vẫn đi à, có chồng có con rồi chứ có phải còn son rỗi đâu mà thích đi là đi. Bị 1 vố thế nên lần này dù muốn vô cùng em cũng ko dám đi mặc dù xã em nhận lời trông bọn trẻ con cho).
    Bài thơ này ngày xưa thầy hay đọc cho bọn em nghe, giờ đã được 1 anh nhạc sĩ cũng là học trò của thầy phổ thành bài hát rồi ạ
    "Tôi yêu Năng Khiếu trường tôi,
    Thầy trò cùng cảnh xa xôi tụ về.
    Dòng sông xanh lượn quanh mái trường,
    Bụi phấn trắng, tóc thầy vương vương.
    Ước mơ gì hỡi người yêu mến,
    Áo bạc sờn, thương càng thương.
    Cơm chung nồi, cái ghế chung ngồi,
    Và đêm thâu bên bài toán khó.
    Câu thơ xưa vấn vương quê chiều.
    Thầy một quê, trò một quê
    Chung lòng, chung sức say mê luyện tài.
    Thầy một quê, trò một quê,
    Chung lòng, chung sức say mê luyện tài."

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Meluoi2013
    Đang tải...

2. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với bạn, cảm giác biết ơn 1 người thì chắc hẳn ai đó cũng sẽ trải qua như bạn đó

Meluoi2013 thích bài này.
  3. Meluoi2013

Meluoi2013 Thành viên tích cực

Cảm ơn mn, đêm qua ko ngủ đc nên lan man quá

4. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hj, có những kỉ niệm đẹp, không bao giờ quên được nhỉ