3 tháng cuối: Em tăng cân ít quá!!!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi me Tí, 11/3/2008.

1. me Tí

me Tí Thành viên sắp chính thức

Các chị ơi em được 7 tháng rùi mà chỉ tăng được hơn 4kg thui, em đang lo em bé bị suy dinh dưỡng quá! Em ăn uống vẫn tốt, ăn nhiều và nhiều bữa nữa mà sao vẫn tăng ít cân, mỗi buổi tối em uống một ly sữa bà bầu, bình thường cũng uống thêm sữa đậu nành, sữa bò ...
    Các chị có ý kiến gì giúp em với!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me Tí
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Bạn ơi quan trọng là bạn đi siêu âm người ta có bảo em bé nhẹ cân ko thôi, chứ tăng cần nhiều cũng đâu có tốt . Nếu em bé nhẹ cân thì phải tẩm bổ thêm chất vào thôi .

3. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Ui, bạn đừng lo, ngày tớ có bầu bị nghén đến tháng thứ 5 mới ăn được bát cơm bị sút 6kg cơ mà bụng tớ cũng nhỏ xíu . nằm viện 2 tháng tuần nào BS cũng kêu con còi dí làm tớ lo ngay ngáy đến hôm sau có chỉ định mổ rồi tớ lại bị đi siêu âm tiếp BS vẫn kêu con chưa chắc dc 2.5kg, rau thi canxi hoá độ 3 làm tớ chán hẳn . Nhưng khi sinh bé được 3.2kg cơ, bụng tớ lúc sinh chỉ = bụng bà 7 tháng thui,BS chẩn đoán cân nặng dựa vào số đo lưỡng đỉnh và chiều dài đùi của bé nên ước lượng ko chính xác đâu ( tại bé nhà tớ lúc trong bụng lưỡng đỉnh bé nên BS nhầm). Thế nên bạn đừng lo nhé mình có bầu bụng chắc thì sao còn hơn các mẹ "chửa nước" bụng to nhưng con bé tý . thế nhé chúc 2 mẹ con khoẻ .

4. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Bác sỹ siêu âm cho mình thì chuẩn luôn, siêu âm con 3kg5 thì đẻ ra đúng như vậy luôn.

5. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Uh, cũng có bé đúng và ko đúng , vì cách tính cân nặng của thai nhi là lưỡng đỉnh cộng chiều dài xương đùi rồi chia cho 1 con số gì đó mình ko nhớ ( tại hồi nằm viện BS dậy cho cách tính mà) thế nên có bé thì chuẩn hoặc sai sổ chỉ ít thôi nhưng mà có bé thì sai bét vì dụ như bé nhà mình tại bé lưỡng đỉnh nhỉ xíu , khi sinh ra đầu nó như quả nhót ý thì làm sao mà BS chẩn đoán chính xác được ( ai cũng bảo nếu mà được sinh thường thì bé chui ra rất dễ - nhọn nhọn ở đỉnh đầu mà ) với lại khi đo chiều dài xương đùi cũng chỉ đo trên máy ước lượng ra thôi có bé để cong chân nữa mà thế nên mới sinh ra sai số , nhưng cũng đừng vì BS bảo con bé tí tẹo mà lo phát hoảng lên rồi lại suy nghĩ thì càng ảnh hưởng đến con trong bụng hơn, cứ vô tư như ngỗng thì bé sinh ra sẽ vui vẻ và đáng yêu hơn. Giống Hồng An nhà tớ nè , cứ cười toe toét suốt ngày .

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hic, chả bù mình lúc bầu đứa đầu, tăng ... 17kg vào mẹ tất, con ra được 3,1kg thôi.

7. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Quan trọng là khi bắt đầu có bầu, cân nặng của bạn là bao nhiêu? Cân nặng của thai nhi hiện được xếp ở mức nào? Lên cân nhiều không hẳn tốt đâu bạn à. Mình đang có 1 cô bạn ở Nhật, cô í chưa bao giờ thon thả hồi con gái cả nên đến khi mang bầu, bác sĩ toàn phải stop đoạn ăn uống thôi vì để phòng tiểu đường thai nghén mà.

Vậy nên, bạn đừng lo lắng nếu bác sĩ nói là bạn ổn. Chỉ có điều khác với các bà mẹ lên cân nhiều là sau sinh, bạn phải tích cực tẩm bổ để có sức và có sữa nuôi con.

8. Mẹ yêu Mun

Mẹ yêu Mun Bán sỉ Thời trang trẻ em

Hi Mẹ Ti!
    Mình thấy bạn 7 tháng mà tăng 4kg là hơi ít đó! Mình được 6,5 tháng mà tăng 14kg ne`^^! Theo mình, bạn nên ăn nhiều mía, uống sữa bầu thì nên uống vào buổi sáng . Mình được biết có bầu nên uống ít sữa đậu nành thôi bạn ạ

9. mebekl

mebekl Banned

Theo mình được biết thì cân nặng của thai nhi không phụ thuộc vào việc mẹ tăng cân nhiều hay ít Mình biết một cô bé, từ khi mang thai đến khi sinh chỉ tăng có 6.5kg, nhưng sinh con 3.4kg. Tôt nhất là trong khi mang thai nên ăn uống đa dạng đủ chất là được rồi Nếu tăng nhiều cân quá, thì sẽ có nguy cơ bị tiểu đường

10. me Tí

Em cảm ơn tất cả các chị! Hai hôm trước em đi khám bác sĩ bảo em cho tới lúc sinh phải tăng 15kg mới đươc. Trước khi có mang em được 43kg bây giờ được 48kg thôi!
    Các chị cho em hỏi nữa nhé, trong giai đoạn này em bé cử động nhiều có tốt không? Với lại em hay bị các cơn gò nữa, mỗi ngày em ứơc chừng khoảng hơn chục lần, mỗi lần như vậy là em khó chịu lắm.

11. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

Ui trời ui, cái vị bác sĩ nào nói dzậy ?:eek:. Bác sĩ của chị nghe được cái này chắc là sẽ có chiến tranh Việt Nhật quá ta ơi . Nếu có thể, mẹ Ti (trùng tên gái út của chị hé ...:p) cho chị biết chiều cao và cân nặng của em nhé, chị sẽ cho em tham khảo xem là em cần lên bao nhiêu kg thì đủ. Em bình thuờng, bé cử động nhiều chứng tỏ bé đang phát triển lớn ra, bé khỏe, không sao đâu .

12. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Chị Trang ơi, theo em đọc được trong sách thì tăng khoảng từ 9-12kg là vừa đủ, hic hồi bầu bé đầu em tăng 17kg, giờ đến bé này nghén quá 3 tháng rồi mà tăng được 1kg thôi.

13. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Hồi mình sinh cháu đầu tăng có 7kg, hôm đi sinh, rét quá nằm đắp chăn trên giường trong phòng chờ nhìn chẳng thấy bụng đâu, Ytá đổi trực vào phòng nhìn thấy mình nằm im trên giường đắp chăn còn hỏi: thế cô này làm sao mà lại nằm đây :) sau đó mình sinh cháu được 2.9kg

14. Me_Bee

Me_Bee Thành viên hội Rắn

Chị giống em . Hồi sinh Bee em lên 22kg mà con có 3,2kg, chán ko thể tả, người thì thấp nên trông như cái bánh rưng í . Bây giờ bầu bé th2 đc 20 tuần mà em đã 55kg rồi, hôm trước SA bác sỹ nói con hơi còi . Chị có uống sữa ko ? Em 2 đứa chẳng ghén gì cả nên lên kg đều , đc cái đẻ xong cung ngót ng nhanh .

15. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

BMI (Body Mass Index)

Để sinh nở an toàn, hãy quản lý sự lên cân của bạn dựa vào chỉ số BMI

Cách tính BMI:
    BMI<18 : Tăng 12 kg
    BMI từ 19-24: Tăng 8 kg
    BMI từ 25-28: Tăng 5 kg

Thuờng thì phụ nữ ở Nhật có chỉ số BMI trung bình là 19-24, mình nghĩ phụ nữ ở Việt Nam cũng thế, vì vậy khi mang thai 2 đứa con, đứa nào BS cũng cho lên chỉ 8 kg mà thôi. Hiện tại ở đây có bầu lên 8 kg là số chuẩn.

@Golden ơi:
    Tới tuần thứ 16 trở đi là sẽ bắt đầu bớt nghén, Golden cố gắng chịu đựng nhé, ráng uống sữa nhiều như có thể . Em đỡ hơn chị, chị có bầu cả 2 bé Su và Ti, đứa nào 4 tháng đầu chị cũng bị nghén quá chừng, sụt 3, 4 kg, từ tháng thứ 5 mới bắt đầu lên trở lại, cho tới khi sắp sinh thì lên tổng thể khoảng 8 kg . Bé út Ti thì chị sinh ở Nhật, còn khi có bầu bé Su, tới tháng thứ 8 là về Việt Nam, cậu của chị là bác sĩ của bệnh viện phụ sản Từ Dũ , ổng cũng quản lý cân nặng của chị y như BS ở Nhật, tới tháng thứ 9 rồi mà thấy lên quá là la um sùm, bắt ăn ít lại .

16. Mẹ yêu Mun

Mẹ yêu Mun Bán sỉ Thời trang trẻ em

Chị Nhã Trang cho em hỏi tí ạ, bị gò là bị sao hả chi?

17. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ cũng không nên quá lo lắng về việc tăng cân của mẹ đâu . Do cơ địa và sự hấp thu của từng người , có người tăng cân nhiều mà chẳng vào con được bao nhiêu và ngược lại . Đi khám định kì xem con phát triển tốt là được mà . Hôm sinh bé nhà mình mình lên được 13kg, bé nặng 3.3kg.

18. me Tí

Dạ, em cao 1,58m cân nặng trước khi có thai là 43kg. Em mong sẽ được sinh thường nhưng mọi người ai cũng bảo: em như vầy chắc không đủ sức sinh em bé đâu (rặn đẻ í). Bà chị của em mới được hơn 4 tháng thôi mà chị ấy ăn khỏe hơn em rất nhiều (nữa con gà luộc chỉ ăn sạch), em ăn cũng được nhưng một lần ăn không nhiều hơn bình thường là bao nhiêu cả, chỉ ăn nhiều bữa thôi.

19. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Mẹ Ti ơi, em khỏe không ?, còn bị gò nhiều không ? lần trước có thành viên nhắc mới nhớ ra . Em nhớ lưu ý giữ gìn sức khỏe, đi đứng nói năng nhẹ nhàng, vừa phải tránh để em bé trong bụng bị mệt nhé, khi gò nhiều quá em nên nằm nghỉ ngay, nằm nghiêng nhé, hơn 1 tiếng mà vẫn thấy khó chịu thì nên đi bác sĩ . Em dù ốm nhưng không có nghĩa là không có sức, ngoại trừ khi em thấy em vốn yếu hay mệt chẳng hạn ...Mẹ chị lúc có bầu anh hai của chị cũng cao 158cm, nặng 40 kg thôi, nhưng luôn đẻ thuờng và làm liền liền tì tì ra tới 5 anh em nhà chị . Mình lên bao nhiêu thì em bé cũng chỉ có trung bình 3 kg thôi, em lên nhiều một chút cũng được, nhưng tới 12 thôi thì khá đủ rồi . Em ăn như bình thuờng là được rồi, ăn nhiều bữa là tốt đấy, nhất là khi có bầu, chia làm nhiều bữa nhỏ sẽ làm bụng, tiêu hóa nhẹ nhàng hơn . Quan trọng là ăn sao cho đủ chất nhé, ráng uống sữa . Chúc em khỏe !:)

20. CunAndBi

CunAndBi Thành viên tập sự

Tớ chia xẻ thêm 1 chút nhé. Đứa đầu tớ lên 12kg, sinh con 3.2 kg. Đứa sau chủ quan hơn, ăn uống linh tinh, thích gì ăn nấy, thích ăn lúc nào thì ăn luôn. Tới hôm đi sinh rồi mà người vẫn gọn gàng vì lên tổng cộng có 6kg thôi, vậy mà sinh bé thứ 2 nặng 3.55kg đấy (Còn hơn cả anh nó).
    Đấy, túm lại thì quan trọng nhất vẫn là khi siêu âm, bác sỹ bảo em bé phát triển bình thường. Như tớ lên cân ít, con vẫn đủ cân nặng, thành ra mẹ ngót người nhanh lắm.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ!