Cần giúp: Gà trống nuôi con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi trucanthuongyeu, 7/2/2012.

1. trucanthuongyeu

trucanthuongyeu Thành viên tập sự

Các bác ơi làm thế nào cho trẻ chịu ăn nhất nhỉ? Con gái em 19 tháng rồi mà được gần chục cân. Hoàn cảnh em gà trống nuôi con chẳng biết phải chăm con thế nào nữa. Gia đình nội ngoại không có ai. Sống ở thành phố rất khó có cơ hội tìm hiểu hay hỏi han người có kinh nghiệm. Các bác thương cha con em chỉ cho em với. Em xin cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trucanthuongyeu
    Đang tải...

2. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Gà trống nuôi con

oài mẹ nó k có nhà hả anh, bé nhà anh là trai hay gái, thực sự là bố cũng đừng lo quá, con bác ăn cơm hay ăn cháo rồi ạ, bác vẫn nhớ phải cho cháu uống sữa đều vào, ồh mà cháu đi nhà trẻ chưa ạ.

3. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

nhà em thì vừa ăn vừa bật hoạt hình cho cháu xem, hoặc chơi đò chơi cùng cháu và bón cho cháu ăn thôi, ko biết con nhà anh thế nào??? hichic chia sẻ với anh!!!

4. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

19 tháng chắc bé đã biết đi rùi. Bạn có thể cho bé chơi đồ chơi rồi ăn, hoặc cho bé ra ngoài trời chơi cùng các bạn. Nếu ở trong khu có nhiều trẻ con thì chúng sẽ ganh đua nhau để ăn nhanh hơn đấy.
    CHúc bé hay ăn chóng lớn nhé!

5. trucanthuongyeu

Cảm ơn me.cb và mẹ.bp nhé. Bé nhà mình là bé gái. Mẹ cháu đi xa rồi. Nhà chỉ có hai cha con thôi, bé lười ăn quá. Tôi xin nghỉ phép ở nhà chăm con. Tôi đang tính cho cháu đi học ở trường mầm non tư thục. Xin các mẹ cho tôi một lời khuyên với. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều. Có lẽ diễn đàn này chỉ mình tôi có hoàn cảnh éo le thế này thôi

6. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Hai bố con cố gắng lên, đừng bi quan quá. Nếu bố buồn phiền lo lắng, con gái cũng sẽ cảm thấy bất an đấy, trẻ con chúng rất nhạy cảm. Chuyện ăn uống của con bố cháu cứ để con ăn theo nhu cầu, tất nhiên mình cố gắng hướng con ăn đúng giờ, đủ bữa, uống thêm sữa bột để bổ sung đủ chất. Quan trọng là để con cảm thấy dù chỉ có 2 bố con nhưng con vẫn đầy đủ tình yêu thương, vẫn được quan tâm chăm sóc như các bạn. Mình nghĩ bố cháu cho con đi học là 1 phương án tốt, vừa giải quyết được khâu ăn uống cho con, vừa tạo cho con một môi trường vui chơi, học tập mới, con sẽ thích thú được giao lưu với các cô, các bạn. Nhìn con lớn lên và vui vẻ, chắc bố cháu cũng sẽ thấy nhẹ nhõm hơn...

7. trucanthuongyeu

cảm ơn các mẹ đã động viên an ủi cha con tôi. Bé nhà tôi hôm nay ngoan lắm, không khóc đêm, ăn được nửa bát cơm rồi. Ngoài ra tôi cho bé ăn cả bánh mỳ, cam, thạch rau câu. Các mẹ cho tôi hỏi trẻ con mình không nên cho ăn thứ gì nhỉ? Tôi sợ nhất là con ốm đấy. Xin các mẹ cho tôi ít kinh nghiệm nuôi con nhé. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

8. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Mỗi người một cảnh, đúng là hoàn cảnh của bạn éo le thật nhưng mà còn hai bên nội ngoại thì sao? Bạn có thể nhờ ông bà nội ngoại đỡ đần trong việc chăm sóc cháu. Cháu 19 tháng tuổi rồi bạn có thể cho cháu đi học. Được vui chơi và tiếp xúc với các bạn cũng có thể khiến cháu chịu ăn hơn. Bạn nên năng cho con ra ngoài vận động nhiều, việc được vận động nhiều sẽ giúp trẻ mạnh khỏe hơn. Nếu như bé nhà bạn không có vấn đề gì về sức khỏe thì bạn không nhất thiết phải đưa cháy đi khám song nếu cháu quá gầy, ngủ không ngon, ăn uống kém, sức khỏe không tốt... thì bạn cần đưa cháu đi khám để xem cháu có gặp gì về vấn đề sức khỏe và dinh dưỡng không bạn ạ.
    Bạn cũng nên thay đổi đa dạng bữa ăn cho bé vừa để thay đổi khẩu vị, kích thích trẻ ăn vừa để cung cấp đầy đủ chất cho bé.

9. haiha_204

haiha_204 Thành viên chính thức

Mình cũng nghĩ là bạn nên cho con đi học mầm non, ở đó bé sẽ năng động hơn, có bạn bè, cô giáo dễ định hình được nhân cách và cũng chú ý nhiều đến khẩu phần ăn uống, giờ giấc sinh hoạt của bé. Chúc bạn tìm được nhiều niềm vui và hạnh phúc trong cuộc sống.

10. trucanthuongyeu

cảm ơn các mẹ đã góp ý kiến cho cha con tôi. Hiện nay tôi cho cháu đi học nhà trẻ tư thục rồi. Mới đi đuọc 2 hôm. Tối hôm qua cháu ngủ cứ thút thít khóc, hay trở mình. Tôi thuơng cháu quá nhưng mà hoàn cảnh vậy chẳng biết làm thế nào. Ông bà nội không còn, bên ngoại ở xa thành phố 130km. Hai cha con tôi sống trên T.P, mẹ cháu không được như mẹ con nhà người ta. Thế nên tôi mới phải chịu cảnh gà trống nuôi con thế này. Tôi không có kinh nghiệm nuôi con trẻ, thế nên trăm sự nhờ các mẹ chỉ bảo thêm. Bé nhà tôi gầy chút nhưng sức khỏe, tâm lý cháu khá ổn định. 19 tháng đã nói được câu có 3 từ, biết hát theo, biết múa. Sau những ngày làm việc mệt mỏi, đêm về được chơi với con thật hạnh phúc.

11. dangthuyen2222@yahoo.com

dangthuyen2222@yahoo.com Thành viên chính thức

bạn cho bé đi học là đúng đấy, bé nhà tớ cũng 20 tháng là đi học rồi, mà tớ thấy bé đi trộm vía còn hơn ở nhà, đi học được mấy tháng rồi mà không thấy bị ốm chứ trước thì tháng nào cũng ốm, bạn 1 mình chăm bé thì cũng hơi vất vả đấy, cố lên bạn nhé.