Gấp!!!Em nhờ các mẹ thông thái tư vấn giúp em với ạ!!!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Zin Minh, 31/3/2015.

1. Zin Minh

Zin Minh Thành viên tập sự

Chào các mẹ,
    Em xin phép được lập bài mới vì em đã tìm và đọc rất nhiều bài nhưng có bài lại giống chỗ này khác chỗ khác ạ. Em đang có vấn đề rất nan giải muốn xin sự tư vấn và trợ giúp từ các mẹ ạ.:( Tình hình là em có 1 bé trai hiện tại được 15 tháng 20 ngày với cân nặng là 10,7kg và chiều cao 84cm. Lịch sinh hoạt của cháu như sau:
    - 6h30: 1 bình sữa bột 150ml
    - 8h30: sang nhà bà trông trẻ bà sẽ cho ăn cháo (khoảng 1,5 bát con ăn cơm)
    - 9h-11h: cháu ngủ
    - 11h: cháu dậy có thể cho ăn sữa + váng sữa
    - 12h: cháu ngủ đến 2h
    - 2h: cháu dậy uống nước cam hoặc ăn hoa quả
    - 4h: bà lại cho cháu ăn cháo như bữa sáng
    - 5h30: cháu ăn sữa 150ml
    -6h mẹ đón về và em có thể cho cháu ăn hoa quả hoặc cho ăn sữa chua
    - 8h: mẹ cho cháu ăn bữa cháo cuối ngày.
    - 10h nếu như cháu còn đói em sẽ cho cháu ăn sữa.
    Nếu cháu theo được lịch trình ntn em sẽ không bị stress :(bới tới đúng 6 tháng em mới cho con ăn dặm theo kiểu truyền thống,trộm vía cháu cũng dễ ăn và háu ăn nên cứ bế rồi cho ăn là hết bát bột nên em chủ quan không cho cháu ngồi ghế ăn bột. Mẹ chồng em chỉ cho cháu ngồi vào xe đẩy của trẻ con là có thể đút cho cháu ăn thun thút. Tuy nhiên tới bây giờ khi cháu ở nhà bà trông trẻ thì cháu tuân thủ theo lịch và ăn cháo rất ngoan nhưng tới khi về nhà em cho cháu ăn thì cháu chạy khắp nhà ăn thì khóc rồi chống đối làm bữa ăn như tra tấn mẹ cứ phải bày đủ trò cho cháu ăn rồi quát mắng rồi có lúc em cũng cáu quá em đánh cháu (nghĩ mà xót cả ruột):oops:em không hiểu là do cháu chán ăn cháo hay do em không luyện con vào quy củ trong chuyện ăn uống nên em nhờ các mẹ thông thái tư vấn cho em biết làm thế nào để cháu có thể hợp tác hơn và ngoan hơn khi mẹ cho ăn với ạ!!!!
    Hơn nữa hiện bây giờ cháu đã bướng hơn và đã biết rồi nên cháu cứ hư như: đánh bà đòi đồ ăn hay đồ chơi bằng được không được là giẫy lên thì em và chồng cũng mắng cháu hoặc đánh cháu :(nhưng lúc sau lại đâu vào đấy:confused:nên các mẹ chỉ cho em các giáo dục cháu như thế nào cho phù hợp để vợ chồng em không phải đánh cháu mà cháu biết nghe lời với ạ.
    Các mẹ giúp em với ạ.
    Em cám ơn các mẹ thông thái nhiều ạ!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin Minh
    Đang tải...

2. mehoatrau0510

mehoatrau0510

mình thấy bé nhà bạn ăn uống khoa học và đầy đủ đấy. lứa tuổi này con bắt đầu nhận thức và có phản kháng rõ rệt rồi.

3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé cứ tăng cân phát triển tốt là ko lo lắng đâu mn. Vì mỗi bé ăn chế độ khacs nhau mà. Có bé ăn được ít bé ăn được nhiều.