Thông tin: Giải Đáp Toàn Bộ Thắc Mắc Về Facebook Marketing

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi haianhcomputer, 9/5/2016.

1. Mẹ Anh Bờm

Mẹ Anh Bờm Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn nhiều lắm
    Nhưng không hiêu page của mình bị làm sao mà mình không thể thêm được ảnh vào album để thay một số ảnh mới đê đổi ảnh đi
    Còn page mình đi mua like, hic, không biết có phải lý do này mà dạo gần đây, chi phí qc của mình tăng lên không?c
    Mình có nên tạo 1 page mới không hay cứ sử dụng page cũ này tiếp tục và tăng độ tương tác từ page cũ lên ạ?
    Rất mong bạn trả lời giúp mình nốt câu này thôi ạ :D
    Chúc bạn mạnh khỏe

Đang tải...

2. Vps Grpup

Vps Grpup Tập Đoàn VPS GROUP

Lâu rồi mới đọc được 1 bài viết có nhiều chất như vậy.
    Thanks bạn nhé! Cộng đồng iSOCIAL sẽ khủng khiếp đến như thế nào nếu các thành viên đều như bạn ;)

3. hoangnhat91

hoangnhat91 Thành viên tập sự

E chào Anh Hải Anh, em là 1 thành viên mới của cộng đồng isocial, qua link Fanpape em biết đến được topic này của anh. Diễn đàn của các mẹ các chị, lẽ ra em nên hỏi ở chỗ khác. Đành thực nó hay quá, đúng các thứ em đang cần tìm hiểu, không những các mẹ, các chị mà các thanh niên hay mọi người quan tâm đều có thể đọc được vì nó thực sự ý nghĩa và thiết thực. Mạn phép cho em xin được nhờ sự tư vấn về vấn đề QC Facebook của em đang mắc phải anh nhé.Nhờ anh tư vấn dumfem.
    1. Chị (em) đang kinh doanh trên sản phẩm gì, link fanpages của chị là gì ?

- Hiện tại em đang kinh doanh bán vé máy bay trong nước và quốc tế. Link page: https://www.facebook.com/baygiare24h.vn/
    Em cũng có 1 trang web : baygiare24h.vn đang hoạt động mà tương tác online thì rất ít và như là chưa có tương tác nào.
    2. Chị (em) có cửa hàng không, những lần trước chị quảng cáo theo hình thức nào và chi phí chính xác là bao nhiêu ?

-Hiện tại em có phòng vé, do phòng vé mới mở nên em cũng mong muốn có những lượng khách vãng lai. Em chưa chạy quảng cáo lần nào nên chưa có chi phí gì. Em cũng muốn chạy quảng cáo mà cũng nghe mọi người nói chưa hiểu về FB ads thì không nên chạy.hihi.làm em chùn tay.

3. Chị (em) đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục !

- về việc lập kế hoạch quảng cáo thì em cũng có nghe nói nhưng chưa biết nên làm như thế nào, việc chia nhỏ quảng cáo ra thì em chưa có biết.Hiện tại mong muốn phát triển phòng vé cả mảng online.Anh xem trang và cho em các nhận xét với ạ, cái gì cần sửa giúp em với nhé. Em cảm ơn anh rất nhiều!!! Em chắc chắn sẽ đầu tư thời gian và tiền bạc để tiếp cận sâu hơn phương thức maketting qua FB. Cảm ơn anh . :V

Sửa lần cuối: 26/5/2016
  4. bichluong688

bichluong688 Thành viên tập sự

Cảm ơn a đã nhiệt tình xem và hỗ trợ thông tin. Nếu có kết quả tốt em sẽ chia sẻ lại tại post này. Cảm ơn anh rất nhiều.

5. Me_Dau_Do

Me_Dau_Do Thành viên tích cực

Cám ơn bạn đã có mặt ở đây để chia sẻ cho các mẹ.
    Mình đang có những vấn đề dưới đây rất mong muốn được gợi ý hướng dẫn và cách làm:
    1/ bên mình làm về nội thất, cụ thể: tranh dán tường, tranh treo tường, tranh điện, giấy dán tường..
    Fanpape của mình đây
    https://www.facebook.com/tuongdep.phuquang/
    Hiện nay fanpape này của mình đã khoảng 1 tháng nay ko đăng được ảnh lên pape và cả fb cá nhân của pape nữa. hic. đăng link bài viết thì được
    2/ Mình có chạy quảng cáo vài lần nhưng ko có hiệu quả: ko ra đơn hàng, khách hỏi xong bỏ đó....
    3/ Mình chưa biết cách làm thế nào quảng cáo fb với ngành hàng của mình để được có khách.
    4/ Đối tượng khách hàng của bên mình: ít nhất cũng là những người có thu nhập từ 25t trở lên- 70t
    5/ Giá 1 sp hoàn thiện bên mình có nhiều loại, nhưng cũng phải tính từ 1,5tr trở lên- 20,30,40tr...
    6/ Bên mình có cửa hàng, có máy in tranh. Giá bên mình cũng khá cạnh tranh so với các bên khác nếu khách làm số lượng lớn.
    7/ Hiện nay bên minh đang có 13 đại lý ở Hn và 10 đại lý ở tỉnh( chủ yếu ở Phía Bắc và Sài Gòn)
    8/ Doanh thu hiện tại bên mình đang đến từ chạy qcao adw, giới thiệu bạn bè và khách đến trực tiếp văn phòng

Nói tóm lại mình chưa biết làm quảng cáo fb ntn để có khách hàng,ra đơn hàng.
    Cám ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ. Nếu ko phiền mình có thể làm tặng bạn 1 bộ tranh khi bạn ghé thăm cửa hàng mình coi như là quà cám ơn bạn đã bỏ thời gian công sức chia sẻ cho mình.

6. hathutancuong

hathutancuong Thành viên sắp chính thức

mình chuyên bán các mặt hàng phụ kiện cho cửa kính công trình, liệu có quảng cáo fb được ko nhỉ ?

7. haianhcomputer

haianhcomputer Bắt đầu tích cực

3. Happyfeetvn - fanpages : https://www.facebook.com/happyfeet.hcm - ~6400 fans, lĩnh vực kinh doanh : giày
    Vấn đề của chị nằm ở việc chốt khách / tỷ lệ chuyển đổi đúng ko c ?
    Theo những gì chị chia sẻ, việc quảng cáo ban đầu của chị khá hiệu quả, như vậy, chị hãy tiếp tục phát huy, phải nhớ là, khi test, chị nhớ lưu lại nhật kí quảng cáo(ghi lại càng tốt) bao gồm, ngày chạy, giờ bắt đầu chạy, ngày giờ kết thúc, target mục tiêu, để sau này làm tư liệu để thay đổi đối tượng.
    Em đã xem toàn bộ content trên fanpages của chị, ảnh sản phẩm khá đẹp, phân chia sản phẩm khá rõ ràng, chị chọn kích thước ảnh để chạy QC 4x4 chuẩn bài, thiết kế rất ổn, vấn đề của chị nằm ở thông tin trên fanpages để hỗ trợ khách hàng dẫn tới việc giao dịch còn hơi ít.
    Đó là gì, đó là album riêng dành cho những feedback khách hàng.
    Đó là phần ghi chú ghi cách thức mua hàng, cách thức giao hàng, các cam kết khi hàng lỗi v...v
    Đó là các event cần có mỗi tuần hoặc 2 tuần, event tặng những món nho nhỏ, card điện thoại nhẹ nhàng thôi, nhưng chắc chắn sẽ thu được nhiều thứ, có thể cho khách comment 3 số cuối điện thoại, hoặc 3 số cuối chứng minh nhân dân (cái này khá nhiều pages lớn nhỏ làm) chị có thể có sáng tạo trong cá nhân hóa việc tổ chức event...
    Có rất, rất nhiều cách nữa, tuy nhiên, em viết thế này em nghĩ là chị THỪA khả năng làm. Trong các mẹ từ đầu tới giờ, em đánh giá fanpages của chị là "chất" nhất đó chị. Nếu chia sẻ em có ích, đừng quên nhấn nút cám ơn, và tham gia group ISocial để cùng chia sẻ c nhé :h:

8. haianhcomputer

HuongGiangho - xin phép trả lời câu hỏi của chị, fanpages của chị là : https://web.facebook.com/YAI-Shop-Love-Your-Style-322237371274199 - sản phẩm là trang sức, phụ kiện thời trang...
    Với ngành hàng này của chị, có khá nhiều yếu tố phù hợp với facebook, như giá sản phẩm tốt, hàng dễ bắt mắt, mẫu mã nhiều, và hàng thiết kế, đặt cũng sẽ là thế mạnh. Rõ ràng khi chị QC Facebook, sẽ khá nhiều tiềm năng.
    1. Chị không có cửa hàng, chỉ bán online nên cần làm thế nào để khách vẫn tin tưởng?
    Đây là vấn đề của mọi cửa hàng, kể cả off hay online, tìm cách làm sao để "fanpages trở thành cửa hàng / bài viết / ảnh / video thành nhân viên tư vấn" phải ko ạ ? em thấy chị khá thụ động trong việc đăng thông tin lên fanpages, ngoài việc sản phẩm ra.
    Lứa tuổi sử dụng sản phẩm của chị, theo kinh nghiệm của em thì rất trẻ, trẻ thì thường có gì ? đó là cung hoàng đạo, các phim Hàn hot, các trào lưu trên các kênh thông tin trẻ như kenh14, zing..., các ca sĩ, chương trình thực tế v...v chị có thể kết hợp sản phẩm của mình theo các thông tin, trend cũng như nhân vật này, giá quảng cáo sẽ ổn hơn.
    Vấn đề chị gặp phải ở đây có thể là do sản phẩm giá thấp, tỷ lệ chuyển hoàn, các chi phí phát sinh v...v sẽ làm giảm đi lợi nhuận.
    Vấn đề này có thể giải quyết bằng cách như sau : (nguồn : Thanh Tuấn Tutu - Isocial )
    A. Đóng gói:
    - Đóng gói cần phải đẹp, có hộp đựng thì càng tốt, quấn băng dính nhiều vào đừng tiếc tí băng dính, để làm gì? Khách khó mở, nếu khách đang gấp thì nó sẽ nhận hàng luôn, hoặc nhân viên bưu điện giả vờ đang gấp thì khách tự nhiên bị tâm lý nhận nhanh cho người ta còn đi, còn nếu mở thì đọc bên dưới

- Có cái máy in thì tốt, in trực tiếp địa chỉ đơn hàng ra, không có thì photo một mớ mẫu sẵn, chỉ ghi thêm phần thông tin khách khi có đơn thui, kiếm 1 con dấu đóng cái phịch lên phiếu rùi rán lên hộp, đẹp chưa? Còn có cái mẹo nhỏ này để tăng thêm uy tín nữa là ghi giả vờ lên phiếu số đơn ảo( Ví dụ là ghi lên phiếu: Đơn xuất đi số: 500), kinh hoàng chưa, khách thấy thì nghĩ ngay bọn này uy tín, hàng ngon, bán ghê người. Hehe nhưng tùy vào quy mô chạy quảng cáo mà chém, page lèo tèo mà chém vài trăm nó không tin đâu.

B. Theo dõi
    - Đầu giờ sáng và đầu giờ chiều phải có 1 người check lại toàn bộ số đơn chưa được giao,xem lý do, gửi lại danh sách cho phòng telesales để telesales chăm sóc, gọi lại hỏi lý do sao không nhận hàng, gọi khách nhận và gọi lại bên bưu điện yêu cầu giao hàng lại.

bishopHappyfeetvn thích.
  9. haianhcomputer

Cám ơn bạn đưa ra thông tin rất chi tiết, nhưng lại thiếu 1 yếu tố rất quan trọng đó là đường link fanpages thì lại ko thấy đâu :'(

bishop thích bài này.
  10. haianhcomputer

Một fanpages khá "chất", được đầu tư ổn về nội dung, và em tin chị đầy đủ phương tiện, kiến thức để làm điều này. Nhưng theo quy chuẩn của em, và nếu là em, em sẽ thêm các yếu tố sau :
    1. Không đăng đi đăng lại 1 link như vậy trên fanpages, sẽ làm giảm tỷ lệ reach, và điểm chất lượng chung của các bài post facebook (ở đây em nói đến link form đăng ký thi thử hoặc học TA miễn phí). Nếu là chị em vẫn sẽ đăng các thông tin như bình thường, các ngữ pháp, các mẫu câu, mẹo nhỏ v...v, rồi cuối dòng, có thể thêm phần : Đăng ký thi thử / học MP tại đây + link rút gọn và xóa link, ko cho hiển thị.
    2. Gần đây chị ít đăng video, hãy đăng video nhiều hơn c nhé.
    3. Bổ xung ảnh / video / infographic nhấn mạnh cảm xúc học viên lên tường nhiều hơn c nhé, cái này khá quan trọng, vì việc đó sẽ gây liên tưởng trực tiếp cho người đôi khi "quyết định" việc lựa chọn nơi học cho trẻ là phụ huynh.
    4. Cái này em gợi ý cho chị, chắc bên chị có rồi, nhưng em ko biết có phát triển nhiều ko, đó là đã làm giáo dục, chắc chắn phải làm group facebook, tương tác giữa các học viên vs nhau, vs trung tâm và vs phụ huynh nữa.
    Chúc chị thành công :h:
    Isocial Mến lắm,

11. haianhcomputer

Chị vẫn có thể sử dụng pages này, có điều, chị cần cải thiện content ngay và có cách hình thức giống như em đã bàn cùng chị trong post trước. Chúc chị sớm lấy lại phong độ cho pages nhé

12. BinhBeBong

BinhBeBong Thành viên tập sự

Sr a e quên mất ạ : https://www.facebook.com/botyenmach8888/

13. haianhcomputer

Ngày 26.5 em chốt ở đây các mẹ đưa ra câu hỏi cho em em xin phép rời sang ngày hôm sau để trả lời tiếp (27.5)
    Các mẹ em sẽ tiếp tục trả lời bao gồm :
    1. hoangnhat91 > nick mới quá, chắc topic sau em sẽ làm luật ko trả lời cho nick mới lập, để độc quyền phục vụ các mẹ nhé ạ :h:
    2. Me_Dau_Do > Em cám ơn chị đã rất quan tâm và đưa ra thông tin cực chi tiết (có lẽ là chi tiết nhất trong tất cả các mẹ từ đầu đến giờ). Em chắc chắn sẽ tư vấn cho chị nhiệt tình nhất, nhà em cũng sắp chuyển nhà về nhà mới, em chắc chắn sẽ ủng hộ chị :h:
    3. hathutancuong > Câu hỏi của chị em sẽ trả lời vào ngày mai, chị hãy tiếp tục theo dõi topic này nhé :h:
    4. BinhBeBong > em sẽ phân tích fanpages của chị vào mai luôn ạ
    Cám ơn các mẹ, một ngày chóng mặt với 10-15 câu hỏi, em sẽ liên tục trả lời cho các mẹ tới khi các mẹ cảm thấy OK thì thôi, nếu ko, em sẽ nhờ người giỏi hơn em để giúp các mẹ tiếp tục.
    Và em tên là Tín - Thành Tín, Hải Anh là công ty em đang làm, chứ ko phải em tên là Hải Anh đâu nhé ạ :D
    Isocial Mến lắm,

14. lantrinh012

lantrinh012 Thành viên tích cực

đúng cái mình đang tìm hiểu

15. inaobongda

inaobongda Thành viên tập sự

1. Chị đang kinh doanh trên sản phẩm gì, link fanpages của chị là gì ?
    mình đang kinh doanh đồ áo bóng đá nam (bán cho đội bóng)Link fanpage của mình đây https://www.facebook.com/inaodabong/ - website: aobongdarenhat.com
    Tự thiết kế logo, hình ảnh sản phẩm...
    2. Chị có cửa hàng không, những lần trước chị quảng cáo theo hình thức nào và chi phí chính xác là bao nhiêu ?
    mình đã có 2 cửa hàng nhưng đều nhỏ và đầu tư rất thấp. chủ yếu để khách đến đặt tiền cọc chứ không bán hàng tại đó được.
    3. Chị đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục !
    mình đang chạy khoảng 2 triệu/tháng . Mình cũng chỉ dừng lại ở việc target vào các khách hàng thích các cầu thủ nổi tiếng như ronaldo, messi.... chứ chưa phân tích KH mục tiêu rõ ràng.
    Mình sẽ đầu tư nếu cân nhắc và thấy hiệu quả :)
    Mong nhận được câu trả lời sớm từ cao thủ nhé :h:

16. minh7296

minh7296 Thành viên tập sự

Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ , những điều a nói quá chính xác luôn ạ , em mới tập tành kinh doanh nên còn non nớt lắm ạ , về vấn đề like thì đúng là em mua like vì e nghĩ như thế sẽ tạo cho người mua cảm giác yên tâm hơn , còn về việc đặt cọc thẻ cào để thanh toán trc , e nghĩ làm thế sẽ giảm tỉ lệ bị khách đặt mua '' cho vui '' hoặc hết hứng thì ko nhận hàng ạ , còn về vấn đề ảnh logo thì e dùng Cs5 ạ vì không phải dân chuyên nên ảnh còn nhiều lỗi ạ @@ . Anh cho em hỏi bây h em phải làm gì đc không ạ :((((((( . Chăm sóc page về cả nội dung và chất lượng thì phải làm gì ạ :'( , chất lượng dịch vụ còn thiếu sót gì ạ , content thì nên chỉnh sửa ntn ạ ,.... Anh tư vấn cho em giải pháp với ạ , em cảm ơn anh nhiều ạ .

Sửa lần cuối: 27/5/2016
    BinhBeBong thích bài này.
  17. maintn1

maintn1 Thành viên sắp chính thức

Em chào anh, em cũng muốn được anh tư vấn về facebook marketing
    e bán tinh dầu thơm, đèn xông tinh dầu. E có cả pages và web
    Pages http://facebook.com/TinhDauThomHaNoi
    Uweb http://tinhdauthom.vn, http://tinhdauthom.net
    Em muốn nhờ anh tư vấn xem nội dung trên pages em ổn chưa, nội dung các bài quảng cáo có những thiếu sót gì?
    Em chạy quảng cáo cũng mấy năm r nhưng chi phí cũng ít, chỉ 1-2 tr/tháng và chưa chia nhỏ để đánh giá. Anh có thể chỉ giúp em hướng chia nhỏ và cách đánh giá thế nào cho chính xác, lấy tiền đề cho quảng cáo sau hiệu quả hơn
    Thêm điều nữa, theo kinh nghiệm của anh thì em có nên chạy adwords không? Em cũng muốn đầu tư quảng cáo để tăng doanh thu mà chưa biết bắt đầu thế nào
    Em cảm ơn anh trước

18. Me_Dau_Do

Me_Dau_Do Thành viên tích cực

Thích cách bạn tổng kết thế này. Rõ ràng, rành mạch để "không ai tị ai". hehe

19. Khaky

Khaky Thành viên tập sự

20. haianhcomputer

@hoangnhat91 : với fanpages https://www.facebook.com/baygiare24h.vn/ - kinh doanh vé máy bay - mới mở phòng vé - muốn tìm khách vãng lai..
    Nhìn qua fanpages của bạn, có lẽ nó được chăm sóc khá ít, cả tháng 4 hầu như ko có bài post. Từ ngày 25/5 trở lại đây mới bắt đầu post bài, và lại post những link, dẫn link website xuống. Thực ra với mong muốn của bạn là "bán được hàng trên facebook" thì ít nhất, fanpages của bạn phải "ra dáng" một cửa hàng, mới mong làm được điều đó. Tuy nhiên, nhìn lại fanpages bạn thì còn thiếu quá nhiều yếu tố :
    - Chưa có bất kì một ghi chú nào, giải quyết vấn đề "tin tưởng", hoặc " cách thức mua hàng - đặt vé ..." của khách hàng.
    - Số lượng ảnh / album ảnh chưa có nhiều, cần bổ sung ảnh sản phẩm, ảnh cửa hàng v...v để nhận diện cửa hàng.
    - Avatar của bạn không ổn, dễ nhìn nhầm, và chưa đảm bảo tính cá nhân cần có của 1 fanpages bán vé máy bay, cần có thêm logo nhận diện, và ảnh đại diện phải đẹp, độc một chút.
    - Ảnh cover tạm ổn, và ảnh cover không cùng tone màu, cũng ko ăn nhập với ảnh đại diện, một điểm trừ lớn.
    - Việc cần làm trước mắt là đầu tư lại về mặt thẩm mỹ cho em nó (fanpages), rồi đầu tư nội dung, sau đó mới chạy quảng cáo. Nhắc cho bạn biết rằng, quảng cáo chỉ giải quyết được 1 khâu bé tý tị tì ti đó là giúp bạn TIẾP CẬN KHÁCH HÀNG, tuy nhiên, khách hàng đến fanpages của bạn, nhìn những thông tin như vậy, liệu có an tâm mua hàng của bạn ??
    Tạm thời giải quyết hết các vấn đề trên rồi chúng ta sẽ tiếp tục bước tiếp theo nhé :h:
    Isocial - Hải Anh Computer - Mến lắm, :h:

Sửa lần cuối: 27/5/2016