Giup tre tu tin

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Bong120106, 23/11/2009.

Tags:
  1. Bong120106

Bong120106 Thành viên đạt chuẩn

Kính chào cả nhà :
    Tôi đang cần mọi người cho ý kiến tư vấn đây
    Mọi người ơi! Cháu nhà tôi năm nay 4 tuổi rùi mà cháu không tự tin cho lắm. Mình bày cho cháu học, mặc dù cái đó chúa biết rõ rồi mà cháu không dám tự làm một mình. Ví dụ : bấm số điện thoại để gọi điện cho bố hoặc cho mẹ..., cháu dơ ngón tay lên đúng số đấy rồi mà không dám bẩm cứ phải quay sang hỏi bố, hoặc mẹ là số này đúng chưa hả bố, nếu bố nói đúng rồi mới dám bấm. Cháu không tự tin khi làm việc và học tập. Tôi rất muốn cho cháu đi học một lớp gì đấy để cháu tự tin lên. Mong mọi người tư vấn dùm:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bong120106
    Đang tải...

2. Me TM

Me TM Xuân đã về !

Bé nhà mình cũng 4 tuổi. Tại nhà thì mọi việc làm xông xáo lắm, chỉ mỗi tội là ra ngoài thì hơi nhát, nghĩa là không dám xông xáo ra để tự ý làm cái này chơi cái kia, mà khi muốn chơi hay làm cái gì đó thì rón rén nhìn ngó mọi người xem ý tứ như nào... Nhất là ra những chỗ đông người, như tham gia buổi khai giảng chẳng hạn, nếu như không có bố mẹ ở đó thì cũng tự nhiên như các bạn khác, ấy vậy mà mẹ hoặc bố mà thò cái mặt vào để bé nhìn thấy thì kiểu gì cũng đòi ra chỗ bố mẹ và bám chặt lấy bố mẹ, không chịu rời... và đòi về... trong khi các bạn khác còn lên biểu diễn múa hát trên sân khấu nữa... Ngược lại ở nhà thì múa hát và noí chuyện đâu ra đấy, thậm chí nhảy múa còn sành điệu hơn cả những bạn lên sân khấu trình diễn cơ...
    Mình cũng không hỉu là bé nhà mình như vậy là làm sao nữa...
    @bạn Bong 120126: Trường hợp này thì bố mẹ cần phải cho bé tiếp xúc với nhiều người hơn, giao tiếp nhiều hơn, bố mẹ chia sẻ và nói chuyện với con nhiều hơn. Khích lệ con khi con làm đúng việc gì đó, và hãy động viên con nhiều trong vấn đề giao tiếp cũng như giúp đỡ những việc vặt trong gia đình ( như lấy hộ mẹ cái nọ cái kia, rồi gọi tel hỏi thăm ông bà nội ngoại...) Bé nhà mình lúc trc cũng nhát thế nhưng khi v.c mình thực hiện như thế và triệt để trò chuyện với con khi có dịp ( trên đg đón con đi học về, hay trong lúc nấu cơm...) để con có điều kiện chia sẻ hết những gì đang suy nghĩ và phát triển ngôn ngữ cho con. Khi đó mình còn sửa cho con là nên dùng từ này để diễn tả, hay nên hoặc không nên làm gì.
    Ví dụ bé nhà mình hôm trc gọi tel cho mình từ nhà khi đi lớp về, nói huyên thuyên vài câu rồi, xong bảo mẹ là "con nhấc máy nhé !" ý là con cúp máy, thế là mình phải chỉnh lại "con phải nói thế này này "Con cúp/úp máy nhé !". Thế là bé nhà mình nói lại lời mẹ như thế. và từ lần sau bé không bị mắc lỗi dùng từ sai nữa....

Sửa lần cuối: 23/11/2009
    Bong120106 thích bài này.
  3. Bong120106

Bong120106 Thành viên đạt chuẩn

Vâng tôi cảm ơn chị. Cháu nhà tôi thì ở nhà cũng rất là vui, hát hò thoải mái, bố mẹ mà nói không cận thận cháu nó chỉnh ngay luôn. Nhưng mà ra ngoài hoặc học tập thì không được tự tin cho lắm, nên tôi muốn cho cháu tự tin lên chứ không tự tin thì không làm ăn đc gì đâu.

4. Me Linh xinh

Me Linh xinh Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi,
    Mình thấy gần khu nhà mình có 1 trường chuyên dạy cho các bé các kỹ năng sống: dạy cách chơi theo nhóm, dạy bé tự tin...
    Mẹ nó tham khảo xem nhé, mình có qua đây 1 lần thấy các cô giới thiệu các phương pháp học hay lắm
    http://www.eveil.vn/

5. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Không biết ở nhà bé có hay bị la rầy gì không? Đôi khi bé làm gì đó mà bị người lớn la hoặc ngăn cản nhiều lần cũng khiến bé mất tự tin. Có thể có những lớp học bên ngoài giúp cho bé tự tin, nhưng mình nghĩ cơ bản xuất phát từ gia đình, bạn hãy khen bé nhiều hơn, mỗi khi bé làm gì cho dù kết quả tốt hay xấu thì cha mẹ hãy khen bé trước đã, sau đó có gì sai thì từ từ mình nhỏ nhẹ chỉ bảo, cho bé ra ngoài nhiều hơn..hy vọng bé sẽ dạn dĩ, tự tin hơn

Bong120106 thích bài này.
  6. bangsoto

bangsoto VietNhatClub

Giúp trẻ tự tin thật không khó nếu chúng ta biết cách tạo dựng cho trẻ em môi trường thật sự tốt . Trẻ không tự tin thường vì : không khoẻ mạnh , ngoại hình < không cân đối, nhỏ bé, có tật ...>, khả năng giao tiếp truyền đạt < nói ngọng, nói lắp.....>, khả năng thể hiện tính cách . Làm thế nào để chúng ta tạo ra môi trường tốt giúp trẻ rèn luyện sự tự tin , hãy cho trẻ được chơi và vui đùa trò chơi ưu thích và an toàn, sau đó hãy hỏi trẻ về cảm xúc của cháu khi chơi hoặc xem phim...., cho cháu tham gia các lớp năng khiếu thể dục thể thao < võ thuật, bơi lội ...>. Ví dụ thế này nhé : bạn là người không biết bơi, bạn sẽ không bao giờ tự tin khi đi chơi vùng sông nước, bạn luôn cảm thấy sợ hãi ..., trẻ em cũng vậy, các cháu cần thích ứng và việc đầu tiên để làm cho các cháu thích ứng là cảm thấy thú vị . Môn võ Karate-do của Nhật đã phát triển khắp thế giới học đường trên toàn nước Nhật và thế giới cũng nhờ quan điểm đó : tạo dựng cơ hội môi trường để trẻ em có thể rèn luyện tính tự tin vào bản thân.